ผู้เขียน หัวข้อ: แม็กเดิมติดรถ BMW กับแม็ก Aftermarket อันไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 5342 ครั้ง)

ออฟไลน์ whitebear

• Newbie
  • *
แม็กเดิมติดรถ BMW กับแม็ก Aftermarket อันไหนดีกว่ากันครับ

อย่างของ 430i เทียบกับแบรนด์ดังๆ เช่น BBS, Vorsteiner เป็นต้น

หรือเทียบแบรนด์รองๆ ลงมา เช่น Niche, Vertini

ถ้าเทียบคุณสมบัติ, ประสิทธิภาพ อันไหนดีกว่าครับ เพราะเห็นราคาเบิกศูนย์ก็ไม่แพ้แบรนด์ดังๆเลย

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: แม็กเดิมติดรถ BMW กับแม็ก Aftermarket อันไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 08:39:19 »
ถ้าเป็นBBSผมเอาBBSครับ เคยใส่BMWกับยางดีๆ เชื่อไหมว่าขึ้นเครื่องถ่วงล้อไม่ต้องถ่วงตะกั่วเพราะเครื่องถ่วงอ่านค่าได้0เลยเชียว วิ่งปล่อยมือทางตรงวิ่งตรงเป็นธนูเลยครับ ขอบอก
BMW 750E M SPORT

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: แม็กเดิมติดรถ BMW กับแม็ก Aftermarket อันไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 08:46:54 »
ล้อเดิม น่าจะเป็น VMR หรือไม่ก็ fuchsfelge ล้อ M4 น่าจะ Fuchsfelge ถ้าใช่ ล้อนี้ดีทีสุดละครับ โรงงานยี่ผลิตล้อForge ที่ดีมาก Porsche Lamborghini (ที่ไม่ใช่ล้อจีน) พวกรถ supercar ก็ต้องมาให้ที่นี่ทำ

แต่ถ้าล้อเดิมเขียน VMR ใช้ล้อ BBSดีกว่า

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 08:59:01 »
ล้อเดิมติดรถน่ะ แข็งและทน

ล้อแต่งยี่ห้อ "เทพๆ" ราคา "มารๆ" ในบางรุ่นก็ทนกว่า เบากว่า ล้อติดรถก็เยอะ เพียงแต่ต้องได้มาตรฐานอุตฯ
อันนี้แล้วแต่ชอบ เพราะ "ของแต่ง" อ้างอิงจาก "รสนิยม" และ "ตังค์" ในกระเป๋าเป็นหลัก

แต่ตาม คห. ของ V221 ที่ใส่แล้วลง "ศูนย์" ไม่ต้องถ่วงนี่ 1 ใน 1,000 หรือ 1 ในล้านเลย
เพราะปัจจัยมันไม่ได้อยู่แค่ล้อ
ยางที่ถูกผลิตมา "ใช่ว่า" นน.จะกระจายเสมอทั่วกันทั้งเส้น!!
มันมีจุดหนัก จุดเบาอยู่
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 09:14:52 »
ตามความเห็นบนเลยครับ ถ้าล้อ M car แท้ๆ ของดีอยู่แล้วนอกจากว่าจะไม่ชอบลาย ส่วนรถธรรมดา ก็แล้วแต่ลายถ้าชอบ Aftermarket ก็เลือกยี่ห้อดีๆได้เช่น hartge bbs rays แต่ถ้าอย่าง niche ใช้ติดรถดีกว่า

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 11:17:32 »
ล้อเดิมถ้า cast ก็ดีระดับนึงครับ ส่วนล้อ forged ได้น้ำหนักเบากว่า ตอนนี้ล้อ forged ของ BMW เริ่มมีผลิตโดย SAI Taiwan ครับแต่คุณภาพก็สูงอยู่ เรื่อง finishing ผมว่าล้อ aftermarket หลายเจ้ายังทำได้เนียนกว่าล้อ oem ทั้งของ SAI และ Fuchsfelge
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 11:43:21 »
ล้อแม็ก enkei ดีกว่าพวกติดรถมั้ยครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 12:54:14 »
ล้อแม็ก enkei ดีกว่าพวกติดรถมั้ยครับ

ล้อแม้คโรงงานของรถญี่ปุ่นส่วนใหญ่ = จ้าง Enkai ทำ

ล้อแม้คแต่ง Enkai = ต้องพวกรุ่น Tuning, Racing ถึงจะเบากว่าล้อโรงงานครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2020, 08:02:05 »
ตามความเห็นบนเลยครับ ถ้าล้อ M car แท้ๆ ของดีอยู่แล้วนอกจากว่าจะไม่ชอบลาย ส่วนรถธรรมดา ก็แล้วแต่ลายถ้าชอบ Aftermarket ก็เลือกยี่ห้อดีๆได้เช่น hartge bbs rays แต่ถ้าอย่าง niche ใช้ติดรถดีกว่า

ล้อ niche นี่ เห็นลายสวยๆ ราคาพอรับได้ แต่มันแย่หรือ คุณภาพ ไม่ดีเหรอครับ เห็นว่าเป็นล้อ แท้ๆ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2020, 08:16:17 »
คงต้องเทียบเป็นอย่างๆไปละครับ

ถ้าเอาล้อเดิม/แต่งโรงงานที่เป็นล้อธรรมดาไปเทียบกับล้อ Forged อันนั้น ล้อ Forged ก็ดีกว่า แต่ล้อโรงงานจะได้เปรียบกว่าเขาอยู่อย่างก็พวก เบรคแต่งตรงรุ่น หลายๆยี่ห้อมักจะอิงตามล้อโรงงาน ถ้าใส่ล้อแต่งไปอาจจะมีปัญหาเรื่องเบรคแต่งตรงรุ่นอาจติดนู้นนี่นั่นได้ครับ

อย่าง BBS USA เวปเขาจะมีให้เลือกเลย รถรุ่นนี้ใส่เบรครุ่นไหน ล้อของเขาลายอะไรที่ใส่ได้บ้าง
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 09:06:31 »
แม็กเดิมติดรถ BMW กับแม็ก Aftermarket อันไหนดีกว่ากันครับ

อย่างของ 430i เทียบกับแบรนด์ดังๆ เช่น BBS, Vorsteiner เป็นต้น

หรือเทียบแบรนด์รองๆ ลงมา เช่น Niche, Vertini

ถ้าเทียบคุณสมบัติ, ประสิทธิภาพ อันไหนดีกว่าครับ เพราะเห็นราคาเบิกศูนย์ก็ไม่แพ้แบรนด์ดังๆเลย

ต้องระบุตัวไหน มาเลยครับ เพราะคำว่า Aftermarket มันกว้างมาก

ถ้าเทียบกับล้อ Aftermarket ที่เป็นล้อ Forge ยังไงล้อ Aftermarket Forge ก็ดีกว่า เบากว่า แข็งแรงกว่า ราคาเท่าไหร่ไปสืบดู

แต่...ถ้าเทียบกับล้อ Aftermarket ที่เป็น Casting , Flow Forming มีทั้งดีกว่า พอๆ กัน หรือ แย่กว่าล้อเดิม ก็ต้องดูเป็นตัวๆ ไป เช่นกัน