ผู้เขียน หัวข้อ: พอจะเเนะนำร้านถ่วงล้อแบบจี้ได้ไหมครับ  (อ่าน 16552 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattarapon

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ พอดีรถผม Everest 2.2 ใส่ล้อ 285/55R20 แม็กติดรถ ถ่วงล้อเเบบธรรมดาเเล้ว เเต่ว่าความเร็ว 120 ขึ้นไปมันสั่นอ่ะครับ เลยอยากลองถ่วงจี้ดู เเต่ไม่ทราบร้านเลยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: พอจะเเนะนำร้านถ่วงล้อแบบจี้ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 15:28:58 »

โทรถามเลยคับ หาร้านใกล้บ้าน ร้านไหนมีเครื่องถ่วงประชิด

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
Re: พอจะเเนะนำร้านถ่วงล้อแบบจี้ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 15:49:49 »
ผมไม่ได้ถ่วงจี้มาเป็นสิบกว่าปี สมัยนี้ไม่น่าจะต้องถ่วงจี้แล้วนะครับ
เครื่องถ่วงล้อพัฒนาไปมาก ลองเปลี่ยนร้านถ่วงดูครับ ถ้าไม่หายก็ค่อยถ่วงจี้
ร้านบางอ้อการยางยังเห็นมีเครื่องถ่วงจี้อยู่ครับ เลย รพ ยันฮี มาหน่อยนึง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 16:45:43 »
ช่วงล่างอย่างอื่นสมบูรณ์ไหมครับ สภาพยางเป้นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 18:54:24 »
เดี๋ยวนี้มีร้านที่ใช้เครื่องถ่วงแบบ road force balance ในไทยแล้วครับ (จะมีตัวลูกกลิ้งมาบดที่ยางเหมือนลงถนนจริง) พวกนี้แม่นยำสุดๆครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 21:22:55 »
ยิ่งล้อเดิมติดรถ ถ้ายาง / ช่วงล่าง ไม่มีปัญหา มันต้องถ่วงลงครับ

ว่าแต่ ก่อนหน้า ไปถ่วงร้านไหนมาครับ ...

สำหรับผมนะ ..

ร้านเฟรนชายด์ ทั้งหลาย ถ่วงไม่ค่อยลงครับ .. B-Quik ตัวดีเลย

ป.ธนพัฒน์ สนามบินน้ำ ถ่วงล้อ SSR / BS HP Sport ที่เปลี่ยนกับเค้า แล้วเครื่องโชว์ว่า ไม่ต้องแปะตะกั่วทั้ง 4 ล้อเลย .. ผลเหรอ เละ สั่นเละ เลย

ติวานนท์ ยางยนต์ สนญ. .. พอใช้ได้ สำหรับคนไม่คิดมาก

Prodrive สนญ ตรงมอเตอร์เวย์ .. ถ่วงล้อ SSR กับ ยาง ML Lattitude sport 3 (เปลี่ยนยางกับเค้า) สั่นเละ

Nsport เคยถ่วงมา 2 รอบ Civic FD / CR-V G3 .. ไม่รอดครับ สั่น (แต่ไม่นานมานี้ เห็นคุยว่า มีเครื่องรุ่นใหม่ อันนี้ไม่รู้นะ)

ที่ถ่วงรถผมลง ณ ปัจจุบัน ที่เข้าประจำคือ United Tire ข้าง เซนทรัล รามอินทรา ล่ะครับ แต่ .. ราคาไม่ใช่ ล้อละ 80 บาทนะครับ !!

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 21:30:14 »
ถ่วงจี้ จะถ่วงทั้งล้อและชิ้นส่วนที่หมุนตาม
เช่นจานเบรค เพลาขับ
ตามหลักแล้ว เป็นการแก้ปัญหาที่ตรงจุด
ที่ไม่หายทั้งๆ ที่จี้แล้ว
ต้องตรวจสอบ การใส่ล้อ ขันน้อตล้อ
สภาพยาง สภาพล้อ
และฝีมือคนถ่วงด้วย

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 21:33:43 »
แล้วถ่วงล้อแบบนี้เรียกว่าอะไรครับ จะสู้ถ่วงล้อกับเครื่องได้ไหม

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2020, 09:19:19 »
120 แล้วสั่น ก็ต้องดูว่าสั่นแบบไหนด้วยละครับ

สั่น ตลอดไปเรื่อยๆยิ่งเร็วยิ่งสั่น อันนี้ ลองเช็คพวก ยางเก่าไหม ล้อว่ามีดุ้งไหม

สั่น ที่ความเร็วหนึ่ง พอเลยความเร็วนั้นขึ้นไปแล้วหาย อันนี้ถ่วงจี้จะช่วยได้ครับ

ส่วนร้านที่มีถ่วงจี้ เห็นมีกันหลายที่อยู่ แต่บางที่ ช่างจี้ไม่เก่ง จะทำให้ขอบยางเป็นรอยไหม้ที่ขอบแก้ม ส่วนร้านจี้ล้อ ผมส่วนมากจะทำที่ร้าน บางพลัดศูนย์ล้อครับ แต่ของผมเป็นรถเก๋งนะครับ ไม่รู้ว่ารถใหญ่ๆเขาจะทำด้วยหรือเปล่า
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2020, 10:35:41 »
แล้วถ่วงล้อแบบนี้เรียกว่าอะไรครับ จะสู้ถ่วงล้อกับเครื่องได้ไหม

อันนี้เป็นการตั้งศูนย์ล้อครับ  ถ่วงล้อต้องถอดล้อออกอย่างเดียว

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2020, 10:45:01 »
เช็คเซนเตอร์บอร์ดูก่อนเลยว่าแน่นดีไหม ถอดมาเขย่าดูต้องแน่นแบบไม่ขยับล้อติดกับดุมดีที่สุด ถ้ามีให้ตัวได้แม้แต่น้อยต้องล้างหน้าตีปลอกกลึงทับครับ ผมเคยเป็นกว่าจะแก้จบเล่นเอาเหนื่อยครับ คือเข้าไปร้านดังๆอย่างแถวบางพลัด แถวจตุจักรหมดไปหลายพัน หายแค่ชั่วคราวสักพักกลับมาสั่นอีก คือเซนเตอร์มันเคลื่อนพอถ่วงลง0 สักพักวิ่งๆไปหลุดเซนเตอร์ก็กลับมาสั่นอีก แค่ครึ่งมิลก็มีผลแล้วครับสำหรับล้อโตๆ แรงเหวี่ยงหนีศูนย์มันเยอะกว่าล้อเล็กๆ

ออนไลน์ lonely

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2020, 10:51:26 »
เคยเห็นรถยุโรปหลายคันไปทำที่ "บางอ้อการยาง"

แต่ไม่แน่ใจว่า รถ SUV คันใหญ่ๆ ล้อ 20 นิ้ว จะทำได้ไหม
ลองโทรไปสอบถามทางร้านดูก่อนครับ

สั่นที่ความเร็ว 120 = อาจต้องตรวจสอบ

1. ล้อมีดุ้ง มีคดไหม ?? ตะกั่วที่ถ่วงยังแปะครบอยู่ไหม
ถ้าถ่วงแบบแปะด้านในของล้อ ตะกั่วอาจจะหลุด

2. ยางกลมไหม ?? เผื่อยางไม่กลม บวม ยางมีปัญหา

3. ถ้าจะให้ชัวร์ ถอดล้อคู่หน้ามาถ่วงใหม่ โดย

3.1 แงะตะกั่วเก่า ทิ้งให้หมด+ทำความสะอาดคราบกาว + ล้างทำความสะอาดล้อ & ยาง

3.2 ก่อนถ่วงล้อกับเครื่อง = เน้นย้ำให้ช่าง "แงะก้อนหิน ในร่องยางออกให้หมด" เพื่อจะได้ไม่เป็นน้ำหนักหลอกในการถ่วงล้อ

3.3 ถ้าถ่วงปกติไม่หาย = ก็คงต้องลองถ่วงจี้ล้อดูครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2020, 13:03:52 »
บึควิก ถนนนราธิวาส

ชผมถ่วงที่นี่จบหมด เครื่องรุ่นใหม่มันมีเลเซอร์จี้ตรงจุดที่ต้องแปะตะกั่วเลยคับ เท่าที่ได้ยินมาเครื่องนี้มีที่นี่เท่านั้น แต่บางทีเครื่องมันเสีย เครื่องที่อยู่ไกล้จุดส่งรถที่สุด
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport