ผู้เขียน หัวข้อ: จนถึงตอนนี้แล้ว ทำไม Volvo ถึงยังขายไม่ค่อยดี  (อ่าน 40984 ครั้ง)

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
ทั้งๆ ที่เป็นรถที่มีหลายๆ อย่างเหนือกว่าคู่แข่งฝั่งเยอรมัน แรงกว่า ถูกกว่า ออฟชั่นเยอะกว่า ฯลฯ เรื่องซ่อมบำรุง ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงด้อยกว่า แต่ตอนนี้ก็เห็นๆ อยู่ว่าการซ่อมบำรุงของรถ ค่ายเยอรมันบางค่าย ก็ถือว่าสาหัสมากเอาการ

หรือเพราะมันไม่สวย?

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: จนถึงตอนนี้แล้ว ทำไม Volvo ถึงยังขายไม่ค่อยดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 01:36:38 »
สามแฉกกินบุญเก่าครับ วอลโว่ก็กรรมเก่ายังตามราวี มันเป็นเรื่องของบุญและกรรมที่ทำเอาไว้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: จนถึงตอนนี้แล้ว ทำไม Volvo ถึงยังขายไม่ค่อยดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 02:02:34 »
ก็เห็นคนใช้เยอะนะ เทียบกับเมื่อก่อนที่นานๆเจอที ถ้ายังขายไม่ดีผมก็ไม่รู้ว่าจะต้องเท่าไรกันแน่

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 02:26:42 »
ติดที่แบรนด์ครับ คนไทยไม่ได้มองดูว่าแพง รวมถึงไม่มีภาพลักษณ์ว่าขับสนุกอะไรด้วยครับ มีแค่ภาพลักษณ์เรื่องความปลอดภัย

และเมื่อก่อนราคาเริ่มต้นถูกกว่านี้ครับ อย่าง S60 ตอนเปิดตัวใหม่ๆ (ประกอบมาเลย์) รุ่นต่ำอยู่ที่ 1.89 ล้าน ราคาชนกับ Camry เลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 04:19:21 »
ผู้บริหารเค้าพึ่งประกาศว่าโตจากปี 2018 63% มากที่สุดในรอบ 22 ปี บริษัทเค้ายังแฮปปี้กับยอดอยู่เลย อย่าใช้ความรู้สึกตัวเองตัดสินว่ายอดไม่ดี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 05:30:32 »
ผู้บริหารเค้าพึ่งประกาศว่าโตจากปี 2018 63% มากที่สุดในรอบ 22 ปี บริษัทเค้ายังแฮปปี้กับยอดอยู่เลย อย่าใช้ความรู้สึกตัวเองตัดสินว่ายอดไม่ดี

จริง​ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 05:32:38 »
ขายไม่ดีในระดับโลกหรือเฉพาะที่ไทยครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 06:18:09 »
ขายดีนะครับ มอเตอร์เอกซ์โป ปลายปีที่แล้ว เกลี้ยงสต๊อกหลายรุ่นะครับ
 v60 s60  ที่เพิ่งเปิดตัว ถ้าเค้าจัดโปรหน่อย ผมว่าขายได้นะครับ เพราะตัวรถ
เค้ามีดีหลายจุดนะ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 07:17:18 »
ถ้าพูดถึงรถใหม่ป้ายแดง วอลโว่ นี่ก็ต้นๆในใจผมเลยเหมือนกันนะครับ

แต่ที่ยังไม่ดังมากเท่าไร ผมว่าคงมาจากที่เขาทำมาให้เต็มพิกัดไปหน่อย อย่างเครื่องที่อัดมาให้ทั้ง เทอร์โบ ซุปเปอร์ชาร์จ ไฮบริด คนเลยยังเกรงๆกันอยู่ เรื่องการซ่อมบำรุง ด้วยละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 07:26:41 »

จริง​ครับ
นั่นสิครับ ล่าสุดเห็นแถลงยอดดีอยู่
หลังๆ ก็เห็นเยอะขึ้นเยอะ
บางรุ่นรอรถพอควรเลย
แอบงงนิดๆ ว่าขายไม่ดี เมื่อเทียบกับเจ้าตลาด (อันนี้ คงต้องค่อยๆ สร้างสมบุญบารมีกัน อดีตมี ปัจจุบันดี อนาคตถึงจะขึ้น)  ก็จริง เพราะคนไทยติดตราดาวเยอะ เรื่องขับขี่ก็ใบพัดครับ
แต่ถ้าเทียบกับก่อนนี้ ถือว่าดีขึ้นอยู่นะครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 07:40:44 »
ถ้า 4-5 ปีหลัง defect นิ่งๆ ผมว่ามาแน่ครับ ยิ่งตอนนี้ผมว่าน่าใช้นะ (ยังไม่เคยลองขับ) หน้าตาดี option ดี ราคาดี service ฟรี 5 ปี แสนโล

ออฟไลน์ AnUt^_^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 07:42:36 »
ตอนนี้ผมเห็นเยอะขึ้นนะครับ  แต่ถ้าVolvo อยากขายให้มากกว่านี้คงต้องเพิ่มศูนย์บริการละครับ

ผมกับแฟนกำลังเล็งๆ V60 ไว้ แต่ติดที่ในจังหวัดไม่มีศูนย์บริการเลย จะเข้าศูนย์แต่ละทีต้องเข้า กทม. เลยยังลังเลกันอยู่ละครับ

ออฟไลน์ iamitman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 07:43:26 »
ดีอยู่นะครับ เห็นหนาตาขึ้นมาก เจอบ่อยๆก็ XC / S 90 

XC60 XC40 พวกนี้ก็มีให้เห็นพอสมควร ในแถบที่ผมใช้ชีวิตอยู่

คิดว่า ถ้าระยะเวลาผ่านไปซักพักแล้วตัวรถพิสูจน์ตัวเองได้เรื่องของการบำรุงรักษาและความทนทาน

น่าจะทำให้คนมั่นใจเพิ่มขึ้นมากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 08:18:44 »
ของแบบนี้ค่อยเป็นค่อยไปครับ
มันต้องใช้เวลา

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 08:24:39 »
ผมยังย้ายมาจากตราดาวเลยครับ cls 250 ขายไปออก XC60 มา เบื่อรถเตี้ยมากๆ พอมองดูออพชั่น GLC กับ Volvo ผมยอมย้ายค่ายเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 08:29:18 »
ผมกลับรู้สึกว่า Volvo TH ขายดีขึ้นเยอะมากนะ ในขณะที่สิ่งที่ยังคาใจน่าจะเป็นจำนวนศูนย์บริการมากกว่า

ซึ่งในอีกด้าน Audi TH เองก็เปิดศูนย์บริการได้น้อยกว่าแผนที่โฆษณาตั้งแต่ช่วงเปิดตัวเช่นกัน ยังไงซะศูนย์บริการก็เป็นหนึ่งประกอบการตัดสินใจ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 08:36:07 »
ขายดี แต่หากเทียบ bm mb ยังต้องไปต่ออีดเยอะ ผมมองว่าที่ bm mb ขายดีนอกจาก brand แล้วมันมีอู่ทางเลือก ใช้ๆไปเอาเข้าอู่ได้แม้แต่คนซื้อมือสองก็เอาไปอู่ได้

ถ้า bm mb ไม่มีอู่นอกรองรับ ตลาดมันก็ไม่โตยาวๆ  แม้แต่ toyota  honda อยู่มาได้ขนาดนี้ก็เพราะประเด็นนี้ด้วย

รถที่ดีแต่ซ่อมยาก ซ่อมแพง ก็จะขายต่อราคาไม่ดี ก็จะขายได้กับคนที่พร้อมจ่ายโดยไม่สนราคาขายต่อเท่านั้น volvo กำลังอยู่ตรงนั้น

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 08:37:06 »
ภายในของวอลโว่ยุคใหม่ ดูดีมากกกกกกกกกก สวยหรูเรียบ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ wibul10

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 08:58:52 »
ถ้าเทียบกับสถิติเก่า ถือว่าขายได้ดีขึ้นมาก ทั้งไทยและโลก แต่ที่ตัวเลขยังไม่เร้าใจน่าจะมาจาก วอลโล่ ทำการตลาดไม่เป็นมั๊งครับ เท่าที่ผมเห็น ไม่กล้าลงทุนกับการตลาด แต่ โฟกัสที่ตัวผลิตภัณฑ์เป็นหลัก การตลาด มันคือ Perception ครับ มันแตะต้องไม่ได้ ตอนนี้ตัว สินค้า ผมว่าได้แล้วที่เหลือต้องสร้างภาพลักษณ์ กับ ศูนย์ แต่ ศูนย์ คิดว่า วอลโว่ คงไม่กล้าทำเยอะ เพราะรถไฟฟ้า กำลังมา ถ้ารถไฟฟ้ามาเต็มตัวเมื่อไร ศูนย์ที่มีเยอะก็จะไม่มีประโยชน์ เพราะรถไฟฟ้าบำรุงรักษาต่ำมาก ศูนย์ ก็จะเปลี่ยนบทบาทเป็นที่ขายรถนั่งกินกาแฟเป็นหลัก วอลโว่ ต้องกล้าสร้างภาพลักษณ์ พร้อมปรับรูปแบบศูนย์ ให้เป็นที่นั่งเหมือนธนาคารและชาร์จไฟ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 09:01:09 »
ผมว่ายุคหลังๆนี่เห็นป้ายแดงอยู่บ่อยเลยนะโดยเฉพาะตระกูลxcทั้งหลาย

แต่ถ้าเอาไปเทียบสมัยยุคขับหลังมันก็ยังไม่ดีเท่าตอนนั้นหรอกครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 09:14:44 »
เท่าที่ได้ยินมา มีแต่คนบอกว่า
1.ราคาป้ายแดงดี
2.ราคาค่าซ่อมค่าอะไหล่โหด
3.เทคโนโลยีหลายอย่างเกินกลัวไม่ทน ซ่อมยาก
4.ขายต่อไม่ออก
5.ศูนย์บริการน้อย

ส่วนตัวชอบ V60 มากกก อยากมี Wagon ไว้ใช้สักคัน

ออฟไลน์ Big_Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 09:33:47 »
ติดแบรนด์ครับ กับชื่อเสียงเก่าๆ ยังไ่ม่ดี ที่สำคัญราคามือสองร่วงมากๆๆ
หาผมจะเริ่มต้นกับวอลโว่คงเริ่มที่มือสองก่อนครับ ราคาน่ารักจริงๆ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 09:37:02 »
จากที่ผมอยู่ ตจว นะ และเข้า กทม เดือนละ 1-2 ครั้ง
ผมว่า Volvo คนใช้เยอะขึ้นนะ เห็นป้ายแดงเสมอๆ เช่น V40 XC60 S90
เพียงแต่ E350e C220d X1 320d 320d GT วิ่งกันเยอะเมื่อเทียบกับ Volvo
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 09:49:17 »
รอ XC40 recharge BEV 400 ม้า กะ Polestar 2 ผลิตจากจีนที่เมือง Luqiao อยุ่นะคับ

FTA 0% มันดีย์  8)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 10:25:50 »
หลัง ๆ เห็นบ่อยขึ้น เห็นมากกว่า audi เยอะ
ตราดาวก็ defect เยอะนะครับ
ผมชอบ volvo นะ รวม ๆ ชอบกว่าตราดาว ติแค่ศูนย์น้อยไปหน่อย  8)

ออฟไลน์ jeafish

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 10:28:16 »
ภาพลักษณ์ก็เรื่องนึงนะครับ...แฟนชอบบอกว่า ดูสิ ถ้าคนไม่รู้ ดูไม่ออกนะว่านี่รถราคา 3-4 ล้าน (หมายถึง XC60, XC90) แต่ดูตราดาวสิ คนทั่วไปไม่ติดตามเรื่องรถ ก็เดากันว่า รถราคา 3 ล้านอัพแน่ๆ (หมายถึง GLA, CLA) ... ผมว่าคนส่วนนึงยังติดภาพว่า คนที่ขับตราดาว ตราใบพัด เป็นคนรวย มีเงิน แต่คนขับวอลโว่ เป็นคนแก่ๆ ขับรถหนักๆอืดๆ จริงๆ รูปทรงของวอลโว่ยุคใหม่มันโดดเด่นเป็นเอกลักษณ์เลยนะครับ แต่คนส่วนใหญ่อาจจะยังไม่รับรู้ความแตกต่างตรงนี้ บางคนทักว่าด้านหลัง XC เหมือน CRV บ้าง เหมือน Expander บ้าง 555 แต่ไฟหน้านี่ ชัดเจนครับ เห็นมาแต่ไกล สว่างโดดเด่นมาก

ศูนย์บริการ...ถ้าเทียบกับรถยุโรปอีก 2 เจ้า ก็ต่างกันลิบลับครับ แต่เท่าที่เคยเข้าศูนย์มา ก็ถือว่าบริการได้ดีมาตรฐานนะครับ รับฟังปัญหา และพยายามแก้ไขอย่างตั้งใจ แต่ถ้าคนนอกกทม. ต้องถือว่าแทบไม่มีศูนย์เลย แต่เท่าที่เห็นก็มีการเปิดศูนย์ใหม่ๆเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องนะครับ ย่านฝั่งธนมี 2 ศูนย์เปิดใหม่ในปีที่แล้ว อู่นอกก็ไม่แน่ใจว่าสามารถซ่อมวอลโว่ยุคใหม่นี้ได้ไหม มีอะไหล่ มีเครื่องมือตรวจอาการรึเปล่า คงต้องรอดูต่อไปครับ

ราคาขายต่อ คงต้องรอดูอีกสักพัก ถ้าคนใช้งานรุ่นนี้เริ่มเปลี่ยนรถกัน คงได้เห็นราคาขายต่อได้ชัดเจนมากขึ้น แต่แน่นอนว่า หล่นฮวบ หายวาบแน่นอนครับ 555

ปัญหาจุกจิก เท่าที่ติดตามและใช้เองมา ถือว่ายังไม่มีปัญหาจุกจิกใหญ่ๆ เยอะๆ นะครับ แบบสตาร์ทไม่ติด เครื่องดับกลางถนน ระบบไฟรวน แต่อาจจะว่ายังไม่ถึงเวลาพังก็ได้ครับ หรือจำนวนบนท้องถนนยังไม่มากนัก ต้องรอติดตามกันอีกสักพัก

การตลาด ผมมองว่าวอลโว่น่าจะใช้หลักการว่า ให้สินค้าขายตัวมันเอง ด้วยสเปค ออพชั่น และราคา แต่ยังขาดการรับรู้ถึงภาพลักษณ์ของคนทั่วๆไป ยังไม่มีกระแสพูดกันต่อๆ มีดาราหลายคนเลือกใช้วอลโว่นะครับ ถ่ายคลิป ถ่ายไลฟ์ อยู่บนรถ เห็นชัดๆว่าเป็นวอลโว่ครับ แต่ไม่มีการทำตลาดในส่วนตรงนี้

ถ้าบอกว่าวอลโว่ขายไม่ค่อยดี ก็ไม่เชิงนะครับ น่าจะใช้คำว่า ขายดีขึ้นกว่าเดิมมาก แต่ยังไม่เทียบเท่ากับรถยุโรปเจ้าตลาดทั้งสองครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 10:32:31 »
ศูนย์บริการน้อยมากก เมื่อเทียบกับคู่แข่ง แถมชอบเอา T8 เป็นจุดขาย มันเหมือนดาบสองคม คนอีกเยอะเขากลัวเครื่องลูกผสม

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 10:34:02 »
ขายไม่ดีตรงไหน​ งง​ ป้ายแดงวิ่งกันให้พรึบ​ โดยเฉพาะตระกูล​ XC
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 10:41:14 »
ขายดีนะ แค่ market share น้อยครับ

ต้องเทียบตลาดกะพวกแบรนด์ ไม่ฮอต แบบ lexus ถือว่า volvo โตขึ้นมากๆนะครับ

น้องดาวกะใบพัดติดตลาดแล้ว แบบคนไทยจะมองว่าก็ต้องเบนซ์ บีเอมหละพี่จ๋า

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 11:00:47 »
หนึ่งในนั้นผมมีxc60 ผมว่าคุ้มครับ

ขับขี่ไม่ได้สนุกแต่เนี้ยบ แรง
สวย เด่น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22