ผู้เขียน หัวข้อ: สีรถโดนขี้นกแล้วแลคเกอร์ซีดเปื่อยง่ายมาก ป้องกันได้อย่างไรครับ  (อ่าน 4245 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
รถโดนอาบน้ำทำสีมาแล้ว วันก่อน wax เสร็จจอดโดนขี้นกไม่ถึงครึ่งชั่วโมง รีบล้างเลย แต่มันกัดแลคเกอร์ด้านไปเลยครับ เป็นทุกครั้งเลยที่โดนขี้นก ไม่รู้จะป้องกันยังไงดีครับ ทำไมสีมันถึงบอบบางมากๆ ขนาดนี้ ผมจะเอารถไปเก็บสีแล้วจะป้องกันอย่างไรดีครับ เคลือบแก้วช่วยได้ไหม 3m paste wax เอาไม่อยู่ครับ

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเพราะเต๊นท์เอาไปอาบน้ำมา ทำสีเกรดไม่ค่อยดีให้ แต่ CX5 ผมสีเดิมโรงงานโดนขี้นกตั้งหลายรอบ บางทีก็ไม่ได้เช็ด มันก็ไม่เห็นจะซีด เปื่อยขนาดนี้เลยครับ อย่างมากสีขี้นกซึมลงสี แต่นานๆ ไปมันก็จางเอง ผมควรจะทำไงกับสีรถคันนี้ดี เพราะถ้าปล่อยไว้งี้โดนขี้นกเรื่อยๆ จะด่างทั้งคันแน่ ขอบคุณครับ

ปล. รถสีดำครับ เห็นรอยชัดมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 16:32:42 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เอาไปขัดและพ่นแลคเกอร์ใหม่ครับ หรือวิธีง่ายสุดก็เคลือบแก้วนั่นล่ะ
สำหรับผมเอง ผมขยันลง wax เองเดือนละครั้ง แค่ kit car wax ก็พอช่วยกันได้อยู่
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าโดนขี้นกแล้วกัดภายในครึ่งชั่วโมงนี่ทำสีมาท่าจะแย่มากเลยนะครับ ถ้าชิ้นไม่ใหญ่มาก เช่นหลังคา ฝากระโปรง ให้หาอู่สีดีๆทำให้ใหม่ดีกว่าครับ เกรงว่าจะลำบากกับการไปจอดที่อื่นบ่อยๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เอาไปขัดและพ่นแลคเกอร์ใหม่ครับ หรือวิธีง่ายสุดก็เคลือบแก้วนั่นล่ะ
สำหรับผมเอง ผมขยันลง wax เองเดือนละครั้ง แค่ kit car wax ก็พอช่วยกันได้อยู่

ขนาดผมล้างและเคลือบ wax ทุกอาทิตย์นะครับ ยังไม่รอดเลย ไม่รู้ว่าถ้าเคลือบแก้วแล้วจะเอาอยู่หรือเปล่า กลัวเคลือบแล้วด่างเหมือนเดิม

ถ้าโดนขี้นกแล้วกัดภายในครึ่งชั่วโมงนี่ทำสีมาท่าจะแย่มากเลยนะครับ ถ้าชิ้นไม่ใหญ่มาก เช่นหลังคา ฝากระโปรง ให้หาอู่สีดีๆทำให้ใหม่ดีกว่าครับ เกรงว่าจะลำบากกับการไปจอดที่อื่นบ่อยๆ

ใช่ครับ ผมว่าสีมันแย่มาก ถ้าดูตาเปล่านี่จะเห็นดำเงางามปกติ แต่ถ้าโดนขี้นกหรือยางไม้จะด่างแบบน่าเกลียดมากซีดและเปื่อยๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

คุณภาพของแลคเกอร์ นั่นแหละ

ไม่แน่ใจว่า การเคลือบสี จะช่วยได้แค่ไหนนะครับ

ออฟไลน์ basterias

ผมโดนขี้นกประจำครับ ผมเคลือบแก้วเองทั้ง 2 คัน ใช้น้ำยาจากอินเตอร์เนตเนี่ยแหล่ะ

พอนกอึใส่ก็เอาน้ำลูบทิ้งวันต่อวันครับ พอช่วยได้
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
ertiga สีเดิมๆ เจอขี้นกเข้าไป ก็ด่างเหมือนกัน

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
แนะนำว่าถ้าโดนไม่นานควรล้างด้วยน้ำยาล้างรถแล้วใช้ผ้าเช็ดรถเช็ดออกไป แล้วค่อยหาพวกเคลือบแก้วหรือ Wrap เอาครับ ปลอดภัยระยะยาว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
โหดมาก ผมโดนมาแล้ว เต็มฝากระโปรงเต็มหลังคาเบย

ออฟไลน์ CarameLon

แนะนำอย่างยิ่งให้เคลือบwaxจำพวกสังเคราะห์ ทนทานอยู่นาน (พวกคาร์นูบ้าไม่เหมาะ)
ใช้Jetsealจากค่ายchemical guyอยู่ครับไม่เหนียว ทนขี้นก ยางไม้ น้ำเค็ม
ลง2ครั้ง ในวันเดียวอยู่ได้สามเดือนกว่า (ลุยฝนบ้าง ล้างรถ2สัปดาห์ครั้ง)
ปล. ผ่านยี่ห้ออื่นมาเยอะ จบที่ตัวนี้ ยิ่งรถสีเมทัลลิก ทาไปจะสวยมากยิ่งขึ้นอีก  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ IS2000

เคลือบแก้วแบบอย่างดีก็เอาไม่อยู่ครับถ้าไม่รีบเช็ดเพราะอากาศบ้านเราร้อนทำให้กรดสามารถกัดลงไปในชั้นแลคเกอร์ได้อย่างรวดเร็ว ผมคิดว่าจะกันได้จริงๆคงต้อง wrap สีรถครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

วันนี้เอารถไปส่งเก็บสีมาแล้วครับ ถามอู่เค้าบอกว่าเป็นเพราะทำสีมาแล้วไม่ได้อบ ทำให้สีมันจะบอบบางมากๆ ปลายปีคงเอาไปทำสีใหม่ทั้งคันครับ