ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาพวงมาลัย robotic ของ nissan march  (อ่าน 13479 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ปัญหาพวงมาลัย robotic ของ nissan march
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 09:34:42 »
ปัญหาพวงมาลัย robotic ของ nissan march (รวมถึงรถรุ่นอื่นๆ ที่พวงมาลัยมีอาการคล้ายกัน เช่น mirage, ciaz,...)
ที่เลี้ยวแล้วคืนตัวไม่หมด
on-centered feeling ไม่ดี
ขับตรงๆ แต่เป๋ไปมา

อาการเหล่านี้ สามารถแก้ด้วยการตั้งศูนย์แล้วเพิ่มมุม caster ได้ไหมครับ???
ในทางทฤษฎีดูเหมือนว่าน่าจะช่วยได้ แต่ในทางปฏิบัติไม่ทราบว่ามันสามารถปรับตั้งได้แค่ไหน
ท่านใดมีความเห็นหรือประสบการณ์ในการแก้ไขปัญหานี้บ้างครับ

ออฟไลน์ deertesla

Re: ปัญหาพวงมาลัย robotic ของ nissan march
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 10:38:22 »
ถ้าลองใส่ค้ำโช้คอาจจะทำให้พวงมาลัยดีขึ้นบ้างนะครับ น่าจะทำให้พวงมาลัยคมและหน้าไวขึ้นบ้างครับ  บางรายทำช่วงล่างใส่โช้คแต่งอย่างพวก monroe oe spectrum kyb newsr หรือพวก tein street TEIN ENDURAPRO siver H-drive ซึ่งทำให้ช่วงล่างกระชับแล้วยังทำให้ความคมของพวงมาลัยเพิ่มขึ้นด้วยครับ 

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
Re: ปัญหาพวงมาลัย robotic ของ nissan march
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 11:03:22 »
เปลี่ยนยางใหม่หรือเปล่า อาจจะเป็นที่หน้ายางกว้างไป

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 15:40:49 »
ใส่เบ้าโช้คแบบ balljoint 2 ทาง
ปรับแคมเบอร์และคาสเตอร์ได้บ้างครับ
เผื่อจะช่วยได้
แต่การเลี้ยวคืนช้า มีมุมคิงพิน เข้ามาเกี่ยวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 16:15:49 »
Pulsar ผม ใส่ค้ำหน้าแล้วดีขึ้นเยอะมาก

จากเดิม ออกมา พวงมาลัยเบา ขับสักร้อย ต้องถือสองมือ พวงมาลัยไม่นิ่ง ทีแรกคิดว่า ศูนย์ล้อมีปัญหา ลองเช็คก็ปกติ อาการก็ยังเหมือนเดิม

พอใส่ค้ำแล้ว หน้ารถนิ่งขึ้น พวงมาลัยคมขึ้น ขับทางไกล จับพวงมาลัยมือเดียวได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 19:21:21 »
มิราจผมเปลี่ยนยาง​ จาก16มาเป็น  18 แล้วอาการดีขึ้นครับ

แล้วเพิ่มค้ำหน้าไป​ ดีขึ้นเยอะเลย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2020, 00:52:15 »
Pulsar ผม ใส่ค้ำหน้าแล้วดีขึ้นเยอะมาก

จากเดิม ออกมา พวงมาลัยเบา ขับสักร้อย ต้องถือสองมือ พวงมาลัยไม่นิ่ง ทีแรกคิดว่า ศูนย์ล้อมีปัญหา ลองเช็คก็ปกติ อาการก็ยังเหมือนเดิม

พอใส่ค้ำแล้ว หน้ารถนิ่งขึ้น พวงมาลัยคมขึ้น ขับทางไกล จับพวงมาลัยมือเดียวได้แล้วครับ
ผมจะซื้อมาใส่บ้างครับพวงมาลัยมาร์ชหลอนมากเวลาขับมุด. แถมโช้คยังย้วยยิ่งกลัวยางยืดหัวกางเกงอีกครับ