ผู้เขียน หัวข้อ: -- ช่องจราจร แบบนี้ขับกันยังไงครับ --  (อ่าน 15719 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หัวร้อนนิดนึง วันนี้โดนเปิดกระจกด่าหาว่าไม่ให้ทาง 

ผมขับแบบตรงกลาง สามเหลี่ยมเขียวแต่ผมวิ่งกึ่งๆตรงไปยังช่องจราจรขวาสุดของทางเบี่ยง

แต่เจอลุง ขับแบบขวาสุด สามเหลี่ยมสีน้ำเงินมาเบียด แล้วพอเข้าไม่ได้ก็เปิดกระจกด่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2020, 20:40:54 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ petchsuarez

• Newbie
  • *
Re: -- ช่องจราจร แบบนี้ขับกันยังไงครับ --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 15:09:25 »
แค่เส้นทึบอีกฝ่ายก็ผิดแล้วครับ 5555555555
2011 - Suzuki Swift 1.5 GL
2018 - Subaru Forester 2.0i p
2022 - C350e

ออฟไลน์ GOBBS

Re: -- ช่องจราจร แบบนี้ขับกันยังไงครับ --
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 15:19:46 »
ถ้ายึดว่า เลนขวาเฉพาะแซง
จขกท.ต้องวิ่งเลนซ้าย นอกจากมีรถข้างหน้าถึงเข้าขวาเพื่อแซงได้
ส่วนลุงก็ผิดกรณีฝ่าเส้นทึบครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออนไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 15:26:30 »
เอาตามกฏ วิ่งทันเส้นทึบ ก็ผิดกฏ
แต่ในชั่วโมงเร่งด่วน หรือสิ่งที่ควรจะเป็น คือเข้าตามเลน

มันควรเป็นแบบรูป จขกท. ที่ 3 เอาเส้นทึบออก

|  1 | 2 |  |    |
| 1 | 2 |   |    |
    | 1 | 2 | 3 |

1 ทาง หลัง เข้า 1 ทางเบี่ยง
2 ทาง หลัง เข้า 2 ทางเบี่ยง

ส่วนใหญ่จะเห็นขับแบบ รูป จขกท. ที่ 2
ซึ่งการตัดเลน แบบนั้น มันอันตราย ทำให้รถติดสะสม

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 15:29:21 »
คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนเรื่องเส้นทึบหรอกครับ ถ้ามีทางให้ไปก็ไปครับ

เคสนี้เขาน่าจะต้องการให้คุณหลบหน่อย อารมณ์ประมาณว่าแบ่งๆ กันไปครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 15:29:42 »
ทางด่วนศรีรัชหรือเปล่าครับ เลยแยกลงพระราม 6 มาเล็กน้อย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 15:40:57 »
ผมมองว่า คำว่าเลนขวามีไว้แซงทุกคันต้องวิ่งซ้าย ใช้ไม่ได้กับกรณีทางแยกทางร่วมแบบนี้สักเท่าไหร่ครับ
ทางร่วมทางแยกมันต้องมีรถเปลี่ยนเลนวิ่งซ้ายวิ่งขวาวิ่งเต็มทั้งสองเลนเป็นปกติอยู่แล้ว ไม่ใช่ทางตรงปกติที่เอาไว้วิ่งทำความเร็ว

เอาตามรูปผมว่าขับแบบลูกศรสีน้ำเงินน่ะไม่ควรทำ 
นอกจากจะไม่ต่อแถวรอ.ออกซ้ายตามรถคันอื่นมาแต่ใช้วิธีวิ่งปาดเข้า(เหมือนวิ่งแซงคิว) มันยังจะก่อให้เกิดอันตรายด้วย
บางจุดที่มีการวิ่งลักไก่แบบนี้จะมีกล้องไว้คอยจับรถที่ทับเแถบเส้นทึบไว้ครับ  โดนปรับ 500 เท่ากับราคาขับรถเร็วเกินนั้นแล (เพราะผมเคยโดนมา :'()

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 15:50:03 »
แล้วถ้าไม่มีเส้นทึบละครับ  ควรขับกันแบบไหนดี   :o :o

ทางด่วนศรีรัชหรือเปล่าครับ เลยแยกลงพระราม 6 มาเล็กน้อย

จริงๆทางแยกจากทางด่วนหลายที่เป็นแบบนี้ครับ  วันนี้ผมเจอตรงทางลงถนนราชพฤกษ์ จากทางด่วนศรีรัชครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 16:27:30 »
เท่าที่เคยเห็นนะครับ กรณีเส้นทึบคือจบ สัญลักษณ์สีเขียววิ่งได้ปรกติ และจะไปแยกซ้าย-ขวา ก็แล้วแต่ ส่วนด้านขวาเข้ามาไม่ได้อยู่แล้วครับ ผิดกฎจราจร
กรณีไม่ใช่เส้นทึบ มักจะเจอรถเข้าพร้อมกัน 2 เลน คู่กันไป เป็นทำนองว่าแยกเลนกันแต่ต้นเลย ใครจะซ้ายก็ซ้าย ใครจะไปขวาก็มาเข้าเลนด้านขวา (ไม่มั่นใจว่าที่ผมอธิบายแล้วงงหรือไม่ครับ)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 16:46:00 »
ควรจะเป็นแบบสองครับ

แต่เหมือนที่หลายความเห็นบอก คนส่วนใหญ่ในประเทศเรา ไม่ได้ให้ความสำคัญกับเส้นทึบ
ถึงเป็นเส้นประ ผมยังคิดว่าก็ควรขับตามแบบที่สอง

ถ้าขับตามแบบที่สาม ช่วงสีน้ำเงินเปลี่ยนเลนมา ก็ต้องออกเมื่อปลอดภัยอยู่ดี ไม่ใช่ทิ่มหัวเข้ามาบีบให้สีเขียวไปทางช่องซ้าย (แต่ในความเป็นจริง คนส่วนใหญ่น่าจะขับกันตามแบบที่สามนี้มากสุด)

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 16:51:49 »
แบบนี้ พอรถติดขึ้นมาเนี่ย ได้เป็นทางวัดใจทีเดียว คือถ้าตามกฎ ก็วิ่งตามเขียว  ทีนี้มันก็จะมีช่องว่างด้านหน้าเหลือ  รถก็จะโฉบจากเลนขวาทับเส้นทึบมาเข้าเป็นสีฟ้า ๆ กันเลย ( แต่ก็พอเข้าใจได้ว่า เขาก็จะมองว่า ในมือทางแยกออกไป ที่ไปเลนขวา มันไม่ติด แล้วทำไมต้องมาติดกะทางแยกออกไปที่เบี่ยงไปซ้ายด้วย )

ถ้าจะให้วิ่งเรียงหนึ่งตามเส้นเขียว > ทำไมไม่เอากรวย หรืออะไรมากั้นให้เห็นเลย ว่ามันเข้าพร้อม 2 เลนไม่ได้
ถ้าจะให้วิ่งเข้าสองเลน >  ก็เขียนเส้นประไปเลย ให้ชัดเจน

มาทำเป็นเส้นทึบ แต่เกิด gap แบบนี้  มันก็จะโดนคนฉวยโอกาสตัดเข้าตลอด ๆ 

แบบนี้ถือเป็นการวางวิศวกรรมจราจรที่แย่ได้ไหมครับ ?   

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 17:03:49 »
เส้นแบ่งเลนแบ่งเป็น 2 ช่องทางหลังทางแยกไปแล้ว กรณีนี้เลี้ยวซ้ายได้ช่องทางซ้ายสุดช่องทางเดียวครับ
..จำได้ว่าตอนอบรมก่อนสอบใบขับขี่ยกตัวอย่างเคสแบบนี้เลย ไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวนี้เปลี่ยนแปลงหรือยัง..

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 17:11:27 »
บ้านเรา เส้นทึบ เส้นปะ ไม่สนใจกันแล้ว

คนขับผิดกฏแล้วไปโทษคนไม่ให้ทาง มีข่าวอยู่เสมอๆนะครับ ขนาดออก TV ก็มีมาแล้ว เรื่องรถเบียดจะขึ้นสะพาน แต่รถในเลนไม่ให้ ผมจำได้เลย ข่าวนี้

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 17:36:06 »
ถ้าเขามาเส้นทึบ เราทีสิทธิ์วิ่งแบบเขียวแล้วเลือกเข้าขวา

แต่ในความเป็นจริง นอกจากจะดูเส้นแล้ว
เราก็คงต้องเอาตัวรอดจากการชนด้วยหละครับ
หากเกิดเหตุถึงเราจะถูก แต่ก็เสียเวลาเรียกประกัน เอารถไปซ่อม ดีไม่ดีเบียดกันมีใครพุ่งชนทางแยกทะลุตกทางด่วนอีก

ปล่อยได้ปล่อย หลบได้หลบ เพื่อความปลอดภัยดีกว่า

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 17:37:13 »
ลุงทับเส้นทึบมา ไปต่อหลังคร่ะ ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 17:45:18 »
ถ้าลุงนั้นอยู่บนทางด่วน ลุงจะโดนจดหมายรักพร้อมรูปถ่ายครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 18:00:41 »
แบบสามผิดทุกกรณี ไม่ว่ารถจะติดหรือไม่ติด

คนไร้วินัย ไม่เคารพกฎจราจร เห็นแก่ตัว ชอบเอาเปรียบคนอื่น พวกนี้มันไม่สนใจอะไรหรอกครับ ใครไม่ให้ทางก็จะหาว่าไม่มีน้ำใจ พวกนี้สมควรถูกลงโทษ อยากให้ติดกล้องแล้วปรับให้หนักๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2020, 18:02:45 โดย papaman »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 18:55:23 »
นี่แหละครับ บางครั้งการขับรถไม่สัมพันธ์​กับการจราจร
ก็มักจะสร้างปัญหาให้กับตัวเองและคนรอบข้าง

ส่วนตัว ผมไม่ขอตัดสินว่าขับกันถูกหรือผิดยังไง เพราะไม่มีคลิป

แต่ในฐานะที่ผมมักจะใช้ความเร็วสูงกว่าการจราจรรอบข้างเล็กน้อย - ปานกลาง ต่อให้ผมขับคร่อมเลน ก็ไม่เคยมีใครมาหัวร้อนเพราะผม ผมไม่ได้ไปขวางใครให้เสียเวลา เว้นเสียแต่ผมจะจงใจขวาง

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 20:28:27 »
ในเคสรถติดๆจะเป็นอีกเรื่องนึง ฉนั้นคิดเฉพาะในเคส 2 คันเท่านั้น จะเกิดเหตุการณ์
ตามรูป 2 ถ้าความเร็วไม่ต่างกันมากระหว่างคันหน้าและคันหลัง

ตามรูป 3 ถ้าคันหน้าช้ากว่าคันหลังมาก (คล้ายแช่ขวาแล้วทำให้เกิดการแซงซ้าย)

ปล. ผมไม่ได้บอกว่าใครผิดนะครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 20:45:05 »
เข้าใจว่าคันที่มาแทรก ผิดแน่ ๆ เพราะเส้นทึบ แต่ไม่รู้ว่าสภาพจราจรตอนนั้นเป็นยังไง รถติดมากมั้ย ปกติถ้ารถติด ผมจะขับให้อยู่ไลน์เดียวกับคันหน้า เว้นระยะพอไม่ให้มีใครแทรก (แต่ต้องเผื่อให้มอไซแทรกนะครับ) กรณีนี้ ถ้าจะไปขวาเปิดไฟเลี้ยวขวาไว้หน่อยก็ดีครับ

วันนี้ ผมก็เจอเหตุให้กวนใจเหมือนกันครับ เป็นสามแยกไม่มีไฟแดง ผมวิ่งทางตรงเป็นทางเอก เจอรถเลนสวนเลี้ยวขวา ผมค่อย ๆ ขยับ จนจะพ้นแยกแล้ว ยังวิ่งปาดหน้ามาเลี้ยวแทรกกันอีก แต่ผมเฉย ๆ นะ เบียดเข้าได้ไม่เฉี่ยวฟุตบาทก็ขับไป แต่คันสุดท้ายเป็นแท๊กซี่ นี่ถึงกับมองหน้าผมเลย พอดีขับคันเก่าไปครับ ถ้าเฉี่ยวกันก็เคลมประกันไป ชิว ๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 22:41:08 »
ควรจะเป็นแบบรูปที่ 3 ขวาสุดครับ รถจะได้ไหลไปได้เรื่อยๆครับ

คำถามผมคือทำไมถึงต้องมีเส้นทึบตรงนั้นมากกว่าครับ

ถ้าซ้ายสุดออกไปแล้วเหลือเลนเดียวตลอดก็ว่าไปอย่างครับ

ท่านที่อยู่ซ้ายสุดก็เลาะซ้ายยาวไปให้ทางขวาได้ไหลตามกันไป จะช่วยลดเรื่องรถติดไปได้ครับ

เข้าใจท่านครับ บางทีคนก็เห็นแก่ตัว ขนาดเราอยู่ซ้านสุดแล้วก็ยังจะมาเบียด
กดแตรเตือนก็เดือดดาล อยากจะให้ "คิด วิเคราะห์ แยกแยะ" กับเขาจริงๆครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 07:54:38 »
ก็ตามเส้นทึบแหละครับ  ;)
ผมเคยโดนกล้องถ่ายปรับเส้นทึบมาแล้ว เพราะรีบแซงรถช้าออกมา
ตอนนี้ระวังสุดๆ ไม่กล้าเหยียบเลย

สบายใจได้ครับ  ;)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 08:45:14 »
ถนนแบบนี้ ถ้าผมจะเลี้ยวซ้าย ผมจะไม่อยู่เลนขวาสุดแน่นอนครับ
และส่วนมากจะอยู่เลนซ้ายสุด ยกเว้นซ้ายสุดมีรถเปิดไฟเลี้ยวซ้ายเช่นกัน และขับช้า ผมจะขับอยู่เลนกลางครับ

เคส จขกท ผมว่าคุณก็ไม่ผิด แต่ถ้าเลนซ้ายว่าง และคุณเห็นเขาเปิดไฟเลี้ยวมาแต่ไกลแล้ว จะหลบเข้าเลนซ้ายให้เขาหน่อยก็ดีครับ ขับรถมีน้ำใจให้กันดีกว่าจะทะเลาะกันครับ

วันนี้ผมก็เห็นมิวเอ็กซ์กระทืบเบรคใส่ฟอร์จูนเนอร์บนมอเตอร์เวย์ ไม่รู้มีปัญหาอะไรกันมาก่อน แต่ด้านหลังนี่เบรคกันตัวโก่งเลยครับ คนที่ไม่รู้เรื่องจะซวยเอาด้วย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 12:23:16 »
ลุงผิด คุณถูก

คูมลุงต้องต่อคิวเข้า ไม่ใช่แทรกแบบนี้นะคะ

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 14:41:40 »
ถ้ารถไม่ติด แแบ 2 ครับ ถ้ารถติดไปแบบ 3 เถอะครับ แบบสองหางแถวยาวแน่ๆ ความเห็นส่วนตัวนะครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 22:05:16 »
ถ้าในเวลาปกติก็ขับแบบเจ้าของกระทู้ครับ แต่ตอนรถติดมากๆจนสองแถวนั้นยาวสะสมออกมา ก็เลือกต่อท้ายแถวใดแถวหนึ่งครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 11:34:53 »
รู้ว่าลุงเขาผิด
แต่บนถนนก็ถือเป็นเรื่องปกตินะครับ เจอพวกขับแปลก ๆ แทบทุกครั้งที่ขับ
บางทีถนน 4 เลน พวกปาดจากขวา ออกช่องซ้าย แบบเต่าคลาน

คนหัวร้อนเยอะครับ เราใจร่ม ๆ ไว้  8)