ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาล้างหัวฉีด เบนซิน  (อ่าน 7387 ครั้ง)

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
น้ำยาล้างหัวฉีด เบนซิน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 20:33:21 »
ผมเห็นบนอินเตอร์เนตมีขายเป็น ขวด บอกให้เติมใส่ถังน้ำมันเมื่อมีน้ำมันครึ่งถังเพื่อล้างหัวฉีด ของพวกนี้จำเป็นหรือเปล่าครับ

ใครเคยใช้ได้ผลดีไหมครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Newhang

Re: น้ำยาล้างหัวฉีด เบนซิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 20:50:38 »
ไม่รู้สึกอะไรนะครับ
แต่ศูนย์มาสด้าก็พยายามยัดเยียดให้ลูกค้า เค้าว่าดีว่างั้น ผู้ผลิตบังคับว่าต้องใช้
แต่เรามองได้2แบบ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 21:14:59 »
เคยใช้ครับ แยกไม่ออกเลยว่าดีหรือปกติ

ส่วนตัวผมใช้รถเก่า ทุก100,000km.ถอดหัวฉีด
ค่าใช้จ่ายเปลี่ยนชุดซ่อมหัวฉีดดังรูป หลักร้อยบาท ถอดเปลี่ยนเองรถญี่ปุ่นรุ่นเก่าไม่ซับซ้อน
ในรูปด้านบนคือสภาพหัวฉีด200,000km. กรองพลาสติกเดิมทางด้านขวาแตกพัง รถมีอาการสะดุดสะอึก
เปลี่ยนกรองสแตนเลส เปลี่ยนแหวนยาง ได้ผลจริงการขับทุกครั้งที่เติมคันเร่งรู้สึกดีเป็นปกติ

หรือไปร้านล้างหัวฉีดค่าใช้จ่ายหลักพันบาท(รวมเปลี่ยนกรองสแตนเลสและแหวนดังรูป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 23:37:59 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 21:30:40 »
เบนซินฉีดตรง กับ เบนซินฉีดที่ท่อไอดี. สภาพหัวฉีดหลังผ่านการใช้งานมาระยะนึงจะต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 08:17:17 »
ถอดล้างดีกว่าครับ  ไม่เท่าไร  แต่หัวฉีดมันตันสะสมการการใช้งาน  เป็นจริงครับ

ออฟไลน์ Abojama

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 12:01:50 »
ถ้ารถรองรับ e85 การเติม e85 เข้าไป จะช่วยล้างหัวฉีดเปล่าครับ?

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 12:51:40 »
เบนซินฉีดตรง กับ เบนซินฉีดที่ท่อไอดี. สภาพหัวฉีดหลังผ่านการใช้งานมาระยะนึงจะต่างกันมากครับ

แบบไหนถนอมหัวฉีดกว่ากันครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 12:58:03 »
ผมเห็นบนอินเตอร์เนตมีขายเป็น ขวด บอกให้เติมใส่ถังน้ำมันเมื่อมีน้ำมันครึ่งถังเพื่อล้างหัวฉีด ของพวกนี้จำเป็นหรือเปล่าครับ

ใครเคยใช้ได้ผลดีไหมครับ

เคยใช้ caltex concentrate plus = 300 บาท

Voltronic G30 Octane Booster = 800 บาท

ทั้ง 2 ตัว = ไมค่อยรู้สึกอะไรครับ  :'(
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Joe Phi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 14:03:17 »
ผมเองก็ซื้อมาเติมบ้าง นานๆที ไม่เติมประจำอะไร  รู้สึกว่ารถดีขึ้นไหม ก็ไม่ครับ 5 5 5
ที่เคยใช้ก็
- ที่ขายบนห้าง
- 3M
- STP

ปล
ผมขับแบบแข่งประหยัดน้ำมันกับตัวเอง แต่ทุกครั้งที่เติมน้ำยาล้างหัวฉีด ผมได้ระยะทางน้อยลงแฮะ แปลก
เติมกะ E20

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 14:04:39 »
ไม่จำเป็นเลยครับ

เติมน้ำมันที่ผสมแอดดิทีฟสัก 10 ถังครั้งนึงก็ได้ครับ ถ้าซีเรียสนะ

หรือจริงๆ มันก็มีอายุของมัน ถ้าพวกหัวฉีดพอร์ทแบบเดิม ราคาซ่อมก็ไม่แพง มีชุดซ่อมเปลี่ยน กรอง โอริง ไม่แพง เปลี่ยนใหม่ยังไม่แพงเลย

ถ้าไดเรค จะแพงกว่า แต่ก็ซ่อมได้เช่นกัน เขามีร้าน ตรวจสอบ ซ่อมบำรุงและเปลี่ยนหัวฉีดโดยเฉพาะอยู่แถวศรีนครินทร์ เป็นของ DENSO และ(เหมือนจะ)ทำยี่ห้ออื่นด้วยนะ

แต่ถ้าสบายใจ ก็ไม่ว่ากัน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 14:41:19 »
ผมเคยเติมครั้งนึงมั๊ง ไม่รู้สึกถึงความต่าง
ก็เลยไม่รู้จะเติมไปทำไมครับ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 15:02:35 »

แบบไหนถนอมหัวฉีดกว่ากันครับ

แบบฉีดที่ท่อไอดีใช้ได้นานกว่า ถอดล้างง่ายกว่า เปลี่ยนใหม่ราคาถูกกว่า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 16:30:18 »

เติมน้ำมันที่ผสมแอดดิทีฟสัก 10 ถังครั้งนึงก็ได้ครับ ถ้าซีเรียสนะ

หรือจริงๆ มันก็มีอายุของมัน ถ้าพวกหัวฉีดพอร์ทแบบเดิม ราคาซ่อมก็ไม่แพง มีชุดซ่อมเปลี่ยน กรอง โอริง ไม่แพง เปลี่ยนใหม่ยังไม่แพงเลย

ถ้าไดเรค จะแพงกว่า แต่ก็ซ่อมได้เช่นกัน เขามีร้าน ตรวจสอบ ซ่อมบำรุงและเปลี่ยนหัวฉีดโดยเฉพาะอยู่แถวศรีนครินทร์ เป็นของ DENSO และ(เหมือนจะ)ทำยี่ห้ออื่นด้วยนะ

น้ำมันที่ว่า = Shell V Power Nitro ?? หรือ เบนซิน 95 ของ Caltex ครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 16:33:25 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมไม่อยากถอดหัวฉีดมาล้างเองหรือยุ่งกับห้องเครื่องเพราะรถยังอยู่ในประกันครับ กลัวศูนย์จับได้

พอดีไปอ่านคอมเม้นในคลับแล้วเขาแนะนำให้ใช้เลยจะลองหามาใช้ดูครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 17:33:10 »

น้ำมันที่ว่า = Shell V Power Nitro ?? หรือ เบนซิน 95 ของ Caltex ครับ

ได้หมดครับ เพราะทั้ง 2 เจ้าเขาก็โฆษณาไว้ทั้งคู่

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 19:56:41 »
ผมรถเก่า 10+ ปีไม่เคยได้ผ่านน้พยาล้างหัวฉีดหรือสารทำความสะอาดมาก่อนเลย วันนึงทดลองเติมสารทำคงามสะอาดยี่ห้อ Top fuel ในปั๊ม Esso ป๋องละ 40 บาท แค่สตาร์ทเครื่องและแตะคันเร่ง รถก็พุ่งพรวดกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด ถึงได้รู้ว่า รถที่ขับมาตั้งนาน ข้างในมันคงจะสกปกมาก ถึงได้อืดลงขนาดนั้นครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 20:14:15 »
ผมรถเก่า 10+ ปีไม่เคยได้ผ่านน้พยาล้างหัวฉีดหรือสารทำความสะอาดมาก่อนเลย วันนึงทดลองเติมสารทำคงามสะอาดยี่ห้อ Top fuel ในปั๊ม Esso ป๋องละ 40 บาท แค่สตาร์ทเครื่องและแตะคันเร่ง รถก็พุ่งพรวดกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด ถึงได้รู้ว่า รถที่ขับมาตั้งนาน ข้างในมันคงจะสกปกมาก ถึงได้อืดลงขนาดนั้นครับ

40บาท ผมจะลองเติมบ้างครับ เห็นทุกปั๊มมีตัวนี้
แล้วจะมาแจ้งผลต่อไปครับ อิอิ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 06:50:29 »

อยากร้องไห้ครับ

ซื้อ Esso ได้ 20 ขวด = ซื้อ Voltronic G30 ได้กระป๋องเดียว  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 09:27:13 »

ซื้อ Esso ได้ 20 ขวด = ซื้อ Voltronic G30 ได้กระป๋องเดียว  :'( :'( :'(

555 ความเทพมันคงต่างกันครับ แต่ผมใช้แค่นี้ ผมได้ผลแตกต่างจริงๆ ผมพอใจแล้ว หลังจากใช้ครั้งนั้น พอลองเติมกระป๋องที่ 2-3 มันไม่พุ่งแบบป๋องแรกแล้วครับ อาจจะเพราะมันทำความสะอาดตั้งแต่ครั้งแรกแล้ว ครั้งต่อๆมาระบบข้างในยังไม่ทันได้สกปรก เลยใส่แล้วไม่แตกต่างเลย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 12:08:40 »

555 ความเทพมันคงต่างกันครับ แต่ผมใช้แค่นี้ ผมได้ผลแตกต่างจริงๆ ผมพอใจแล้ว หลังจากใช้ครั้งนั้น พอลองเติมกระป๋องที่ 2-3 มันไม่พุ่งแบบป๋องแรกแล้วครับ อาจจะเพราะมันทำความสะอาดตั้งแต่ครั้งแรกแล้ว ครั้งต่อๆมาระบบข้างในยังไม่ทันได้สกปรก เลยใส่แล้วไม่แตกต่างเลย

ใช้ Voltronic G30 Octane Booster = รถแรงขึ้นอีก 0.289 % ครับ   ;) ;) ;)