ผู้เขียน หัวข้อ: ยางสภาพนี้ควรเปลี่ยนใฟม่ หรือยังพอใช้ต่อได้ครับ (วิ่งมาเกือบ 60,000 กม. )  (อ่าน 15350 ครั้ง)

ออฟไลน์ bobbyroll

• Jr. Member
  • **
รุ่นต่อไปเล็งๆ Maxxis ms800 หรือ Continental UC6  ขนาด 225/50/r17 ครับ , ไม่อยากใช้ยี่ห้อแพง เพราะกะใช้อีก 3 ปั ก็จะเปลี่ยนรถครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เปลี่ยนเถอะแตกลายขนาดนี้ เจอวิ่งยาวๆร้อนๆหน่อยตกหลุมแรงๆแตก

และก็เจอแอ่งน้ำรถเหินน้ำแน่นอนสภาพนี้ แม้จะขับช้าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 17:35:51 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ดูเหมือนยังใช้ได้อยู่ ลองเอาเล็บจิกดูว่าจิกเข้าไหม ยังหยุ่นๆอยู่ไหม ถ้ามันแข็งจนจิกไม่ลงเหมือนปูนก็ถึงเวลาเปลี่ยนครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• **
จิกไม่ค่อยเข้าละครับ เนื้อยางค่อนข้างแข็งครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ใช้ได้ครับ ถ้าไม่วิ่งเร็ว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ poryaiii

• Newbie
  • *
เปลี่ยนก่อนหน้าฝนก็ดีครับ
CX5 2.5G
Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo

ออฟไลน์ tsubasa

ลองดูที่ด้านข้างๆยางก็ได้ จะมีจุดมาร์คสามเหลี่ยม ถ้าดอกยางสึกมาถึงตรงนี้ควรเปลี่ยนครับ
ของผมปกติจะดูสภาพยางด้วย เพราะตอน 5 หมื่นโล ทุกยี่ห้อ สภาพยางของรถผมยังโอเคอยู่ เลยไม่เปลี่ยนครับ  :)

ออฟไลน์ Smith686

จิกไม่ค่อยเข้าละครับ เนื้อยางค่อนข้างแข็งครับ

ดอกยางยังหนาอยู่นะครับ  ส่วนเรื่องยางแข็งนั้น ลองเข้าโค้งแรงๆดูว่ายางยังเกาะถนนดีหรือเปล่า  ถ้ามีเสียงยางลั่น เริ่มสไลด์แล้วก็ควรเปลี่ยน

Seadog

• บุคคลทั่วไป
การที่ดอกยังเหลือไม่ได้หมายความว่าสภาพยางยังดี วิ่งมา 60,000 km ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ เนื้อยางน่าจะแข็งแล้วแน่ๆ

ออฟไลน์ kez

ถ้าไม่วิ่งเร็ว วิ่งไกล  หน้าฝนค่อยเปลี่ยนก็ได้

ออฟไลน์ Tien.W

ยางมันแตกลายงาแล้ว แปลว่า เนื้อยางหมดสภาพแล้ว แม้ดอกยังหนา แต่การยึดเกาะกับถนนก็แทบไม่เหลือแล้วครับ

อีก 3 ปี เปลี่ยนรถ ก็ยางอีกชุดนึงพอดี เต็มๆอายุยางนั่นแหละ ดังนั้น ก็หายางดีๆใส่ล่ะครับ เพราะชีวิตคุณฝากไว้กับมันเลย ถ้าครึ่งปีก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าผมเป็น จขกท ผมเปลี่ยนครับ
และขับอีก 3 ปี ผมจะเลือกยางดีๆหน่อยครับ สำหรับผม 2 ปีก็จัดยางใหม่แล้วครับ(ใช้ปีละราวๆ 30,000 ++ กม)

ออฟไลน์ XyteBlaster

ดูตามบั้งของยางมันกร่อน หลุดเป็นก้อน ๆ แล้วครับ เรื่องนี้ช่างก็บ่นเหมือนกัน ถึงส่วนผสมยางยุคใหม่ที่เหมือนจะหมดอายุแล้วจะหลุดกร่อนแยกตัวออกจากกัน

เปลี่ยนยางดี ๆ ซักชุด ก็น่าจะลากได้ 3 ปีพอดี จนถึงตอนขายเลยครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ดอกยางยังสูงกว่าสะพานยางเยอะอยู่นะครับ ผมดูการแตกลายงาฟม่เป็น แว่บแรกยังรุ้สึกว่ายางสภาพยังดีอยู่เลย อยู่ที่การใช้งานของเจ้าของรถ ถ้าขับช้าขับสุภาพก็ใช่ต่อได้ แต่ถ้าขับไว ก็น่าเปลี่ยนครับ ยางแข็งให้ตัวน้อยแปลว่าเกาะถนนก็ด้อยลง ดอกยางที้สึกทำให้ร่องยางลดลง โอกาสเหินน้ำก็มากขึ้นครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ CNX

ตัวเลือกทั้ง2 คนละสไตล์ ต่างวิถีเลยครับ
MS800ยางนุ่ม เงียบ ไม่ซิ่ง ราคาถูก ผมใส่205-55-16กับSylphy 4เส้น7,200คุ้มค่าราคาจ่ายครับ

Conti UC6 ยางซิ่ง หนึบ ไม่รู้ว่าเสียงเงียบหรือดัง

ถ้าชอบยางซิ่ง หนึบ เสียงไม่เงียบ แต่ราคาเบาๆ ลองพิจารณาMaxxis I Pro Treadwear240 ราคา2,xxx เคยใช้ผมว่าคุ้มค่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 23:55:25 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ seeker

อีก 3 ปี ผมก็เปลี่ยนยางดีๆใช้แล้วครับ เพราะถึงรอบเปลี่ยนพอดี

เลยสงสัยว่ายางที่ใช้วิ่งมา 60,000 นี่ใช้มากี่ปีแล้วครับ
ดูจากขอบกับแก้มยาง มีรอยเยอะนะครับ วิ่งเร็วๆมีเสียง มีลื่นบ้างไหมครับ
ถ้ามีก็เปลี่ยนได้เลย ยางบางรุ่น ดอกเหลือเพียบ แต่ไม่เกาะถนนแล้ว เพราะยางมันตายแล้วครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ใด้อีกพักใหญ่ครับ bs mc สองยี่ห้อนี้ลากใด้สบายใจ

แต่อย่าขับเร็วมาก หมั่นเช็คลมยาง

• **
อีก 3 ปี ผมก็เปลี่ยนยางดีๆใช้แล้วครับ เพราะถึงรอบเปลี่ยนพอดี

เลยสงสัยว่ายางที่ใช้วิ่งมา 60,000 นี่ใช้มากี่ปีแล้วครับ
ดูจากขอบกับแก้มยาง มีรอยเยอะนะครับ วิ่งเร็วๆมีเสียง มีลื่นบ้างไหมครับ
ถ้ามีก็เปลี่ยนได้เลย ยางบางรุ่น ดอกเหลือเพียบ แต่ไม่เกาะถนนแล้ว เพราะยางมันตายแล้วครับ

ยางใช้มา 3  ปี กับ 2 เดือน ครับ มิชลิน 3st ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าใช้งานทั่วไป ยังใช้ได้อีกนานครับ หน้ายางแตกตามอายุและการใช้งาน

แต่ถ้าเน้นสมรรถณะ การยึดเกาะถนน และขับเร็ว ก็ใช้งานต่อไปสักพัก ก่อนเข้าหน้าฝน สักเดือน มิ.ย. ค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ

แต่ถ้าตังไม่ใช่ปัญหา ก็เปลี่ยนได้เลย

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา เปลี่ยนเลยดีกว่าครับ อย่างไรยางใหม่ย่อมดีกว่า พอได้ใช้อาจจะคิดได้ว่า รู้งี้เปลี่ยนนานแล้ว

ถ้างบจำกัด และทุกวันนี้รับได้กับสมรรถนะการขับขี่จากยางชุดนี้ ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Krongbun

เลี้ยวยูเทิร์นแล้วดังเอี๊ยดๆ เปลี่ยนเลยครับ เชื่อผม ผมเจ็บมาแล้ว  8)
ชุดแรก 70000 โล 3 ปีกว่า แบบนี้เลย ดอกเหลือ แต่แตกลายงา ทุกยูเทิร์นเอี๊ยดอ๊าด อย่างกับดริฟรถ 140+ รถออกอาการ
ชุดสอง 50000 โล ปีกว่า เริ่มมีเสียงเอี๊ยดอ๊าด ฝนตกหลงฤดู เบรคแล้วลื่น ลงข้างทางเลยฮะ มาที่ 80 เอง

ผ่อน 0% เอาก็ได้ครับ หรือถ้าขับไม่มากก็ยางแบรนรองๆเพิ่งทำตลาด  ;)

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
เปลี่ยนเถอะครับ ส่วนของใหม่ใช้อีก3ปี ใส่ของดีไปเลยครับ

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
primacy 4 ใช่มั้ยครับ ผมจำลายดอกยางได้เพราะใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน ของผมถ้า2ปี หรือ 50,000 กิโลอย่างไหนถึงก่อนผมจับเปลี่ยนเลย แต่ดูที่สภาพขอบยางเริ่มไปมากๆแล้วครับ เปลี่ยนเถอะครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ bingoman

ยางแตกลายงาแบบนี้ 225/50/17 ผมใช้ต่อมา 3 ปีแล้วครับ กับ S001 เพราะจอดตากแดด มันแตกลายงาตั้งแต่ใช้ยางไปปีกว่า  แต่ผมใช้ต่อมา 4 ปีกว่าได้แล้ว

ของจขกท. บอกตรงๆ ว่าสำหรับผม  ผมใช้ต่อได้ 3 ปีแน่ๆ สบายๆ 

แต่ของจขกท. Michelin ซึ่งก็ทน  แต่ผมไม่รับประกันว่าจะลากแบบผมได้มั้ย เพราะ Bridgestone มันทนมาก  ผมใช้ตอนเก่าๆ ตอนนี้ มันยังขับดี เบรคสั้น ไม่ลื่นไถล เลยครับ  ถ้าค่ายอื่น  คงลื่นไถล+ยางแข็งไปแล้ว

ออฟไลน์ bingoman

เลี้ยวยูเทิร์นแล้วดังเอี๊ยดๆ เปลี่ยนเลยครับ เชื่อผม ผมเจ็บมาแล้ว  8)
ชุดแรก 70000 โล 3 ปีกว่า แบบนี้เลย ดอกเหลือ แต่แตกลายงา ทุกยูเทิร์นเอี๊ยดอ๊าด อย่างกับดริฟรถ 140+ รถออกอาการ
ชุดสอง 50000 โล ปีกว่า เริ่มมีเสียงเอี๊ยดอ๊าด ฝนตกหลงฤดู เบรคแล้วลื่น ลงข้างทางเลยฮะ มาที่ 80 เอง

ผ่อน 0% เอาก็ได้ครับ หรือถ้าขับไม่มากก็ยางแบรนรองๆเพิ่งทำตลาด  ;)

ทั้งสองชุด เป็นยางรุ่นอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ kentaonline

• **
ปรกติผมใช้ยาง 5-7 ปีเลยครับ ถ้าขับไม่เยอะ (เวป https://www.michelin.co.th/auto/tips-and-advice/when-should-i-change-my-car-tyres ก็บอกว่าใช้ได้ถึง 10 ปี เพียงแต่ถ้า 5 ปีแล้วหมั่นตรวจสอบหน่อย) ถ้าร้านยางร้านไหนบอกว่า 2 ปี เปลี่ยน ผมไม่เข้าร้านนั้นเลยครับ

หลักๆก็ดูที่ สะพานยาง แหละครับ กรณี จขกท ยังโอเครอยู่เลยครับ
ถ้าขับปรกติไม่ซิ่ง ไม่เร็วมาก ผมใช้ต่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 22:08:43 โดย kentaonline »