ผู้เขียน หัวข้อ: ลงเขา เบรก พวงมาลับสั่น แป้นเบรกสั่น  (อ่าน 4507 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joe Phi

• Newbie
  • *
ลงเขา เบรก พวงมาลับสั่น แป้นเบรกสั่น
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 13:57:43 »
สองอาทิตย์ที่แล้วไปเที่ยวปายมาครับ ขากลับมาเชียงใหม่ ทางลงเขา บางครั้ง ลงยาวๆ ต้องเบรกหนักช่วยบ้าง ผมเกียร์ธรรมดา ลงเกียร์สอง รอบไปนู้น 3000 +/- มีอาการแป้นเบรกกับพวงมาลัยสั่นดิ้นซ้ายขวาเร็วๆ แต่เป็นอยู่น่าจะแค่ สามครั้ง    เสาร์ที่ผ่านมาเลยเข้าร้านให้ดูช่วงล่าง เบรก  ร้านเลยลองเอาจานเบรกหน้าไปเจียร์ ลูบนิดเดียว ทีเดียว ก็ไม่มีรอยเบี้ยว ผมไปยืนดูด้วยเลยทั้งสองข้างซ้ายขวา
ผมกับช่าง ก้มๆเงยๆ ดูลูกยางลูกหมากทั้งหลาย ก็ไม่เห็นรอยฉีก ขยับๆ ดันๆล้อ ลูกปืนก็ไม่คลอน
เลยสอบถามเพื่อนสมาชิก มีอะไรที่ผม หรือ ช่าง มองข้ามไปบ้างครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ลงเขา เบรก พวงมาลับสั่น แป้นเบรกสั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 14:07:16 »
เวลาเบรคหนักตอนลงเขามันเป็นช่วงที่เบรคทำงานหนักกว่าปกติ หรือบางทีล้อหน้ามีสลิปลื่นก็อาจจะทำให้รู้สึกสั่นบ้างครับ
ถ้าขับทางราบเบรคแล้วปกติ กลับมาเชคที่อู่ก็ปกติ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Pok_57

• Newbie
  • *
Re: ลงเขา เบรก พวงมาลับสั่น แป้นเบรกสั่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 14:08:27 »
รถมี ABS รึป่าวครับ.

อาจเบรกแรง ผิวถนนมีทราย ทำให้ล้อไถล ABS ทำงานก็ได้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 14:08:46 »
1. การดิ้นที่ว่า เกิดจากผิวถนนไม่เรียบหรือป่าวครับ เพราะถ้าคนวิ่งขึ้นลงเขาบ่อยๆ จะรู้ว่า ถนนที่รถบรรทุกวิ่ง มันจะปูดๆ เป็นรอนๆ เวลาล้อรถลง มันจะสบัดๆ ส่ายๆ เช่นเดียวกับเวลาไกล้ถึงแยกไฟแดง เล่นซ้ายสุด ก็เป็น เจอประจำ แต่ถ้ารู้สึกว่าเป็นตลอด ไม่ใช่แค่ช่วงถนนที่บอกมา ทุกครั้งที่เบรค ข้ามไปข้อ 2.
2. เป็นไปได้อีกอย่างคือ จานเบรคคด ข้อนี้เป็นได้เยอะที่สุด
3. ถ้าลูกหมาก ลูกยาง บูช ต่างๆ ผมว่าวิ่งน่าจะออกอาการกว่าตอนเบรคอีกนะ เช่น พวงมาลัยไม่ตรง เซนเตอร์ไม่นิ่ง ไรงี้

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 14:31:47 »
เป็นช่วงที่absทำงานรึป่าวครับ อาการจะคล้ายๆจานคดแต่abdมันจะทำงานตอนเรากดเบรคลึกๆ อีกอย่างรถปีไหน ใช้มากี่กิโล ผ้าเบรคอะไร ขอข้อมูลให้ชัดขึ้นด้วยครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 16:02:32 »
รถ Mitsubishi new lancer เกียร์ธรรมดา ผ้าเบรกเดิมศูนย์ ตั้งแต่ออกรถใหม่ ปี 2011 เหลือหนาประมาณ7 มิล รถวิ่งไปแล้ว 130,000   วิ่งไม่ค่อยได้เบรก วิ่งระหว่างบ้านไฟที่ทำงาน 30โล

จานเบรก ไม่มีรอยคดครับ ลูบเจียร์ไปทีเดียว บางๆ ผ่านฉลุย กินทั้งหน้าจาน พอดีผมยืนดูกับช่าง ช่างปรับใบเจียร์นิดเดียว กินเบาๆ (เสียงซี๊ดเบาๆ 5 5 5) เครื่องเจียร์สองใบเจียร์ทีเดียวสองด้าน

ABS ที่ว่าอาจจะทำงานนี่ ผมก็ไม่ทันได้นึกถึงแฮะ  ก็อาจจะนะครับ เพราะรู้สึกอยู่แค่ น่าจะ 3 ครั้งเอง หลังจากลงดอยฝั่ง อ.ปาย ขาเข้าเชียงใหม่

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 17:49:45 »
คิดว่าเป็นตอนกดเบรคหนัก ๆ  ลองดูบนถนนธรรมดาก็ได้  ปล่อยพวงมาลัยหลวม ๆ  กดเบรคหนัก ๆ แต่ไม่ถึงขนาดเอบีเอสทำงาน  ถ้าดิ้น  จานคดครับ  แต่คดไม่มาก

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 18:32:25 »
ผมว่าเบรกมันร้อนจัด ผ้าเดิมจานเดิมมันเอาไม่ค่อยอยู่ครับ ลองเปลี่ยนจานเปลี่ยนผ้าที่ดีขึ้นน่าจะหาย

ออฟไลน์ pazzer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 19:04:55 »
ลองเช็คแร็กพวงมาลัยดูครับ ผมเคยมาเร็วๆ เบรคแรงๆ พวงมาลัยสั่น แต่เบรคเบาๆ ชะลอแบบปกติไม่สั่น สรุปแร็กพวงมาลัยหลวม เปลี่ยนแล้วอาการสั่นตอนเบรคแรงๆหาย

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 19:54:36 »
ลองเช็คการจับของเบรคว่าซ้ายขวาจับพร้อมกันหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 20:33:02 »
จานเบรคคดครับ
แนะนำเครื่องเจียรประชิดล้อ​​b quik ครับ
แต่เข้าไปต้องสั่งว่าทำอย่างเดียวนะครับ

ใจแข็งๆเข้าไว้​ไม่งั้นบานตะไท​

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 20:51:24 »
แนะนำเครื่องเจียรประชิดล้อ​​b quik ครับ
แต่เข้าไปต้องสั่งว่าทำอย่างเดียวนะครับ

ใจแข็งๆเข้าไว้​ไม่งั้นบานตะไท​
+1ครับ ตามนี้เลย

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 09:48:39 »
ลองเช็คแร็กพวงมาลัยดูครับ ผมเคยมาเร็วๆ เบรคแรงๆ พวงมาลัยสั่น แต่เบรคเบาๆ ชะลอแบบปกติไม่สั่น สรุปแร็กพวงมาลัยหลวม เปลี่ยนแล้วอาการสั่นตอนเบรคแรงๆหาย
+1 ครับ
ลองเอามือทุบล้อหน้าดู เสียงแน่นไหม
สังเกตเสียงเวลาตกหลุม จะมีเสียงดังผิดปกติ
เวลาเบรกความเร็วสูง/ลงเขา พวงมาลัยจะดึงแปลกๆ
ผมเจอมาแล้ว ให้อู่ที่ไว้ใจได้ดู บอกเป็นที่แร็คพวงมาลัยครับ
ถ้าไมล์สัก 1 แสนโล ก็น่าหมดสภาพตามการใช้งานแล้ว

ปล.ไปให้อู่ทั่วไปดู หาอาการไม่เจอครับ โดนต้มเละเลย เปลี่ยนโช้ค ปีกนก ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อใหม่ ทำเสร็จก็ไม่หาย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 10:39:38 »
+1 ครับ
ลองเอามือทุบล้อหน้าดู เสียงแน่นไหม
สังเกตเสียงเวลาตกหลุม จะมีเสียงดังผิดปกติ
เวลาเบรกความเร็วสูง/ลงเขา พวงมาลัยจะดึงแปลกๆ
ผมเจอมาแล้ว ให้อู่ที่ไว้ใจได้ดู บอกเป็นที่แร็คพวงมาลัยครับ
ถ้าไมล์สัก 1 แสนโล ก็น่าหมดสภาพตามการใช้งานแล้ว

ปล.ไปให้อู่ทั่วไปดู หาอาการไม่เจอครับ โดนต้มเละเลย เปลี่ยนโช้ค ปีกนก ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อใหม่ ทำเสร็จก็ไม่หาย

ขอบคุณครับ จะลองระบุให้ร้านเช็คดู

รับทราบครับ เดี๋ยวขอลองให้ร้านเช็คแรคดูก่อน แล้วจะลองตัวเจียร์ประชิดครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 10:46:42 »

บีควิกนี่ ขนาดนี้เลยเหรอ  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 13:24:37 »
เอ  ผมกลับมานั่งคิดว่าจะใช่ชุดแรคพวงมาลัยหรือเปล่า เวลาขับผ่านทางไม่ดี เป็นดิน หินกรวด จะมีเสียง กุก กุก กุก ตอนพวงมาลัยดิ้นไปมาตามสภาพถนนลูกรังดิน หิน
แบบนี้ ชุดแรค หรือ พวกลูกหมากคันชักทั้งหลายหลาวหรือเปล่าครับ
เพราะผมดูกับช่างดูแต่ลูกหมากปีกนกซึ่งไม่มีฉีกขาด

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 14:09:19 »
 :-[

บีควิกนี่ ขนาดนี้เลยเหรอ

>>>>> ช่างสายเหลืองเหล่านี้บางคนก็ตอบมั่วไปเรื่อยๆครับ เลี่ยงได้เลี่ยง ยกเว้นว่าเปลี่ยนยางอะไรง่ายๆแบบนั้น พอเชื่อได้
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 14:31:55 »

บีควิกนี่ ขนาดนี้เลยเหรอ  ;D

สำหรับสาขาที่ผมไปทำ ช่างเริ่มจำผมได้แล้ว เค้าก็เลยไม่เคยเสนองานอะไรให้ผมเลย นอกจากงานตามที่ผมสั่ง
อาจจะเป็นเพราะสไตล์การขับรถของผมที่ทำให้เบรคคดบ่อย เลยเข้าไปใช้บริการเจียรจานบ่อย รวมถึงเปลี่ยนผ้าและเปลี่ยนจาน

แต่การทำงานของบีควิกนั้น เนื่องจากเค้าจะเช็คค่อนข้างละเอียดครับ และการพูดก็จะทำให้เจ้าของรถรู้สึกว่า อะไหล่รถตัวเองเริ่มไม่ปลอดภัย
ถ้าคนไม่มีความรู้เรื่องรถ ก็คงเปลี่ยน ณ ตรงนั้นแน่ๆ ซึ่งในสายตาผม ก็ถือว่าดีนะครับ แต่แค่ของบางอย่างอาจจะใช้ต่อได้อีกสักหน่อย หรือ มีที่อื่นที่ถูกกว่า

ส่วนเรื่องความมั่วนั้น ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังเป็นอยู่หรือเปล่า

นานแล้วนะครับ ผมเคยเอารถป้ายแดงวิ่ง 1 หมื่นโลไปผ่อนยาง ปรากฏว่า ช่างแจ้งมาว่า โช้ครั่ว?????  แถมบอกอีกว่า น้ำมันคอมเก่าแล้วต้องอัดใหม่ รถ 1 หมื่นโลเนี่ยนะ
ผมนี่ตั้นไป 10 วิ แต่ผมก็ไม่ได้ค้านหรือโวยวายอะไรนะครับ แค่บอกว่าไม่ทำ
     แต่พอขับออกมานอกร้านปุ๊บ จิตตกเหมือนกัน เลยเอาไปให้พี่ที่อู่ประจำดู เค้าบอกว่า มีคราบจารบีอยู่แถวโช้คหลัง ซึ่งน่าจะเปื้อนตอนเปลี่ยนแม๊ก ส่วนเรื่องน้ำมันคอมแอร์ ผมงงมาก