ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยุที่รองรับแต่ apple car play สามารถทำให้ทำงานได้กับโทรศัพท์แอนดรอยไหมครับ  (อ่าน 20081 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluemousse

• Newbie
  • *
  ผมกำลังจะออก Honda city รุ่น SV เพราะมีความจำเป็นต้องใช้เบาะหนังและกล้องถอยหลัง  แต่คราวนี้ด้วยเงินที่เพิ่มขึ้นมา 60,000 จากรุ่น V มันจะได้ระบบ apple car play ที่เป็นออพชันหลักของรุ่นนี้มาด้วย  ซึ่งเซลบอกว่าระบบนี้ไม่สามารถใช้กับโทรศัพท์แอนดรอย(Note 10+)ที่พึ่งถอยมาได้แค่ 2 เดือน  ผมเลยสงสัยว่าเราจะสามารถไปทำให้ระบบมันใช้กับแอนดรอยได้ในภายหลังไหมครับ  ถ้ามันใช้ไม่ได้ก็รู้สึกว่าไม่คุ้มกับเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มเพื่อเอารุ่น SV  แต่ถ้าจะเอารุ่น V ไปทำเพิ่มเบาะหนังข้างนอกก็ไม่ได้อีก เพราะเบาะมันมี air bag  :'(

ผมคิดว่าน่าจะมีหลายคนที่ใช้โทรศัพท์แอนดรอยและซื้อรถที่มีระบบ apple car play เลยอยากถามสมาชิกท่านอื่นๆว่าท่านมีวิธีจัดการอย่างไร  หรือท่านใดมีคำแนะนำอื่นสำหรับกรณีนี้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 21:57:28 โดย bluemousse »

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ผมใช้ c-hr ไม่มีทั้ง apple car play และ android auto ก็อาศัยตัวจับมือถือตรงรุ่นกับเชื่อมต่อบลูทูธของรถเอา สตรีมเพลงจาก Spotify และควบคุมผ่านวิทยุของรถได้ก็พอถูไถ

ผมว่า จขกท. อยากให้ใช้ Google Map ได้ใช่ไหมเอ่ย?

ลองขอเซลลองจิ้มหน้าจอของรถดูครับว่ามี MirrorLink ไหม ถ้ามี MirrorLink ก็สบายหน่อย ลงแอป Car Mode ของ Samsung เองแล้วเชื่อมต่อกับรถผ่านสาย USB ก็ใช้งานได้ใกล้เคียงกับ Android Auto แล้วครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
ผมอยากให้ลองเอาโทรศัพท์ไปเสียบดูก่อน เพราะหลายรุ่นเขียนว่ารองรับแต่ apple car play อย่างเดียว แต่ใช้ android auto ได้ด้วย

บางคันไม่เขียนใน spec เพราะแจ้งว่า ที่ไทยไม่รองรับระบบ andriod auto ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เครื่องเสียงจอ Touch ​Screen​ 8" ของ City ใช้ Android Auto ได้ครับ ซึ่งจะไม่ได้ระบุใน spec เพราะ AA ยังไม่เปิดใช้ในไทยทางการ ดังนั้นจึงยังไม่มีแอพให้โหลดใน Play Store บ้านเราสำหรับ Android 9 ลงไป ต้องหาไฟล์.apk ของแอพมาลงใช้ก่อนครับแล้วจึงจะต่อกับรถได้

ในส่วนของมือถือ Note 10+ ได้อัพเดต Android 10 แล้ว สามารถต่อกับรถได้เลยครับ มีแอพลงมาในระบบให้เรียบร้อยแล้ว เสียบ USB ที่รถที่ช่องล่างรูปมือถือ จงที่จอจะมีถามมาว่าเชื่อมต่อแบบไหน ก็เลือก AA จะขึ้นมาตามภาพจ้า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

พรุ่งนี้จะเอาโทรศัพท์ไปลองดูถ้าใช้ได้ก็คงจะจองเลยครับ

ออฟไลน์ axister

ส่วนใหญ่วิทยุรถจะเป็นจอ andriod เป็นเบสครับ

ถ้ามันไม่มีระบบมาให้ก็เอาไปลงได้ไม่ยาก แตกต่างจาก apple carplay ที่ต้องทำระบบขึ้นมาเฉพาะ หรือเอากล่องมาเสียบเพื่อแปลงระบบเป็นแอป

ถ้ากังวลเรื่องแอนดรอยด์ออโต้ใช้ไม่ได้ไม่ต้องกลัวครับ ต่อให้เสียบไปละไม่ติดก็เอามาทำข้างนอกได้ไม่ยาก หรือง่ายสุดๆ ซื้อกล่องเสียบแยกออกมา เช็คเวอร์ชั่นให้ตรงกันเสียบละใช้ได้เลยครับ

• Newbie
  • *
วันนี้ไปลองมาแล้วครับ สรุปว่าใช้ Android auto ได้อัตโนมัติกับ Note 10+ ใช้ google map กับ spotify ได้(ผมใช้แอพอยู่แค่นี้ 555) รุ่น RS ลำโพง 8 ตัว เสียงดีกว่าที่คิด แต่เล่น youtube แล้วออกแต่เสียง ภาพไม่ขึ้นครับ

(ไปลอง Nissan almera มาด้วย แต่เซลยืนยันว่าใช้ไม่ได้ ดูท่าทางไม่อยากให้เสียบลอง สุดท้ายก็เลยไม่ได้ลองกับ almera ซึ่งก็ดีจะได้ตัดสินใจเลือก city ได้โดยไม่ลังเลครับ)

• I'm............................
วันนี้ไปลองมาแล้วครับ สรุปว่าใช้ Android auto ได้อัตโนมัติกับ Note 10+ ใช้ google map กับ spotify ได้(ผมใช้แอพอยู่แค่นี้ 555) รุ่น RS ลำโพง 8 ตัว เสียงดีกว่าที่คิด แต่เล่น youtube แล้วออกแต่เสียง ภาพไม่ขึ้นครับ

(ไปลอง Nissan almera มาด้วย แต่เซลยืนยันว่าใช้ไม่ได้ ดูท่าทางไม่อยากให้เสียบลอง สุดท้ายก็เลยไม่ได้ลองกับ almera ซึ่งก็ดีจะได้ตัดสินใจเลือก city ได้โดยไม่ลังเลครับ)

ผมลองเสียบของ Almera มาแล้วครับ ของรายนี้ไม่มี Android Auto จริงๆ เสียบไปแล้วเงียบทุกอย่าง ไม่มีเมนูเด้งขึ้นหรือให้กดใดๆ ในการตั้งค่าก็ไม่มีครับ มีแค่ Apple CarPlay อย่างเดียวเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!

Motorcycles

ออฟไลน์ delete

เครื่องเสียงจอ Touch ​Screen​ 8" ของ City ใช้ Android Auto ได้ครับ ซึ่งจะไม่ได้ระบุใน spec เพราะ AA ยังไม่เปิดใช้ในไทยทางการ ดังนั้นจึงยังไม่มีแอพให้โหลดใน Play Store บ้านเราสำหรับ Android 9 ลงไป ต้องหาไฟล์.apk ของแอพมาลงใช้ก่อนครับแล้วจึงจะต่อกับรถได้

ในส่วนของมือถือ Note 10+ ได้อัพเดต Android 10 แล้ว สามารถต่อกับรถได้เลยครับ มีแอพลงมาในระบบให้เรียบร้อยแล้ว เสียบ USB ที่รถที่ช่องล่างรูปมือถือ จงที่จอจะมีถามมาว่าเชื่อมต่อแบบไหน ก็เลือก AA จะขึ้นมาตามภาพจ้า

จริงๆแล้ว android auto เปิดใช้งานในประเทศไทยอย่างเป็นทางการแล้วครับ
เพียงแต่ว่า รถแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่น ไม่ได้ไปทำข้อตกลง(หรือขออนุญาต)กับกูเกิล ที่จะเอาแอพมาลงกับรถของตัวเอง
ซึ่งรถที่วางจำหน่ายในไทย ที่มแอนดรอยออโต้มาพร้อมเลย ก็มีครับ ดูในนี้ครับ (โดยคาดว่าจะทยอยอัพเดท หรือเปิดตัวการใช้แอนดรอยออโต้กันในอนาคตอันใกล้ครับ)

https://droidsans.com/android-auto-available-thailand-no-app-download/

จริงๆแล้ว android auto เปิดใช้งานในประเทศไทยอย่างเป็นทางการแล้วครับ
เพียงแต่ว่า รถแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่น ไม่ได้ไปทำข้อตกลง(หรือขออนุญาต)กับกูเกิล ที่จะเอาแอพมาลงกับรถของตัวเอง
ซึ่งรถที่วางจำหน่ายในไทย ที่มแอนดรอยออโต้มาพร้อมเลย ก็มีครับ ดูในนี้ครับ (โดยคาดว่าจะทยอยอัพเดท หรือเปิดตัวการใช้แอนดรอยออโต้กันในอนาคตอันใกล้ครับ)

https://droidsans.com/android-auto-available-thailand-no-app-download/

ถ้าเปิดใช้ในไทยอย่างเป็นทางการแล้ว
ทำไมเรายังต้องหาไฟล์ .apk มาลงในมือถือเพื่อใช้งานสำหรับ Android 9 ลงไปกันอยู่ครับ ไม่เปิดให้โหลดใน Play Store
และทำไมรถที่ออกมาหลังจากใน link นั้นถึงยังมีหลายรุ่นที่ไม่ได้โปรโมทการใส่ Android Auto ลงในรถเรียบร้อยแล้ว เช่น Mazda และของ Altis ตามใน link รุ่นใหม่นั้นก็รองรับ Android Auto มาให้เรียบร้อยแล้วด้วยครับ ก็ยังไม่มีการโปรโมทมา

ไม่ใช่แค่ว่าใช้ได้ที่รถแล้วคือเปิดใช้ทางการแล้วนะครับ
Cars

Motorcycles

ออฟไลน์ delete

ถ้าเปิดใช้ในไทยอย่างเป็นทางการแล้ว
ทำไมเรายังต้องหาไฟล์ .apk มาลงในมือถือเพื่อใช้งานสำหรับ Android 9 ลงไปกันอยู่ครับ ไม่เปิดให้โหลดใน Play Store
และทำไมรถที่ออกมาหลังจากใน link นั้นถึงยังมีหลายรุ่นที่ไม่ได้โปรโมทการใส่ Android Auto ลงในรถเรียบร้อยแล้ว เช่น Mazda และของ Altis ตามใน link รุ่นใหม่นั้นก็รองรับ Android Auto มาให้เรียบร้อยแล้วด้วยครับ ก็ยังไม่มีการโปรโมทมา

ไม่ใช่แค่ว่าใช้ได้ที่รถแล้วคือเปิดใช้ทางการแล้วนะครับ

แก้ละกันครับ ยังไม่เปิดใช้ในไทยอย่างเป็นทางการ

https://www.android.com/auto/

กดเลือกดูประเทศที่รองรับ ยังไม่มีไทยครับ

เอาเป็นว่า ดิ้นรนหาใช้กันเองไปก่อนละกันครับ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
Re: วิทยุที่รองรับแต่ apple car play
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2020, 14:24:13 »
ชอบตรง สั่งงานด้วยเสียงภาษาไทย