ผู้เขียน หัวข้อ: รถจดประกอบมีปัญหาอะไรที่ต้องเป็นกังวลเป็นพิเศษไหมครับ  (อ่าน 5213 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ตัดประเด็น รถแท้ขายง่ายกว่า ราคาดีกว่าออกไปก่อน ... เพราะรถจปก.ราคาเริ่มก็ถูกกว่า แถมรถบางรุ่นก็ไม่ใช่ว่าจะมีทางเลือกมากนัก

รถจปก. ที่ "สะอาดมากๆ" เช่น มีเอกสารรับรอง dsi แล้ว รวมถึงเราไปโอนเองกับมือที่ขนส่งใหญ่ ... ถ้าแบบนี้ถือว่า "ปลอดภัย" ไหมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาโดยเนื้อผ้าตามกฎหมาย มันผิดตั้งแต่วิธีการจดแก๊ซแต่มีถังน้ำมันครับ

รถพวกนี้ ถ้าเอาจดให้ถูกต้องตรวจน้ำมัน ไอเสีย จากสมอ. แล้วจดทะเบียนใช้เชื้อเพลิงให้ถูกตั้งแต่แรก ถ้าเอามาเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิงภายหลัง ผิดหมด

แต่ อีก100ปีก็ไม่มีใครมาเอาผิด 

เพราะระบบราชการไทย สมอ.ไม่มีหน่วยงานเฉพาะมาไล่ตรวจมาไล่จับ

ถ้าบังเอิญเกิดมีขึ้นมา ตรงนี้ผมก็ไม่รู้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 12:54:17 โดย Jæ »

ออฟไลน์ raygun

.
.
จดประกอบถ้าเป็นมอไซค์ผมไม่ห่วงเลย
เพราะมันแค่ถอดช่วงแฮนด์ออก ใครๆก็ประกอบกลับได้
แต่ถ้าเป็นรถ เราไม่รู้เลยว่าเค้าแยกมาแบบไหน ประกอบกลับเข้าไปมีมาตรฐานรึเปล่า
นี่ยังไม่รวมถึงเรื่องเลี่ยงกฏหมายเกี่ยวกับระบบเชื้อเพลิงอีก เป็นผมไม่ซื้อครับ
ชีวิตมีค่ากว่านั้น ถ้าเงินยังไม่พอซื้อแบบปกติก็เก็บเพิ่มหรือมองรุ่นอื่นครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

เอกสารครบ ผ่านการตรวจสอบขนส่งแล้ว คือปลอดภัย ขับได้ทั่วไทย ไม่โดนยึด

ส่วนความปลอดภัยด้านการใช้งาน ต้องรู้ที่มาก่อน นำเข้ามาแบบไหน
ส่วนใหญ่ตัดหัว ตัดท้ายมา
ตรวจเช็คจุดเชื่อมให้ดี ใช้งานปกติไม่มีปัญหาอะไร
ชนหนักมา มักมีปัญหาตรงจุดเชื่อม

ออฟไลน์ kez

ถ้าเป็นรถใหม่ทำไม่ได้แล้ว

ถ้าเป็นรถที่โอนที่ขนส่งได้ ก็ปลอดภัย เล่นได้

ออฟไลน์ lonely

ถ้าเป็นรถที่โอนที่ขนส่งได้ ก็ปลอดภัย เล่นได้

โอนแบบธรรมดา หรือต้องโอนแบบใช้กำลังภายในครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

โอนแบบธรรมดา หรือต้องโอนแบบใช้กำลังภายในครับ
ถ้าผมคิดจะซื้อ ต้องโอนธรรมดา เดินเอกสารเองตรงๆ ไม่มีซอกแซก ... ถ้าแบบนี้โอนได้ (คิดเองว่า)น่าจะโอเค

การประกอบ ถ้าประเภทตัดครึ่งคันมา คงไม่เล่นเหมือนกันครับ

สิ่งที่ยังไม่ค่อยสบายใจคือการจดเกิดที่เลี่ยงเป็นแก๊สแล้วมาเปลี่ยนเป็นน้ำมันกันทีหลังนี่แหละครับ

เอาโดยเนื้อผ้าตามกฎหมาย มันผิดตั้งแต่วิธีการจดแก๊ซแต่มีถังน้ำมันครับ

รถพวกนี้ ถ้าเอาจดให้ถูกต้องตรวจน้ำมัน ไอเสีย จากสมอ. แล้วจดทะเบียนใช้เชื้อเพลิงให้ถูกตั้งแต่แรก ถ้าเอามาเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิงภายหลัง ผิดหมด

แต่ อีก100ปีก็ไม่มีใครมาเอาผิด 

เพราะระบบราชการไทย สมอ.ไม่มีหน่วยงานเฉพาะมาไล่ตรวจมาไล่จับ

ถ้าบังเอิญเกิดมีขึ้นมา ตรงนี้ผมก็ไม่รู้แล้วครับ
ความตั้งใจผมคือ ถ้าจะเล่นต้อง
1. เกิดเป็นน้ำมัน
2. ไม่ตัดต่อ
3. Dsi ตรวจแล้ว
4. โอนเอง ขนส่งใหญ่ ไม่ซอกแซก

แบบนี้น่าจะปลอดภัยพอ?

jaesz

• บุคคลทั่วไป

ความตั้งใจผมคือ ถ้าจะเล่นต้อง
1. เกิดเป็นน้ำมัน
2. ไม่ตัดต่อ
3. Dsi ตรวจแล้ว
4. โอนเอง ขนส่งใหญ่ ไม่ซอกแซก

แบบนี้น่าจะปลอดภัยพอ?

1.รถที่จดน้ำมันมาเลย ประกอบจากชิ้นส่วนมือสอง มีไม่ถึง10คันมั้งครับ
2. ไม่ตัดต่อ ก็ผิดเงื่อนไขจดประกอบเพราะต้องประกอบจากชิ้นส่วน แต่ก็อย่างทีาบอกครับ ไม่มีใครหรือหน่วยงานไหนมาจับ
3. DSI ไม่ใช่ข้อสรุปครับ
4. ถ้าปลอดภัย โอนขนส่งต่างที่จดก็ต้องโอนได้ครับ ไม่ต้องวิ่งเอารถไปตรวจจากจังหวัดที่จดทะเบียน

สรุปง่ายตอนนี้ คือเล่นได้ ไม่มีใครยึด ผิดกว่านี้ยังไม่ยึดเลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้ารถจดประกอบจริงๆ
คือ รถที่ตัดมา แยกชิ้นส่วน แล้วเอามาประกอบอีกที เคยรู้จักคนในบอกว่าอย่าซื้อเลย ชิ้นส่วนประกอบกลับไม่ครบก็มี ความแข็งแรงก็ไม่ได้แล้ว

แต่ถ้าจดแบบเทาๆเลี่ยงภาษี อันนี้ ตาม พี่คห.บนๆครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าโอนขนส่งได้ แสดงว่ารถโอนธรรมดา ไม่ต้องซอกแซกครับ

ออฟไลน์ Magl

Evo จดประกอบ เฉพาะภาษีก็เกือบ 2 แสน จดแท้ๆ ซื้อแล้วก็สบายใจ แต่ราคาแรงคือบวกค่าจดไปแล้ว