ผู้เขียน หัวข้อ: XC60 ไม่มียางอะไหล่ ผลที่ตามมา  (อ่าน 9107 ครั้ง)

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
XC60 ไม่มียางอะไหล่ ผลที่ตามมา
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 09:58:58 »
ผมใช้ XC60 สักพัก เดือนที่แล้วเกิดเหตุยางแตก ทำให้พบว่า ยางของ รถรุ่นนี้ไม่ใช่ Runflat และรถไม่มียางอะไหล่และอุปกรร์เปลี่ยนยางให้ แต่มีชุดเติมลมไฟฟ้าพร้อมน้ำยาอุดรั่วให้ แต่พบว่า พอยางแตก แล้ว ลมจะรั่วออกอย่างรวดเร็ว  พอพยายามจะเติมลมพร้อมน้ำยากลับเข้าไปพบว่า มันไม่สามารถอุดรูรั่วได้ และยางก็เสียหายหนักด้วยเพราะไม่ใช่ Runflat ดังนั้น อยากจะแจ้งให้ทุกท่านทราบ ขอให้ทุกท่านเตรรียมซื้ออุปกรณ์ถอดยางด้วยครับเผื่อกรณีฉุกเฉิน

ออฟไลน์ nottii77

Re: XC60 ไม่มียางอะไหล่ ผลที่ตามมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 10:10:39 »
น่าจะให้ runflat มานะครับ

ยี่ห้อเยอรมันส่วนใหญ่เป็น runflat มาให้ทั้งน้ัน

ออฟไลน์ diamond4me

Re: XC60 ไม่มียางอะไหล่ ผลที่ตามมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 10:16:10 »
ขอเป็นความรู้ครับ
ยางที่แตกเป็นยางปีอะไร? ใช้มานานแค่ไหนครับ?

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 10:21:39 »
อาจจะเพราะยางเสียหายหนักด้วยนะครับ ไปเหยียบอะไรจนแก้มยางฉีกเลยรึเปล่า

แบบนั้นชุดเติมลมฉุกเฉินน่าจะช่วยไม่ไหว ชุดเติมลมอุดรอยนี่ได้แค่รอยเล็กๆจริงๆ ถึงเป็นรันแฟลตก็วิ่งแบบทุลักทุเล เรียกยานแม่ดีกว่าครับ

ของผม f30 รันแฟลตเคยเหยียบไม้บนทางด่วน ขับเร็วยางฉีก ขับต่อไปอีกราวๆ 4-5โล เพราะใกล้ถึงที่หมายแระ กลายเป็นว่าแมกเป็นรอยครับ น่าจะเหยียบ hump ไรพวกนี้มันเลยกระแทก

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 10:31:32 »
โดยปกติ ยางแตกหรือระเบิดเกิดจากลมยางอ่อน แค่ค่อยเช็คลมยางก็ช่วยได้เยอะมาก หรือหาพวก TPMS มาจะดีมาก

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 10:38:59 »
ผมมีชุดถอดยางเรียบร้อยครับ แม่แรงพร้อมกำลังหายางอะไหล่มาใส่ท้ายรถอยู่ครับ

ขอบคุณที่มาแชร์เตือนกันครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ wibul10

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 10:48:15 »
ยางมาพร้อมรถ ครับ ปีไหนไม่ได้สังเกตุ แต่รถซื้อมาสองปี ยางเสียหายมากครับ เพราะโดนตะปูไปสองดอก ยางแตกไม่รู้วิ่งต่อแบนราบเลยครับ พอดีไม่แตกวันอาทิตย์ ช่างมีน้อยไม่มีใครออกนอกสถานที่เลย มันแย่ตรงที่ไม่มีแม้แต่แม่แรงให้เลยครับ เลยต้องซื้อเองมาติดรถไว้
อาจจะเพราะยางเสียหายหนักด้วยนะครับ ไปเหยียบอะไรจนแก้มยางฉีกเลยรึเปล่า

แบบนั้นชุดเติมลมฉุกเฉินน่าจะช่วยไม่ไหว ชุดเติมลมอุดรอยนี่ได้แค่รอยเล็กๆจริงๆ ถึงเป็นรันแฟลตก็วิ่งแบบทุลักทุเล เรียกยานแม่ดีกว่าครับ

ของผม f30 รันแฟลตเคยเหยียบไม้บนทางด่วน ขับเร็วยางฉีก ขับต่อไปอีกราวๆ 4-5โล เพราะใกล้ถึงที่หมายแระ กลายเป็นว่าแมกเป็นรอยครับ น่าจะเหยียบ hump ไรพวกนี้มันเลยกระแทก

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 11:05:34 »
ขอบคุณที่มาเตือนกันครับ  นี่ไม่รู้เลยว่าไม่มีทั้งยางและอุปกรณ์ถอด  ต้องเตรียมเผื่อไว้แล้วครับ  ว่าแต่จะเอายางอะหลั่ยไปไว้ตรงไหนดีครับเนี่ย

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 11:54:21 »
กรณีนี้ยาง runflat ก็ไม่รอดครับ c class ของผมเจอหลุมกลางถนน ที่ความเร็ว 60 หลบไม่ทัน เรียบร้อยครับ ยางฉีกวิ่งต่อไม่ได้ ต้องเรียกรถ slide ผมจึงใช้ยางธรรมดา และหมั่นเช็คลมยางเอาครับ

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 12:22:21 »
จดไว้เลยครับ Volvo Assistance
บริการช่วยเหลือ และอำนวยความสะดวกตลอด 24 ชั่วโมง. Hot Line : 02-3054499

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 12:41:42 »
ยาง RFT กับ ยางธรรมดา จะเทียบแบบนั้นก็ไม่ได้ครับ

กรณียางแยก คำว่า Runflat หรือ RFT กับ ยางธรรมดา สภาพไม่ต่างกันเลย (ยกเว้นก่อนแตก จะรั่วก่อน ลมออกก่อน แล้วค่อยแตกทีหลัง)

ที่ RFT ช่วย เห็นชัดเจน คือ ตอนรั่วซึม แบบช้าๆ เพราะเคยใช้ RFT ของ F10 เจอเหล็ก แทง รูใหญ่ ลมไปไวเหมือนกัน

ทีนี้ต้องดูว่า ตอนปะหรือเติมลมกลับ สภาพยาง ยังอยู่ดีแค่ไหน ถ้าเพราะยางเสียรูป หรือ หลุดขอบยางไปแล้ว เติมลมกลับก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี เลยต้องหาล้อเดฟเล็กๆ ติดท้ายรถไว้

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 12:48:46 »
ติดชุดแทงหนอนไว้สักชุด บางกรณีก็ช่วยให้ประคองต่อไปได้ครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 12:54:29 »
ขับเองผมใช้ยางธรรมดา
รันแฟลตมันคงช่วยไม่ได้ทุกกรณีก็จริง แต่ยังให้แฟนใช้รันแฟลตอยู่เพราะเคยไปเหยียบตะปูมาแล้ว 2 ครั้ง
แล้วเค้ายังขับไปปะได้ ผมเลยให้ใช้ต่อ สรุปคือจ่ายแพงขึ้นเพื่อความสบายใจเพราะบางทีเค้าก็ขับกลางคืนด้วย
ข้อเสียคือนอกจากแพงกว่าแล้วยางมันไม่นุ่ม ตกหลุมก็กระแทกกว่า

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 16:04:46 »
ใช้มาปีกว่า  ยังไม่เคยเจอยางรั่วสักที 

เราควรหายางอะไหล่มาไว้มั้ยครับ

ยาง พวก runflat นี่แข็งครับ กระด้างด้วย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 16:13:09 »
ใช่ครับรุ่นนี้ไม่มียางอะไหล่ และยางติดรถไม่ใช่ Runflat แต่จะมีชุดปะยางติดรถไว้ให้ ทางเซลที่ผมติดต่อเค้าแจ้งตอนดูรถเลยครับ

เดาว่าน่าจะเป็นแบบนี้แทบทุกรุ่นสำหรับรุ่นใหม่ที่เปิดตัวมา ตั้งแต่ S90 ล่ะมั้งครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 17:58:49 »
ติดชุดแทงหนอนไว้สักชุด บางกรณีก็ช่วยให้ประคองต่อไปได้ครับ

หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 19:26:48 »
ถ้าซื้อยางอะไหล่มา จะใส่ตรงไหนกันครับ
ของ V60 T8​ นี่ยกแผ่นรองพื้นขึ้นมาแทบไม่มีที่ให้ใส่อะไรข้างใต้เลย
คิดเล่นๆ ว่าถ้ายางแบนแบบพอใช้น้ำยาอุดประคองกลับบ้านได้ คงได้ยืมยางอะไหล่พี่ XC60 ขับไปร้านยาง ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 09:21:16 »
ผมเดาเอาว่าส่วนหนึ่งมียางอะไหล่กันก็ใช่ว่าจะเปลี่ยนกันเป็น ค่ายรถเลยจัดชุดปะมาให้...ซึ่งก็อาจจะใช้ไม่เป็นกันอีก แต่ยางอะไหล่มีความสำคัญกับผู้ใช้บางลักษณะจริงๆครับ...เช่นความเสี่ยงยางรั่วสูง หรือใช้งานนอกพื้นที่ให้บริการ ควรหาชุดเปลี่ยนเอาไว้ถ้าคิดว่าจำเป็นครับ.

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 10:05:52 »
ถ้าซื้อยางอะไหล่มา จะใส่ตรงไหนกันครับ
ของ V60 T8​ นี่ยกแผ่นรองพื้นขึ้นมาแทบไม่มีที่ให้ใส่อะไรข้างใต้เลย
คิดเล่นๆ ว่าถ้ายางแบนแบบพอใช้น้ำยาอุดประคองกลับบ้านได้ คงได้ยืมยางอะไหล่พี่ XC60 ขับไปร้านยาง ;D

วิ่งในกรุงเทพคงเก็บไว้ที่บ้านครับ

ใส่ท้ายรถตอนเดินทางไกลครับ เอาสัมพาระขึ้นบนหลังคาแทน  :'(

เกิดเป็น SUV ทำไมต้องลำบากแบบนี้
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 11:52:49 »

วิ่งในกรุงเทพคงเก็บไว้ที่บ้านครับ

ใส่ท้ายรถตอนเดินทางไกลครับ เอาสัมพาระขึ้นบนหลังคาแทน  :'(

เกิดเป็น SUV ทำไมต้องลำบากแบบนี้

นั่นสิครับ ทำให้ไม่ค่อยอยากเอามาใช้ตจว.เท่าไหร่
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Tom sawyer

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 17:30:43 »
วิ่งทางไกลถ้าไม่มียางอะไหล่แล้วละก็ ไอ้ยางเส้นเดียวนี่แหละ จะเปลี่ยนแผนการเดินทางทุกอย่างเลย

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 18:28:26 »
จากประสบการณ์ 10+ ปี ใช้รถมาหลายคัน ก็ยังไม่เคยได้ใช้ยางอะไหล่กับรถตัวเองเลยครับ
แต่เคยยางเกือบแบนรอบนึง ตะปูตำ ก็ต้องขับไปเติมลมที่ปั๊ม แล้วไป ร้านยาง แทงหนอน ต่อ จบเลย

เคยมีรถเพื่อนยางแตก เป็น mazda 3 2011 โชคดี มียางอะไหล่ แต่ว่าไม่เคยเช็คและเติมลมเลย ผลก็คือ ยางอะไหล่แทบไม่มีลม เพื่อนโทรเรียกผมไปช่วย ก็ต้องขนล้ออะไหล่ไปเติมลมก่อน แล้วค่อยมาเปลี่ยนล้ออีกที ซึ่งถ้าเป็นกรณีแบบนี้ คือ มียางอะไหล่ ก็ไม่ช่วยอะไร ถ้าไม่มีคนเอายางอะไหล่ไปเติมลมก่อน ในกรณีแบบเดียวกัน ถ้าเกิดยางแตกแบบไม่มียางอะไหล่ ชุดอุดยาง กับเติมลม ไม่ช่วยอะไรแน่นอน ก็ต้องโทรเรียกคนอื่นมาช่วยเปลี่ยนล้ออีกที หรือยกรถไปที่อื่น ซึ่ง cost ในการบริการน่าจะต่างกันแน่นอน

ถ้าเหตุการณ์ เกิดกับคนที่เปลี่ยนยางไม่เป็น ก็ต้องโทรเรียกให้คนมาช่วยอยู่แล้ว แบบนี้ มียางอะไหล่ หรือไม่มี ก็ไม่ต่างกัน

ถ้าอยู่ area ในเมือง มีศูนย์ มีร้านยาง และไม่ได้เดินทางกลางคืน กรณีแบบนี้ ไม่ต้องมียางอะไหล่ติดรถก็ได้

แต่ถ้าต้องเดินทางนอกเมือง กลางคืน ดึกๆ ศูนย์ปิด ร้านยางปิด เส้นทางเปลี่ยว ไกลผู้คน อยู่บนเขา การที่มียางอะไหล่ ไม่ว่าจะเช็คลม หรือไม่เช็ค ก็ย่อมดีกว่าแน่นอน ครับ

เบื่อ eco car บางรุ่นที่ไม่มียางอะไหล่ และเบื่อบางรุ่นที่เคยมียางอะไหล่ แต่ปัจจุบัน ไม่มี
สรุป ขับดีๆ ระวังๆ ละกันครับ ถ้าเป็นแบบนี้ ในอนาคต บริการเปลี่ยนล้อ 24 ชั่วโมง ต้องมีแน่นอน
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 18:56:26 »
ขับเองผมใช้ยางธรรมดา
รันแฟลตมันคงช่วยไม่ได้ทุกกรณีก็จริง แต่ยังให้แฟนใช้รันแฟลตอยู่เพราะเคยไปเหยียบตะปูมาแล้ว 2 ครั้ง
แล้วเค้ายังขับไปปะได้ ผมเลยให้ใช้ต่อ สรุปคือจ่ายแพงขึ้นเพื่อความสบายใจเพราะบางทีเค้าก็ขับกลางคืนด้วย
ข้อเสียคือนอกจากแพงกว่าแล้วยางมันไม่นุ่ม ตกหลุมก็กระแทกกว่า

คิดแบบนี้ก็สบายใจครับดีครับ  แต่ขอแชร์ครับว่ายางธรรมดา ถ้าโดนแค่ตะปูตำ หรืออะไรจิ้มเข้าไปกว่าลมจะหมดจนยางแบน สามารถเดินทางไปได้อีกพอสมควร แต่ถ้าตกหลุม ยางแตกยากกว่ารันแฟลต ซึ้งกรณียางแตกยังไงก็ต้องเรียกรถสไลด์ เพราะขับไปคือล้อแม๊กบดกับถนนแล้วครับ

ส่วนผมเปลี่ยนมาใช้ยางธรรมดา ก็พกที่เติมลมไง้ชุดนึง เพื่อมีอะไรตำจะได้ขับไปเติมไปประคองให้ถึงที่หมาย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 21:51:03 »
  ช่วงนึงเคยคิดว่าไม่มียางอะไหล่ติดรถก็ดีนะครับ ไม่ต้องแบกยางอะไหล่ไปไหน มีชุดปะยางให้มาแล้วก็ช่วยได้ อยู่ในเมืองไม่ห่วง ออกนอกเมืองค่อยใส่ยางอะไหล่ก็ยังได้
  แต่เคยมีประสบการณ์คือ ไปงานแต่งงานแถวสีลมครับ คืนวันเสาร์ ออกจากงานมาทีหลังเลย รถจอดชั้น4 ของตึกที่ห่างจากงานมาราว 200ม. กลับมาถึงรถตอน 4ทุ่ม งานเข้ายางแบนครับ ลานจอดรถชั้น4 ที่เคยมีรถจอดเต็มราวๆ 40คัน ก็เหลือไม่ถึง5คัน เดินลงไปชั้น3 และชั้น2 มีจอดชั้นละ 3-5คัน ลงไปข้างล่าง ถาม รปภ ถามหาร้านยาง ไรู้จักเลย เมื่อ 10ปีที่แล้วหาบริการผ่าน internet ไม่ได้ กลับขึ้นมาถอดสูท เปลี่ยนยางอะไหล่เอง (ยังโชคดีที่เอาคันที่มียางอะไหล่มา 😄 เสร็จแล้วก็ขับรถกลับบ้าน อีกวันเอายางไปปะ มีตะปูยาว 1" เสียบติดอยู่ที่แก้มยาง เคสนี้ทำให้นึกว่า มียางอะไหล่พร้อมจะดีที่สุดครับ ถ้าขับรถออก ตจว แล้วมีชุดปะแล้วมันปะไม่ได้งานก็งอก โทรหาบริการช่วยเหลือก็ต้องรอ ขับบดยางไปหาร้านยางถ้าห่างเมืองลำบากมาก ผมว่ายางอะไหล่ติดรถดีสุดสำหรับผมนะ แต่ต้องหมั่นเช็คยางทุกครึ่งปีด้วยว่ายางพร้อมใช้รึเปล่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ