ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องใหญ่แบบV8 รอบเดินเบาจาก 8 สูบ ตัดการทำงานมาเหลือเพียง 4สูบ  (อ่าน 14428 ครั้ง)

ออฟไลน์ pairoj

• Newbie
  • *
       เครื่องใหญ่แบบV8 รอบเดินเบาจาก 8 สูบ ตัดการทำงานมาเหลือเพียง 4สูบ เทคโนโลยี่นี้ใช้กันเป็นส่วนใหญ่ในเครื่องใหญ่ๆ แบบ v8 หรือเป็นส่วนน้อยครับ และสามารถลดอัตราการกินน้ำมันได้มากน้อยเพียงใด? มีข้อเสียหรือเปล่า? ทำไม..ไม่นำมาใช้ในเครื่องเล็กๆแบบ 1600-2000 CC บ้าง เพื่อลดการสิ้นเปลืองน้ำมันให้ลดลงไปอีก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ใน Honda V6 มีมานานแล้วครับ ลองหาข้อมูลดูได้ครับ

และเห็นในกลุ่มรถบรรทุก ที่เป็นเครื่อง V จะมีแรงบิดเยอะกว่า Inline ซึ่งตัดกำหลังจากบางสูบ ในชั่วระยะเวลาหนึ่งที่ต้องการประหยัดและไม่ต้องต้องกำลังมาก

ส่วน Inline 4-6 สูบ ไม่ทำ เดาว่าเรื่องของ แรงม้า/แรงบิด เรื่องการ balance และจบที่ cost ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

accord g8 เคยเอาตัว 3.5 v6 มาขายก็กินดุเหมือนเดิม 555 เหมือนขายเทคโนโลยีทางตลาดเพื่อสกัดคู่แข่ง

ออฟไลน์ PREM

accord g8 เคยเอาตัว 3.5 v6 มาขายก็กินดุเหมือนเดิม 555 เหมือนขายเทคโนโลยีทางตลาดเพื่อสกัดคู่แข่ง

ใช้ Accord 3.5 อยู่ ถ้าขับเข้ากับเงื่อนไขการทำงานก็ถือว่าประหยัดอยู่ครับ เช่นขับทางไกลความเร็วนิ่งๆ วิ่ง 120-130 ได้ 11.5 km/l ถ้าขับ 90-100 ได้เกือบ 13 นะครับ

เคยมีช่วงหนึ่งโซลินอยด์เสีย ระบบ VCM ไม่ทำงาน ขับเงื่อนไขเดียวกันได้แค่ 10.4 ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ kiwiwi

HLM เคยอธิบายไว้นานแล้ว ตอน​ LS อะไรนี่แหละ
น่าจะมีเฉพาะค่ายโตโยต้านะครับ​ แต่การตัดมันค่อนข้างน้อย​ และเงื่อนไขเยอะอยู่

ออฟไลน์ TeslaX

ใช้ Accord 3.5 อยู่ ถ้าขับเข้ากับเงื่อนไขการทำงานก็ถือว่าประหยัดอยู่ครับ เช่นขับทางไกลความเร็วนิ่งๆ วิ่ง 120-130 ได้ 11.5 km/l ถ้าขับ 90-100 ได้เกือบ 13 นะครับ

เคยมีช่วงหนึ่งโซลินอยด์เสีย ระบบ VCM ไม่ทำงาน ขับเงื่อนไขเดียวกันได้แค่ 10.4 ครับ

พี่จิมมีทดสอบเทียบกับ camry 3.5 ก็กินราวๆนี้

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
รถผมมัสแตง V8 ไม่เห็นจะมี 5555
เคยลองเช่าขับ chev suburban เวลาขึ้นฟรีเวย์ความเร็วนิ่งๆมันก็ลดการทำงานสูบลงไม่แน่ใจว่าเหลือสี่สูบหรือเปล่า เท่าที่เคยอ่านมันลดสูบการทำงานเมื่ออัตราเร่งต่ำหรือไม่มีอัตราเร่ง แค่สี่สูบมันก็เกือบๆ 2700 cc แล้ว วิ่งได้นิ่งอยู่ หลักการคือแค่มีกำลังพอที่จะรักษาโมเมนตัมให้รถเคลื่อนที่ไปด้วยความเร็วคงที่ พอคิ๊กดาวน์มันก็ทำงานเต็มสูบ จำ consumption rate เป๊ะๆไม่ได้ แต่ก็ประหยัดอยู่ครับสำหรับรถ size บิ๊กเบิ้ม วิ่งบนฟรีเวย์ 5-600 ไมล์ ไม่ได้ซดน้ำมันดุเดือดอะไร
ประเด็นคือ มันไม่น่าเอามาใช้กับรถเล็กขนาดซีซีน้อยๆหรือกลางๆได้เพราะกำลังขับเวลาลดการทำงานของจำนวนสูบมันไม่พอที่จะรักษาโมเมนตัม (ทั้งกำลัง+แรงบิด) ยิ่งถ้าวิ่งในเมืองแล้วยิ่งไปกันใหญ่ เครื่องพอเดินสูบน้อยต้องการกำลังในการรักษาแรงเฉื่อยจำนวนนึงพอซีซีน้อยก็ต้องเร่งเครื่องกลายเป็นกินน้ำมันแถมอัตราสึกหรอมากกว่าปกติอีก ก็เหมือนรถเครื่องเล็กแต่แบกน้ำหนักเยอะๆทำนองนั้น อายุการใช้งานของเครื่องก็จะลดลง อย่าลืมอีกเรื่องคือชุดเกียร์ loss ในระบบเกียร์มันเท่าเดิมนะไม่ว่าจะเดินสูบน้อยหรือเยอะ

ออฟไลน์ IS2000

ในต่างประเทศมีกฎบังคับผู้ผลิตรถต้องทำเป้าเรื่องอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยของรถที่ขายรวมๆกันครับ พวกเครื่องใหญ่บางตัวจึงต้องเพิ่งเทคโนโลยี cylinder deactivation ส่วนพวกเครื่องเล็กไม่ได้จำเป็นครับเพราะอัตราสิ้นเปลืองต่ำแต่จะสังเกตได้ว่ารถมีระบบ start-stop มากันทั้งนั้น
เดี๋ยวนี้พอมีเทรน downsizing, hybrid, ev เลยทำให้ค่ายต่างๆต้องทำรถพวกนี้เยอะขึ้นด้วย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
ในไทย เทคโนโลยีมีในรถ Audi R8 V10 กับ Audi Q2 เครื่อง 1.4 เทอร์โบครับ
เรียกว่า Cylinder On Demand ตัดการทำงานกระบอกสูบเหลือครึ่งหนึ่ง
ใน Q2 เวลาทำงานจะเห็นในเมืองเป็นหลัก จังหวะรถติด คลานๆ จะโชว์ที่หน้าจอเลยครับ