ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจซื้อ Accord ปี 2014 ต้องศึกษาหรือมีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 3291 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongpith

• Newbie
  • *
สนใจซื้อ Accord ปี 2014 ต้องศึกษาหรือมีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ

1. ซื้อรถมือสองจากเต้นต้องดูหรือสังเกตุจุดไหนบ้างครับ
2. รถ วิ่ง 8 หมื่น ถึง 1 แสนโล ถือว่าควรซื้อไหมครับ
3. ถ้าต้องซ่อม อู่นอกอะไหล่แพงไหมครับ
4. ถ้ารถปี 2014 ถ้าต้องซ่อมควรเตรียมตังไวัประมาณเท่าไหร่ครับ ต้องกังวลไหมครับ
5. ไฮบริด ยังน่าใช้ไหมครับ หรือรถปี 2014 ต้องกังวลอย่างไรบ้าง

รบกวนขอคำแนะนำอื่นๆจากพี่ๆทุกท่านด้วยครับ ขอขอบคุณครับ

ออฟไลน์ palmpspp

• Full Member
1. ซื้อรถมือสองจากเต้นต้องดูหรือสังเกตุจุดไหนบ้างครับ
มีบางเจ้ารับเช็คประวัติรถครับ รวมถึงเข้าศูนย์ + เคลมประกัน
ดูพวกโครงสร้างรถอะครับหลักๆ

2. รถ วิ่ง 8 หมื่น ถึง 1 แสนโล ถือว่าควรซื้อไหมครับ
ก็ปกติครับ แต่ไมล์แท้ไหมไม่รู้นะครับ

3. ถ้าต้องซ่อม อู่นอกอะไหล่แพงไหมครับ
น่าจะโอเค เพราะเครื่องก็เครื่องสหกรณ์ฮอนด้าในยุคแหละครับ

4. ถ้ารถปี 2014 ถ้าต้องซ่อมควรเตรียมตังไวัประมาณเท่าไหร่ครับ ต้องกังวลไหมครับ
ไฟ ABS โชว์ครับ เตรียมเงินไว้ ในคลับมีอู่รับซ่อมอยู่ กับ Daytime ขาดบ่อยนะครับถ้าจำไม่ผิด

5. ไฮบริด ยังน่าใช้ไหมครับ หรือรถปี 2014 ต้องกังวลอย่างไรบ้าง
ไฮบริดมีแต่ตัว MNC มั้งครับ มาช้าเอาเรื่องตอนเปิดขาย

ออฟไลน์ kamphola

ตัวนี้ผมใช้อยู่ เป็นตัว 2.0
โดยภาพรวมก็ถึกทนสไตล์รถญี่ปุ่นครับ สบายๆ

- ก็เหมือนรถทั่วไปเลยครับ
- วิ่งแค่นี้ ไปได้อีกเยอะครับ ของผม 1.5 แสนแล้ว ยังไม่เคยมีไรเสีย
- ก็ตามมาตราฐานรถญี่ปุ่นครับ ผมว่ารับได้นะ
- ไม่มีไรต้องกังวลครับ อาการเสีย/น่ารำคาญ ประจำตัวรถรุ่นนี้ที่ต้องเจอแน่ๆคือ (2.0) เครื่องสั่นเมื่อเปิดแอร์และเหยียบเบรคเข้า D
เป็นมาตั้งแต่ G8 แล้ว การแก้ไขคือต้องล้างลิ้นปีกผีเสื้อ+เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง+เกียร์ทั้งชุด ประมาณ 1.2 หมื่นบาท
แต่ไม่นานก็จะกลับมาสั่นอีก
ส่วนอีกอาการที่เจอกันพอสมควรคือกล่อง ABS เสีย เมื่อวิ่งไปได้ 1 แสน Km. Up ถ้าเปลี่ยนศูนย์ก็ 4 หมื่นเศษๆ
แต่ก็มีร้านนนอกรับซ่อมแล้วในราคาหักพัน หรือของใหม่ข้างนอกก็มีมาขายแล้ว ราคาหมื่นกลางๆ
นอกนั้นก็ไม่มีไรแล้วครับ
- ไม่เคยใช้ ไม่มีความเห็นครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
1. Check ประวัติรถให้ดีครับ

2. ซื้อได้ครับถือว่าวิ่งไม่เยอะ รถปี 2014 วิ่งประมาณนี้สมเหตุสมผล ถ้าน้อยๆระวังมั่วนะครับ

3. ไม่แพงครับ อะไหล่รุ่นนี้

4. ปั้ม abs เป็นเรื่องเดียวครับ นอกนั้นโอเคหมดราคาศูนย์ 40000 กว่า ร้านข้างนอกมีคนเอาของแท้ออกมาเปลี่ยนรวมค่าแรง 15000-20000 ได้ครับ ถ้าซ่อม ไม่เกิน8000 แต่โอกาสพังอีกมีไม่น้อยครับ

5. ไฮบริด G9 ออกปี 2015 เป็นต้นไปซะส่วนใหญ่ มีของปี 2014 ปลายปีไม่เยอะ ส่วนถ้าเป็น mc จะเป็นปี
2016 เป็นต้นไปครับ ก้ใช้ได้นะครับแต่อาจจะเหลือประกันแบตไม่เยอะ ถ้าเอามาละใช้ไม่เกิน 3-4 ปีก้น่าสน ถ้ายาวอาจจะ 2.0 & 2.4 จะเหมาะกว่า

ลองดูครับ ผมใช้ G9 2.0 & Hybrid tech ทั้ง2 คันเป็นรถที่ดีครับอยู่ด้วยแล้วโอเคมากๆ งอแงน้อยมีแค่ปั้ม abs ของคัน 2.0 พังตอน 140000km ทุกวันนี้ขายไปทั้งคู่แล้วยังคิดถึงอยู่บ้างเลย 2.0 อาจจะอืดหน่อยต้นๆต้องกดเยอะนิดนึงถ้าขับเร็วบ่อยๆถ้าหาได้เอา 2.4 ก้ดีครับ ส่วนไฮบริดอันนั้นแรงใช้ได้ครับ และสุดท้ายที่คิดถึงมากคือพวงมาลัยครับ เบาขับสบายมุดสนุก ผมชอบมาก ตอนนี้มา g10 ก้ดีแต่มันหนืดกว่าผมชอบน้อยกว่าหน่อย

ขอให้ได้คันที่สภาพดีครับ มีอะไรถามเพิ่มถามส่วนตัวได้ครับ ยินดีตอบครับ

ออฟไลน์ pongpith

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณครับพี่ๆ ทั้งสามท่าน ที่ให้ความกรุณาในการให้คำแนะนำครับ  :)

ออฟไลน์ Thanyanon

ขอให้ความเห็นนอกคำถามนิดนึงครับ ผมว่า camry 2014 ขับสบายกว่านะครับ  ช่วงล่างนุ่มกว่า  เก็บเสียงเงียบกว่าเยอะ   accord 2014 พวงมาลัยเบาเกินไป  ขับเร็วๆไม่มั่นใจครับ  ช่วงล่างไม่เหมือนรถ d segment เลย  ขาดความนุ่มและแน่นครับ  และเสียงยางบดถนนดังเข้ารถมาก   และถ้าจะเอา hybrid  แนะนำ toyota มากกว่าครับ 

ออฟไลน์ chaiwin

• Newbie
  • *
ถ้าดูรถไม่เป็นแนะนำให้จ้างช่างหรือคนที่รู้จักที่ดูรถเป็นไปดูด้วยดีกว่าครับ

เปรียบเทียบกับอายุรถถือว่าสมเหตุสมผลครับ

อู่นอกราคาถูกกว่าเล็กน้อยครับ

ถ้า 2.0/2.4 ไม่น่ากังวลอะไรมากครับ

เรื่องแบตเตอรี่ / ปั้ม ABS ครับ

ปล.ตอบในฐานะผมใช้ตัว MC2.0 โดยทั่วไปไม่มีปัญหาอะไรครับ พวงมาลัยค่อนข้างเบาถ้าใช้งานในเมืองจะสะดวกครับ ถ้าออกตจว. บ่อยผมไม่ค่อยแนะนำ การเก็บเสียง+งานประกอบ ยอมรับว่าไม่ค่อยดีมากแต่ผมยอมรับได้ครับ