ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2020  (อ่าน 34507 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/2529846687124533/?type=3&av=183837595058799&eav=AfYm-bgvSPHpLvuhFHCmfojhyG4ktst1_lPFs5CwhRszqoOnF5W_uuvpsvs1KkT1X9c&theater

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 12:55:26 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน อยากไห้พี่ๆอธิบาย หลักการทำงาน ข้อดี-ข้อเสีย ของ เครื่องยนตร์ E-Power ใน nissan หน่อยครับ ?

มีความแตกต่างจากเครื่องยนตร์ Hybrid อย่างไร ? และ ภาษีที่ใช้ เป็นอัตราภาษีของเครื่องยนตร์ Hybrid ไหมครับ

ออฟไลน์ theandy

• Newbie
  • *
เห็น ciaz ไมเนอร์เช้นจ์แล้ว อยากถามว่า Suzuki มีแววจะเอารถรุ่นเล็ก ใหม่ๆเข้ามามั่งมั้ยคับ ciaz celerio ผมว่าอยู่นานเกินไปแล้วนะ ไลน์อัพตอนนี้มองไปไม่สุดซักรุ่นเลย

เห็นมีรถทรงสวยๆ น่ารักๆ หลายรุ่น อย่าง Xbee jimny hustler เครื่องยนต์ในไลน์อัพก็เห็นมีหลายตัว เค้าไม่ทำตลาดมั่งหรอคับ ส่วนตัวผมว่า ขายได้นะ ยังไงก็ขายได้

แฟนเก่าเคยใช้ swift ตัว 2 ผมว่าขับโอเคนะ ไม่จุกจิก ใช้มาค่อยมีปัญหา โดยรวมชอบ suzuki นะคับ แต่แบบรถเค้าตอนนี้ไม่น่าสนใจเลย

ปล. พี่จิมจะมีคลิปรีวิว mazda 3 มั้ยคับ รอดูพี่จิมสับแหลก

เห็น​ Genesis ทำ​ Suv​ ออกมา​ อยากทราบว่าเขาีแพลนเอา​ H1​ ไปทำ​เป็น​ Genesis​ มั้ยครับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
Honda Accord G10 จะมี the clip หรือ Full review ตามมาเร็วๆนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
จะซื้อรถวิ่งต่างจังหวัดประมาณเดือนละ 4000โล camry 2.5g 2015 ราคาประมาณ7.5แสน เทียบกับตัวก่อน mc ต่างกันเยอะมั้ยครับเพราะถูกกว่าเกือบๆ2แสน หรือจะเป็น teana 2.5 xv ดีครับจะถูกกว่าประมาณแสนนิดๆ รถวิ่งภาคใต้น่าจะใช้งานไปอีกซัก10ปีครับ ไม่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมันครับ

ออฟไลน์ MisterDante

• Hero Member
Benz w212 ก่อนเฟสลิฟ
เปลี่ยนแบตเตอรี่เป็ของ Varta ใต้หวัน
ไม่ได้เป็น AGM จะเป็นไรไหมครับ
พอดีรู้สึกสตารต์เครื่องแล้วเหมือนจะมีจังหวะวูบๆนิดนึงครับ
แต่ช่างบอกว่าไม่เปนไร ผมเห็นว่ามันประหยีดไปได้เยอะเลยลองใช้ดู
ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ Staples

suzuki xbee มาไทยไหม ถ้ามาเครื่องยนต์อะไรและผลิตประเทศไหนคร้าบ

ออฟไลน์ Surachade

• Newbie
  • *
- GLB มีข้อมูลวันจำหน่ายคร่าว ๆ หรือยังครับ
- KIA Grand Carnival ตัวท๊อป sxl มีโอกาสเป็นรถประกอบเวียดนาม ในปีนี้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
mazda2 ดีเซลและเบนซินแก้ปัญหา เดิมๆประจำรุ่นไปหมดยังครับ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน ปกติขับรถไม่เร็วชิวๆ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

มีกรณีศึกษาในต่างประเทศไหมครับ ที่การตลาดแบรนด์รถยนต์ ต้องมาพังเพราะ"ติ่ง"
หรือว่ามีเฉพาะในไทยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dailioh

• **
สวัสดีครับคุณจิมมี่และทีมงาน อยากสอบถามความเห็นเรื่องงานประกอบของ Honda ครับปัจจุบันคุณจิมมี่เห็นว่าดีขึ้นบ้างหรือยังครับเทียบกับ ระยะเวลา 2-3 ปี ที่ผ่านมา สุดท้ายนี้หวังว่าเรื่องสนิมจะจบไปแล้วนะครับ =="

ออฟไลน์ nipon_in

• **
อยากทราบว่า เครื่อง1.9 และเกียร์อัตโนมัติ 6 สปีด ของALL-NEW ISUZU D-MAX ปี2020 ใช่ตัวเดียวกันกับ MU-X ปี2019 หรือเปล่าครับ เคยไปลองขับทั้ง2คันมาแล้ว รู้สึกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด โดยเฉพาะรอบเครื่องตอนเปลี่ยนเกียร์

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ได้ข่าวนิสสันปัดฝุ่น D-seg L34 facelift จะมาไทยไหมครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

Trailblazer 2.5 ตัวปัจจุบัน ขับ2 ถ้าซื้อมาใช้งาน 5-7 ปี มีความเสี่ยงมากไหม ครับ
ถ้าจะต้อง ไปเที่ยวเขาทางเหนือบ้าง ปีละ 4-5 ครั้ง ปกติ ใช้รถ กทม-ชลบุรี - ระยอง ขอคำแนะนำ ครับ

ออฟไลน์ urangutang

subaru เลิกขายแบบ blank car แล้วหรอครับ พอดีผมจะซื้อ forester ติดต่อไป 5-6 ศูนย์ บางทีก็ไม่รับจองหรือบางที่รับจองแต่แจ้งว่าได้รถเดือนเมษายน(แต่ไม่ confirm 100%)

และถ้าในกรณีที่เลิกขายจริงๆ ผมจะเปลี่ยนใจไปซื้อ civic turbo rs ตอนนี้ถือว่าช้าไปไหมครับ เพราะเห็นออกมาตั้งแต่ปี 2016

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ whoami

Big surprise ของ Chevrolet ที่คุณจิมมี่เคยพูดถึง

พอจะมีอะไรแง้มๆมาเพิ่มอีกสักนิดมั้ยครับ แล้วมันจะมาเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการทำงานกับdealerรถยนต์หน่อยครับ พอดีมีเรียกสัมภาษณ์ ตำแหน่ง ผู้เชี่ยวชาญด้านผลิตภัณฑ์ คอย support sale ของ dealer ต่อไปนี้ครับ bmw amorn prestige ,BMW บาเซโลนา มอเตอร์ ,เบนซ์ ธนบุรี , เบนซ์ ตลิ่งชัน และ โตโยต้า เมืองนนท์ ครับ ในความเห็นพี่จิมมี่คิดว่า dealer ไหนมีแนวโน้มเติบโตก้าวหน้าและมั่นคงบ้างครับ

ออฟไลน์ John Cena

สวัสดีครับ
จะออก yaris 2020 ตัว high
แต่เห็นว่ามี yaris cross ที่ยกสูง 3 cm. เพิ่มเงินอีก 35,000

1.ถ้าเป็นพี่จะเลือกคันไหน ขับใน กทม.เป็นหลัก
2.ระหว่างซื้อรถในงาน motor show กับหลังจบงาน แบบไหนดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

สวัสดีครับ  xc60 กับ v60 ตัว T8 การจูนชววงล่าง คันเร่ง กับ พวมาลัย คันไหนดูจะกลมกล่อมที่สุดครับ (แม้ว่ารูปทรงรถต่างกันก็ตาม) การตอบสนองพวงมาลัยตัว v60 ดีกว่า xc60 ไหมครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากทราบว่า Suzuki Thailand ยังขาย Jimny อยู่ไหมครับ เห็นว่าปิดรับจองไปหลายเดือนแล้ว แต่ website Suzuki Thailand ยังแสดงราคาขายรถอยู่

ออฟไลน์ JPFIRST

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกคน
อยากทราบว่า MG HS เป็นเกียร์ DCT แบบครัชแห้งหรือครัชเปียกครับ และถ้าอยากนำไปติด oil gear cooler แยกจำเป็นมั้ยครับ กลัวขึ้นเขาแล้วเกียร์ร้อน

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
peugeot 5008 ถ้านั่งเต็มคัน เครื่องยนต์เหมาะสมกับเดินทางไปภาคเหนือบ่อยๆ ไหมครับ

ออฟไลน์ polwath

- คิดว่าการอนุญาตให้บริษัทเอกชนเปิดให้บริการระบบชาร์จเร็วแบบ DC ของรถ EV จะมาในเร็วๆ นี้ไหมครับ นอกจากจุดชาร์จของหน่วยงานรัฐฯ และรัฐวิสาหกิจ เพราะเห็นตู้ของ EA ที่ชาร์จได้แค่ระบบ AC ที่ค่อนข้างช้าเมื่อเทียบกับ DC ซึ่งจะเพิ่มแรงจูงใจให้คนหันมาใช้รถ EV/Hybrid เพิ่มขึ้นด้วย

- จากที่ Nissan จะเอา Sylphy มาขายในไทยแทนรุ่นปัจจุบัน มีแนวโนมว่าจะเข้ามาช่วงไหน จะเปลี่ยนชื่อเป็น Sentra/Sunny กลับไปหรือไม่ แล้วจะมีเกียร์ MT  มาด้วยไหมครับ

- แล้วเพราะอะไรที่ค่ายรถยนต์ชอบจะทำตามใจตนเอง โดยไม่สนความต้องการของลูกค้า หรือคำร้องขอจากสำนักงานโดยอิงความต้องการจากตลาดรถในแต่ละพื้นที่ อย่างการไม่สนใจเพิ่มโรงงานตามความต้องการของตลาด
  การลดทอนหรือถอนฟังก์ชันออกที่ขัดกับความต้องการในตลาด เป็นต้น ซึ่งกลายเป็นหอกที่กลับไปทิ่มแทงทำลายค่ายรถเสียเอง ทั้งที่ค่ายรถควรจะทำตามที่ตลาดและลูกค้าต้องการตั้งแต่แรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 14:53:00 โดย polwath »

ออฟไลน์ haruharu

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากสอบถามว่า Subaru wrx รุ่นใหม่ Subaru thailand ยังจะนำมาทำตลาดในไทยอยู่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kumbari

• Newbie
  • *
อยากรู้ รถประจำของพี่ๆแต่ละคน และสาเหตุที่เลือกรุ่นนั้นๆครับ
ปล เมื่อไหร่จะมีกระทู้ Best drive of the year กลับมาครับ

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
อยากให้พี่ช่วยแนะนำ(หรือด่า)พวกที่ชอบใช้ไฟฉุกเฉินผิดๆ
เช่น เปิดตอนขับผ่านทางแยก เปิดตอนฝนตก เปิดตอนผ่านกลุ่มควัน
ไม่รู้ว่าคนพวกนี้สอบใบขับขี่ผ่านมาได้ยังไง เจอบ่อยมากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
เห็นToyota hilux ในยุโรปเครื่องคล้ายกับบ้านเรามั้ยครบั หน้าคาเครื่องไม่เหมือนกัน แล้วมีเติมAdblueด้วย สรุปเป้นเครื่องเดียวกับบ้านเราหรือไม่ครับ แล้วบ้านเราอนาคตต้องเติมAdblueหรือไม่ครับ

Seadog

• บุคคลทั่วไป
ประเทศอื่นเขานิยมรถสีขาวเหมือนประเทศไทยไหมครับ

ออฟไลน์ JudasPl2iest

• Newbie
  • *
มีข่าวของ Civicตัวใหม่ ไหมครับเห็นข่าวลือว่าจะออกปีหน้า อยากทราบว่าอนาคตเครื่อง 1.8 บล๊อคนี้ยังมีอยู่ไหมครับ
กำลังดูๆระหว่าง city1.0 rs กับ 1.8el ครับ
1.8 ห่วงเรื่องเร่งแซงอย่างเดียวเลยดูจากตัวเลขอืดกว่าซิตี่เจ็นที่แล้วซะอีก