ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2019  (อ่าน 3068 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็นวันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 12:40:23 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีครับรบกวนถามเกี่ยว Nissan Navara NP300 Minor change ว่ามีกำหนดเปิดตัวประมาณเมื่อไร และมีอะไรใหม่บ้างครับ หรือพอจะไกล้เคียงกับ Nissan Titan หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
เวลาค่ายรถจะดีไซน์รถซักคัน รถคันนั้นต้องเข้าเงื่อนไขไหนถึงจะใช้ design studio นอกจากที่ตัวเองมีน่ะครับ อย่างตอนดีไซน์ chr ก็เห็นใช้หลายเจ้าเลย

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
นํ้ามันเครี่อง Diesel ที่ผ่านมาตรฐาน ACEA C สามารถเติมในเบนซินได้หรือไม่ครับ

ไปดูเว็บนอกเป็น Catalyst and DPF Compatible oil รองรับทั้ง เบนซินเเละดีเซล

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

อยากอ่าน full review camry tnga ครบๆ

ปีนี้มีโอกาสไหมครับ

ออฟไลน์ pop_2547

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่

อยากทราบว่า BMW 3 series G20 ประกอบไทย จะเปิดตัวเร็วๆนี้ไหมครับ? ช่วงราคาน่าจะประมาณไหนครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mjhiho

• Newbie
  • *
กำลังหารถครอบครับ สอบถาม fortuner 2.7 4wd รุ่นแรกแบบติดLPGครับ ไม่เคยใช้รถติดแก๊ส ดูแลรักษายากหรือเปล่า รถติดแก๊สจอดนานๆจะมีปัญหามั้ยครับ ใช้รถอาทิตย์ละวัน อีกหกวันจอดอยู่บ้าน แต่ใช้เดินทางท่องเที่ยวเข้าป่าเขาปีละ4-5ครั้ง ครั้งละ5-7วัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
ในเมื่อรถกระบะออกแบบมาสำหรับบรรทุกของหนักได้
แล้วทำไมถึงไม่มีใครทำรถกระบะEVที่ขนแบตไว้ท้ายกระบะครับ แถมยังขนได้เยอะอีกด้วย ยังงี้ก็อยากขับไกลขนาดไหนก็ขนแบตไปให้เยอะๆจามต้องการก็ดีหนิครับ

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ที่บ้านมีรถเก่าของแม่ครับ จอดทิ้งมานานหลายปีแล้ว (ใช้งานไม่ได้แล้วแต่อะไหล่ต่างๆน่าจะยังดีอยู่)คือ dutsun 1200 น่าจะเป็นรุ่นปี 197x ลักษณะน่าจะรุ่นเดียวกับรูปแนบ(จากเน็ต) อยากขอคำแนะนำครับว่าพอจะมีหรือหาช่องทางไหนที่มีคนเล่นรุ่นนี้ได้บ้าง ผมเสียดายไม่อยากขายทิ้งเป็นเศษเหล็กครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ทำไมบริษัทรถยังพยายามทำ FCEV ทั้งๆ ที่ตอนนี้ยังมองไม่เห็นอนาคตครับ ส่วนตัวมองว่าค่าพลังงานจากการทำ Hydrogen มันสูงกว่าใช้น้ำมัน และสิ้นเปลืองมากกว่าไฟฟ้าธรรมดา 3 เท่า เขาเห็นอะไรกันในเทคโนโลยีนี้ถึงลงทุนกันเป็นหมื่นๆ ล้าน

ออฟไลน์ polwath

กรณีที่รถใหม่มี Defect จุกจิกต่างๆ จากเรื่องเล็กน้อยไปถึงร้ายแรงต่อชีวิตคนขับจากที่รถมีปัญหาในการใช้งาน ปัญหาเหล่านั้นมักจะมาสาเหตุไหนมากกว่ากันครับ
- จากการทดสอบที่ไม่ทั่วถึงเอง หรือทดสอบไม่ตรงจุด
- จากการพบปัญหาแต่ปล่อยผ่านไป เพราะอาจมองว่าเป็นเรื่องเล็กน้อนหรือไม่ร้ายแนง
- หรืออาจเป็นปัญหาที่อยู่นอกเหนือและคาดไม่ถึง ที่ค่ายรถตรวจไม่พบก่อนวางขายครับ

แล้วค่ายรถไฟฟ้าที่เคยเปิดตัวรถต้นแบบ หรือออกงาน Motorshow เมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมานั้น ยังทำตลาดและพัฒนารถไฟฟ้าอยู่หรือเปล่าครับ นอกจาก Fomm ที่มีเห็นบ้างแล้วบนถนน
แล้วการเตรียมตัวเพื่อผลิตรถไฟฟ้า ทำเยอะเหมือนรถปกติไหมครับ เช่น โครงสร้าง สิทธิบัตรระบบต่าง มอเตอร์ ระบบแอร์ เป็นต้น

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
รบกวนพี่จิมมี่ลิสท์รถขับสนุกโดยเครื่องมีกำลังเร่งหนีสิบล้อไหว, ช่วงล่างหนึบแต่ไม่แข็งจนหมอนรองกระดูกแตก ราคา 550,000 - 750,000 บาท ให้สัก 3 อันดับได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ deathsheep

เพิ่งกลับจากพม่า  เห็นรถเก่าสภาพดีหายากของโตโยต้าหลายคันวิ่งกันเกลื่อนจำพวก Mark X, Mark 2,Celeste

อยากสอบถามว่า  ทำไมรถรุ่นพวกนี้หาดูในไทยค่อนข้างยาก  แต่วิ่งที่พม่ากันเกลื่อนเลยครับ  ทั้งๆที่พวงมาลัยขวาเหมือนกัน

ออฟไลน์ sssk2015

• Newbie
  • *
รถ benz w203 โฉมแรก ไม่เคยเปิดประตูรถทิ้งไว้ แต่คิดว่าหนูเข้ารถมาทางห้องเครื่องแล้วเข้ามาในห้องโดยสาร หากจะทำความสะอาดล้างแอร์แบบถอดคอนโซลทั้งระบบเพียงพอหรือไม่ครับ หากถอดมาแล้วจะเห็นหรือไม่ว่าหนูเจาะช่องไหนเข้ามาเพื่อเราสามารถอุดรูช่องนั้นหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

ใช้รถFord everest 2.2
1. ใช้ยาง BF ko2 285/55R20 ควรเติมลมยางเท่าไหร่ครับ
2. แล้วถ้าบรรทุกผู้โดยสารตอน 3 ด้วย ต้องเติมล้อหลังเเข็งกว่าล้อหน้ากี่ psi ครับ
3. จำเป็นต้องลมยางไนโตรเจนไหมครับ มีคนบอกว่าลมยางธรรมดาจะให้น้ำหนักล้อที่เยอะกว่าฟิลลิ่งพวงมาลัยจะหนักเเน่นกว่าจริงไหมครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เครื่องยนต์ Duramax 3.0   6สูบใหม่ จะมาผลิตในไทยหรือไม่

และ big surprise ของ Chevrolet คืออะไร

ออฟไลน์ bert_baba

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำ ศูนย์ซ่อม นิสสันดีๆ แถว รังสิต  วิภาวดี หรือเป็นที่อื่นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ montiwu

• Newbie
  • *
Toyota Innova Crysta จะมีการ minor change บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Kawhi Leonard

• Newbie
  • *
Honda accord 1.5 turbo ในส่วนของล้อแม็กซ์มีแผ่นช่วยลดเสียงรบกวนเหมือนตัว hybrid ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mr_paisit

• Newbie
  • *
สอบถาม civic fb 2015 ไมล์ 125,xxx อาการมีเสียงดังเอี๊ยดอ๊าดล้อหลัง เข้าศูนย์ Honda เช็คแล้วเค้าเสนอว่าต้องเปลี่ยนอะไหล่ยกชุดประมาณ 20,000 กว่าบาท ตามไฟล์แนบครับ เลยว่าจะลองไปให้ที่อู่ชื่อดังย่านอุดมสุขดูให้ร้านนี้ ok มั้ยครับ (ร้านพร...โช้คอัพ) รึว่าเปลี่ยนศูนย์ยกชุดดีครับ

ออฟไลน์ Nioka

ใช้dmax vcross2020 3.0at ยก2ยางat265 75 16 น้ำมันB201ถังในเมืองนอกเมือง50/50 วิ่งไม่เกิน120
วิ่งได้แค่680-690กมเองครับทำไมอัตรสิ้นเปลืองสู้ตัวเก่าไม่ได้ เพราะน้ำมันB20 หรือ เพราะเหตุอื่นรวมๆ รถหนักขึ้นสูงขึ้น
ปล.รถเดิม vcross 3.0mtยก7ยาง35 ได้650-660

ออฟไลน์ urangutang

Accord turbo จะเพิ่มรุ่น full option ภายในปีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Thetree

• **

-อัตราการส้นเ้ปลือง cx-8 เท่าไหร่ครับ ตาม headlightmag standard
-all new xtrail กับ outlander ตัวไหมมาไทยก่อนครับ
-มีข่าว all new xtrail บ้างไหมครับ อยากได้คันนี้มากๆรอมานานมาก nissan ไม่ยอมปล่อยของซักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 14:32:04 โดย Thetree »

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

ทำไมฝากระโปรงรถโดยส่วนใหญ่ ยังทำมาจากโลหะครับ

ออฟไลน์ Kevinnnnn

• Newbie
  • *
จะซื้อรถคันแรกครับ ระหว่าง yaris hatchback กับ city 2020 เลือกคันไหนดีครับ ปกติขับในกรุงเทพส่วนใหญ่ ขับกลับต่างจังหวัดไม่เกิน2-3 ครั้งต่อเดือน ใช้ความเร็วไม่เกิน 120km/hr หรือจะแนะนำรุ่นอื่นก็ได้ครับไม่เกิน 7แสน ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 14:46:05 โดย Kevinnnnn »

ออฟไลน์ vanquish_krerk

• Newbie
  • *
MG Marvel X มีโอกาสมาทำตลาดเมืองไทยมั้ยครับ พี่จิมมี่เคยได้เห็นคันจริงของ Roewe Marvel x แล้วหรือยัง อยากทราบความคิดเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ ChotLife

เรื่องน้ำมันเกียร์ Mazda ที่ศูนย์บอกไม่ต้องเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนต้องเซ็นเอกสาร (ถ้าเรายืนยันว่าจะเปลี่ยน แล้วไม่เซ็นเอกสาร ได้ไหมครับ)

หากเกิดปัญหากับเกียร์ หลังจากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไปแล้ว ใคีจะรับผิดชอบ (รถยังอยู่ในประกันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 14:58:14 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ whoami

คุณจิมมี่จะได้ทดสอบ yaris/yaris ativ เครื่องใหม่ไหมครับ อยากรู้สมรรถนะจะดีกว่าเครื่องเดิมมากขึ้นแค่ไหน

ปล.รออ่านบทความ new car in Thailand ของปีนี้อยู่นะครับ   :)

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน nissan march ตัวเดิมนี้ จะลากขายไปอีกกี่ปีครับ march ไหม่ มีวี่แววจะมาไทยไหมครับ