ผู้เขียน หัวข้อ: การล้างรถหลังจากไปเคลือบเซรามิค  (อ่าน 15343 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
การล้างรถหลังจากไปเคลือบเซรามิค
« เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 11:17:57 »
สอบถามเรื่องการล้างรถหลังเคลือบเซรามิคที่ตัวสีรถครับ
โดยปกติใช้บริการล้าง คาร์แคร์ ตลอด
ไม่ทราบว่า ในรถที่เคลือบเซรามิค เราต้องระวังอะไรบ้างครับ
หรือต้องเน้นคนล้างเรื่องอะไรบ้างครับ น้ำยาล้างรถมีผลอะไรบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: การล้างรถหลังจากไปเคลือบเซรามิค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 12:06:07 »
ไม่รู้จะเหมือนกับพวกเคลือบแก้วหรือเปล่านะครับ

ของผมมีทำเคลือบแก้วมาคัน คันนี้จะล้างแค่น้ำเปล่า แล้วก็เช็ดแห้งจบครับ แต่ถ้าอยากเงาๆเพิ่มก็จะทำเหมือนปกติ ลง คลีนเนอร์ ลง wax เพิ่มไป
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Ip Man

• Newbie
  • *
Re: การล้างรถหลังจากไปเคลือบเซรามิค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 12:08:45 »
ที่ร้านเคลือบไม่ได้บอกเหรอครับว่าต้องระวังอะไรบ้าง แต่ส่วนตัวคิดว่าล้างน้ำเปล่าเฉยๆแล้วใช้ผ้าเช็ดก็พอครับ
ใช้น้ำยาเดี๋ยวมันจะไปมีผลกับเซรามิคเอาจริงๆน้ำประปาถ้าในกรุงเทพมันก็จะมีคลอรีนอยู่แล้วแต่ถ้าเป็น ตจว.
แบบบ้านผมน้ำประปามันก็คือน้ำบาดาลอบต.เจาะเองดีดีนี่เองครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 15:37:54 »
ล้างน้ำเปล่าพอครับ เหมือนเคลือบแก้วเลย มันแค่น้ำยาคนละตัว

ผมแค่เอาผ้าชุบน้ำเช็ดเอง

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 22:03:23 »
ร้านที่ผมทำ แนะนำว่า ล้างได้ตามปกติครับ แต่เลือกร้านที่มีมาตรฐานหน่อยครับ ใช้แชมพูหรือโฟมสำหรับล้างรถเท่านั้น อย่าใช้สารทำความสะอาดอื่นๆแทน เคลือบสีได้ แต่ห้ามขัดเด็ดขาดครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 22:41:22 »
จากประสบการณ์เคลือบเซรามิค ยิ่งเคลือบยิ่งดูแลยาก เวลาเข้าศูนย์ต้องบอกล้างน้ำเปล่าอย่างเดียว
ไปคาร์แคร์ต้องเอาแชมพูสำหรับเซรามิคหรือแบบ ph กลางไปด้วย ขัดมากก็ไม่ได้
สรุปคันต่อไปผมไม่เคลือบแล้ว ล้าง ขัด เคลือบแบบทั่วไปใช้ของดีๆ หน่อย เดือน 2-3 ครั้ง
เงาและป้องกันดีกว่าเยอะ ถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 07:30:02 »
จากประสบการณ์เคลือบเซรามิค ยิ่งเคลือบยิ่งดูแลยาก เวลาเข้าศูนย์ต้องบอกล้างน้ำเปล่าอย่างเดียว
ไปคาร์แคร์ต้องเอาแชมพูสำหรับเซรามิคหรือแบบ ph กลางไปด้วย ขัดมากก็ไม่ได้
สรุปคันต่อไปผมไม่เคลือบแล้ว ล้าง ขัด เคลือบแบบทั่วไปใช้ของดีๆ หน่อย เดือน 2-3 ครั้ง
เงาและป้องกันดีกว่าเยอะ ถูกกว่าด้วย

ไม่น่าจะต้องวิตกกังวลมากขนาดนั้นนะครับ เพียงแต่ งด เรื่องการเครื่องเคลือบต่างๆก็พอครับ ของผมเคลือบแก้ว ผมก็ล้างแชมพูถูกๆตามเซเว่นก็ยังได้เลยครับ บางทีจะไปไหนอยากหล่อๆหน่อย ก็เอา wax ลงแบบเอาฟองน้ำลงด้วยมือได้เหมือนกันครับ เคลือบแก้ว มาก็หลายปีแล้ว ก็ไม่เป็นอะไรครับ

เขาเป็นสารที่ทำมาเพื่อช่วยปกป้องเพิ่ม ไม่น่าจะดูแลยากกว่าปกติครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 10:40:31 »
^
^
ถ้าใช้แชมพูที่ค่าไม่เป็นกลางจะทำให้เคลือบมันหลุดครับ
ผมคุยกับร้านเคลือบเซรามิคหลายร้านตอบตรงกัน แต่ก็มีบางร้านที่ไม่รู้
เคยอ่านบทความของต่างประเทศก็ให้ข้อมูลประมาณนี้ครับ