ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ Honda city 2012 แอร์มีกลิ่นเหม็นไหม้เกิดจากอะไรครับ @@@  (อ่าน 4644 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ip Man

• Newbie
  • *
 :( :( :( มันจะมีกลิ่นเหม็นไหม้ตอนสตาร์ทรถใหม่ๆหลังจากจอดทิ้งไว้เหม็นไม่นานครับแล้วก็จะหายไปแต่มันรู้สึกรำคาญใจ
เอาไปให้ร้านเปลี่ยนกรองแอร์ล้างตู้แอร์(ภายนอก)แล้วร้านบอกว่าเป็นกลิ่นไหม้จากพัดลมโบเรอร์อะไรเนี่ยแหละ มันดีขึ้นนิด
นึงลองหาข้อมูลในเน็ตดูต้องถอดตู้แอร์มาล้างน่าจะหายแต่ต้องรื้อเกลี้ยงเลยคิดว่ามันจะคุ้มมั้ยครับ ไม่มีวิธีอื่นแล้วใช่มั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
เคยได้ยินช่างเขาว่าเวลาคอย์ลเย็นรั่ว มันก็จะกลิ่นเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะใช่กลิ่นที่ว่าหรือเปล่านะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
รถ  vigo ที่บ้านก็เป็น ... สาเหตุเกิดจากวงจรเปิด ปิดกระจกช๊อตจนไหม้( ช่างแอร์เป็นหาเจอ)   ผมแนะนำให้รีบซ่อมด่วน 

ออฟไลน์ Jakkrapong

• Jr. Member
  • **
เคยเป็นเหมือนกันครับ city sv 2012 เปลี่ยนพัดลมแอร์ในห้องโดยสาร เพราะอันเก่าเสีย ตอนนั้นหาของแท้มือสองมาเปลี่ยน แต่ไม่ได้เปลี่ยนตัวรีซิสเตอร์ด้วย ใช้ๆไปมีกลิ่นไหม้ และแรงลมไม่เท่าของเดิม เปลี่ยนใส่ของมือสอง 2 รอบ เป็นเหมือนกันทั้ง 2 รอบ ซึ่งตอนนั้นก็ไม่รู้สาเหตุ เลยพาลคิดไปว่าน่าจะเพราะเป็นพัดลมมือสอง แต่ก็เอะใจเล็กน้อยว่าอาการเสีย มันไม่น่าจะเหมือนกันขนาดนี้ สุดท้ายเลยตัดสินใจเข้าศูนย์ เปลี่ยนของใหม่ ทั้งพัดลมแอร์และรีซิสเตอร์ อาการหายขาด กลิ่นเหม็นไหม้ไม่มีแล้ว พลัดลมแรงเหมือนเดิม เลยทำให้สรุปได้ว่า ควรเปลี่ยนทั้งพัดลมแอร์ตัวในห้องโดยสารและรีซิสเตอร์พร้อมกัน ถ้าเปลี่ยนแค่พัดลมแอร์ แต่ไม่เปลี่ยนรีซิสเตอร์ด้วย มันน่าจะพากันเสีย (ในกรณีที่ใช้รถมานานแล้ว)

ผมไม่แน่ใจว่าในกรณีของ จขกท จะเหมือนของผมหรือไม่ เลยขอฝากไว้เป็นข้อสังเกตแล้วกันครับ