ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับฟิล์มเซรามิค ดำนอก สว่างใน หน่อยครับ  (อ่าน 4798 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nade

• Newbie
  • *
ปัจจุบันผมใช้ฟิล์มใสสำหรับสามบานหน้า แสงส่องผ่าน 70% และ สามบานหลัง แสงส่องผ่าน 30% ที่เลือกติดแบบนี้เพราะว่าอยากขับกลางคืนแบบสบายตาครับ

แต่พอใช้มาซักระยะ รู้สึกว่ากลางวันสามบานหน้าใสเกินไป แต่กลางคืนดีมากครับ ส่วนสามบานหลัง กลางคืนก็มืดเกินไป อยากให้ใสมากขึ้น
เลยอยากจะเปลี่ยนใหม่ทั้งคัน ให้แสงส่องผ่านประมาณ 50% ทุกบาน(ฟิล์มธรรมดา) แต่ยังเป็นห่วงในเรื่องของความเข้มที่เพิ่มขึ้นในสามบานหน้าเวลาขับกลางคืน

และเพิ่งได้รู้จักกับฟิล์มเซรามิค ที่ว่าดำนอก สว่างใน เพราะว่าตอนที่ติดฟิล์มชุดที่ใช้อยู่ ยังไม่มีฟิล์มเซรามิคในท้องตลาด ตอนนี้เลยกำลังสนใจจะเปลี่ยนเป็น ฟิล์มเซรามิค แสงส่องผ่านประมาณ 50% ทุกบาน น่าจะให้ความสว่างเวลามองจากภายในได้ดีกว่าฟิล์มธรรมดาสำหรับสามบานหน้า

เลยอยากจะขอคำแนะนำ เกี่ยวกับฟิล์มเซรามิคหน่อยครับ ว่ามีคุณสมบัติแตกต่างจากฟิล์มทั่วไปอย่างไรบ้าง น่าใช้ไหม มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง
และถ้าเหมาะสมกับผมจริงๆ อยากจะรบกวนให้ช่วยแนะนำยี่ห้อให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ถ้าเทียบความเข้มเท่ากัน

ฟิล์มเซรามิค เวลามองออกมา จะใสกว่า ฟิล์มเกรดมาตรฐาน สัก 4 - 5% ครับ

แต่

มันไม่ใสแบบข้ามรุ่น เช่น ฟิล์มเซรามิค 50% จะไปใสเท่าฟิล์มธรรมดา 40% ไม่มีทางครับ ภาพที่ถ่ายๆกันออกมา นั่นคือ กล้องมันชดเชยแสงช่วยทั้งนั้นแหละ

..............

ถ้าอยากได้ใสๆ แต่กันร้อนดีๆ ต้องขึ้นไประดับพรีเมี่ยม พวก

1. V-Kool VK40 .. รายนี้ใสมาก ขับกลางคืน อย่างกะรถไม่ได้ติดฟิล์มขับสบายมาก

2. 3M Crystalline C50 .. นี่ก็ใช้ได้ (VK40 แอบใสกว่านะ) ขับกลางคืนไม่มีปัญหา ภาพใส มองเคลียร์ แบบที่ไม่เคยเจอในฟิล์มธรรมดา หรือ เซรามิค มาก่อน

แต่ต้องแลกกับเงินหลักหมื่นนะ

ออฟไลน์ Smith686

ใช้ Midas Photo Chromic เลยครับ  ปรับสีได้ตามความเข้มของแสง  กลางวันมืด กลางคืนใส  ผมติดแบบเข้มสุด ด้านข้าง 80 ด้านหน้ากับด้านหลัง 60  เวลาขับกลางคืนยังสบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

อย่าคาดหวังเยอะครับ คำว่าดำนอกสว่างในก็แค่คำหากินน่ะครับ
ฟิล์มเซลามิคที่กันร้อนได้ดี คุณภาพดีๆ ก็มืดนะ แต่กันร้อนดีจริง 
พอเลือกรุ่นที่มันสว่าง ก็ร้อนแหละครับ

เหมือน vkool แหละครับ เค้ากันร้อนดี เมื่อเทียบกับความสว่าง แต่ถ้าถามว่า vkool กันร้อนดีที่สุดมั๊ย  ตอบเลยว่าไม่ ฟิล์มที่ถูกกว่ากันร้อนดีกว่า vkool มีเยอะแยะครับ แต่มันไม่สว่างนะบอกก่อน

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member

ฟิล์มเซรามิค เวลามองออกมา จะใสกว่า ฟิล์มเกรดมาตรฐาน สัก 4 - 5% ครับ

แต่

มันไม่ใสแบบข้ามรุ่น เช่น ฟิล์มเซรามิค 50% จะไปใสเท่าฟิล์มธรรมดา 40% ไม่มีทางครับ ภาพที่ถ่ายๆกันออกมา นั่นคือ กล้องมันชดเชยแสงช่วยทั้งนั้นแหละ

ถ้าอยากได้ใสๆ แต่กันร้อนดีๆ ต้องขึ้นไประดับพรีเมี่ยม พวก

1. V-Kool VK40 .. รายนี้ใสมาก ขับกลางคืน อย่างกะรถไม่ได้ติดฟิล์มขับสบายมาก

2. 3M Crystalline C50 .. นี่ก็ใช้ได้ (VK40 แอบใสกว่านะ) ขับกลางคืนไม่มีปัญหา ภาพใส มองเคลียร์ แบบที่ไม่เคยเจอในฟิล์มธรรมดา หรือ เซรามิค มาก่อน

VK40 นี่กลางคืนใสกว่า C50 อีกเหรอครับ เห็นค่า % แสงผ่านของ C50 มากกว่า VK40 อยู่บ้างครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ Smith686

ออฟไลน์ Tien.W

แต่

VK40 นี่กลางคืนใสกว่า C50 อีกเหรอครับ เห็นค่า % แสงผ่านของ C50 มากกว่า VK40 อยู่บ้างครับ

ใช้ความรู้สึกตัวเองวัดน่ะครับ ติด CR-V เหมือนกัน

คันนึง 3M C50 / C40
คันนึง VK40 / Lamina L20N

คันติด VK40 กลางคืนใสกว่ามากครับ

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member

แต่

ใช้ความรู้สึกตัวเองวัดน่ะครับ ติด CR-V เหมือนกัน

คันนึง 3M C50 / C40
คันนึง VK40 / Lamina L20N

คันติด VK40 กลางคืนใสกว่ามากครับ

ขอบคุณครับผม

ปล. บานหน้าที่ติด C50 ก็ติดตามจากกระทู้รีวิวตอนนู้นละครับ แต่บานข้างผมใช้ C20
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ CarameLon

จากโจทย์ ไป3M คริสตัลไลน์ C20 ทุกบานเลยครับ
กลางคืนใสชัด กลางวันมืดมีเงาเข้มๆหน่อย
คนข้างนอกมองภายในรถไม่ถนัด
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เคยติดประตูบานหน้ากับบานหลัง ยี่ห้อ hikool บานหลังติดสีดำรุ่นแบล็คคาร์บอนกับบานหน้าเซรามิคแต่เบอร์เดียวกัน ดูจากด้านนอกและด้านในต่างกันนิดเดียวครับ นิดเดียวจริงๆ กันร้อนก็ไม่ต่างกันมาก น่าจะเพราะฟิล์มยี่ห้อนี้เกรดไม่ได้ดีนักมังครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Nade

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ไม่แน่ใจว่ามาช้าไปมั้ย พวกฟิล์มเซรามิค หลายเจ้า สามารถลองขับไปดูรถตัวอย่างได้ครับ แล้วค่อยตัดสินใจ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0