ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า ราคาของ Suzuki Celerio ณ ปัจจุบัน น่าใช้หรือยังครับ  (อ่าน 8312 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
http://www.headlightmag.com/official-price-suzuki-celerio-oct-2019/

จากราคา ที่ปรับลดลงมา ตัว GL เหลือ 398,000 บาท ซึ่งในความเป็นจริงตัวนี้ ผมเห็นลงขายป้ายแดง จับได้ในราคา 3.5-3.6 แสน

มือสองปีเดียว เหลือ 2.5 แสนโดยประมาณ

เพื่อนๆ คิดว่า ถ้าสมมุติ ว่าราคาประมาณนี้ และคุณต้องการซื้อรถถูกๆ 5-7 ปีแล้วขายทิ้ง

ราคากลมๆ ประมาณ 3.5-4 แสนไม่เกินนี้ ถือว่าคุ้มค่าหรือยังครับกับการซื้อมาใช้

ได้รถเล็ก เบา แต่ล่างพอขับได้ (ดีกว่า Soluna AL50 นิดหน่อย) ประหยัดน้ำมัน
ราคาไม่แพง แทบจะ 7 ปีขายทิ้งหลักหมื่นก็ยังคุ้ม

อยากให้ทุกท่านร่วมกันวิจารณ์ครับ ว่า ควรลงราคามากกว่านี้ หรือรับได้แล้วครับ

ออฟไลน์ whoami

Re: คิดว่า ราคาของ Suzuki Celerio ณ ปัจจุบัน น่าใช้หรือยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 20:17:47 »
ถ้างบจำกัดเท่านี้ และต้องเป็นป้ายแดงเท่านั้น ก็ไม่เจอตัวเลือกอื่นแล้วอ่ะครับ

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: คิดว่า ราคาของ Suzuki Celerio ณ ปัจจุบัน น่าใช้หรือยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 21:21:22 »
ราคานี้ได้ครับ
แต่ขอไฟตัดหมอกหน้ากับไล่ฝ้ากระจกหลังเพิ่มครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 21:31:24 »
GA MT ผมว่าน่าสนนะ ซื้อมาแต่งเองทีหลังเอา

หรือไม่ก็ซื้อให้ลูกขับตอนเรียนไกลบ้าน ปลอดภัยกว่ามอไซต์อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 21:33:10 โดย gordonman »
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 22:24:55 »
ถ้าต้องป้ายแดงและมีงบเท่านั้นจริงๆๆๆๆๆๆ ก็ต้องตัวนี้
ถ้าจำไม่ผิดได้เครื่องแค่ 1.0 ซึ่งไม่เหมือนพวก swift หรือ ciaz
ยอดขายก็ไม่ดีทำให้ระยะยาวอะไหล่ไม่ว่าตะเครื่องหรือตัวถังจะแพงและหายาก

แต่งบเท่านี้ซื้อ vios มือสองหรือ ciaz มือสองน่าจะยังดีเสียกว่า

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 23:10:50 »
บอกว่ารถมือสองคุ้มกว่า ก็จริงครับ แต่ถ้ามีเงินสดไม่ถึงแล้วต้องผ่อน ในกรณีเงินต้นเท่ากัน รถราคาพอๆกัน (ราคานี้ Vios ก็ประมาณปี 2016) Celerio ผ่อนถูกกว่าเดือนละเกือบพันเลยนะครับ (อันนี้ได้มาจากการลองค้นเร็วๆ) ได้รถป้ายแดง รับประกัน 3 ปี ภาษี 5 ปีแรกไม่ถึงพัน ค่าบำรุงรักษาปีละ 3,000-4,000 ค่าน้ำมัน สมมติวิ่งกลับบ้านเดือนละ 1,000กม. แล้วทำได้ 20กม/ล ตามที๋ HLM ทดสอบไว้ ก็ใช้น้ำมัน E20 แค่พันต้นๆ ทนทานเชื่อถือได้ คือถ้ามองแต่ความประหยัดเงินแถมด้วยความเชื่อถือได้ Celerio ก็เป็นตัวเลือกที่ไม่แย่ครับ

สามารถมีรถป้ายแดงได้ในงบทุกอย่างรวมเดือนละไม่ถึง 6,000 บาท ผมว่าเป็นอะไรที่ Amazing มากๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 23:50:43 »
ถ้าต้องป้ายแดงและมีงบเท่านั้นจริงๆๆๆๆๆๆ ก็ต้องตัวนี้
ถ้าจำไม่ผิดได้เครื่องแค่ 1.0 ซึ่งไม่เหมือนพวก swift หรือ ciaz
ยอดขายก็ไม่ดีทำให้ระยะยาวอะไหล่ไม่ว่าตะเครื่องหรือตัวถังจะแพงและหายาก

แต่งบเท่านี้ซื้อ vios มือสองหรือ ciaz มือสองน่าจะยังดีเสียกว่า
ซื้อรถมือสองก็เสี่ยงพังกลางทาง เสี่ยงเป็นรถย้อมแมวมาขายอีก หรือบางรายอาจโดนเจ้าของเก่าซุกยาหรือสิ่งผิดกฎหมายมาอีกหละครับ ผมว่าเซเลริโอยังทนทานน่าไว้ใจกว่ามาร์ชที่เป็นรถขี้โรคมากๆ

บอกว่ารถมือสองคุ้มกว่า ก็จริงครับ แต่ถ้ามีเงินสดไม่ถึงแล้วต้องผ่อน ในกรณีเงินต้นเท่ากัน รถราคาพอๆกัน (ราคานี้ Vios ก็ประมาณปี 2016) Celerio ผ่อนถูกกว่าเดือนละเกือบพันเลยนะครับ (อันนี้ได้มาจากการลองค้นเร็วๆ) ได้รถป้ายแดง รับประกัน 3 ปี ภาษี 5 ปีแรกไม่ถึงพัน ค่าบำรุงรักษาปีละ 3,000-4,000 ค่าน้ำมัน สมมติวิ่งกลับบ้านเดือนละ 1,000กม. แล้วทำได้ 20กม/ล ตามที๋ HLM ทดสอบไว้ ก็ใช้น้ำมัน E20 แค่พันต้นๆ ทนทานเชื่อถือได้ คือถ้ามองแต่ความประหยัดเงินแถมด้วยความเชื่อถือได้ Celerio ก็เป็นตัวเลือกที่ไม่แย่ครับ

สามารถมีรถป้ายแดงได้ในงบทุกอย่างรวมเดือนละไม่ถึง 6,000 บาท ผมว่าเป็นอะไรที่ Amazing มากๆเลยนะครับ
ผมว่าค่าผ่อนก็ส่วนนึง แต่ค่าเสื่อมรถ มืองสองที่ต้องเปลี่ยนตามอายุหรือตามการใช้งานร่วมด้วยอีก  ผมว่าเซเลริโอคุ้มมากนะครับ ในตัวท็อป420,000ที่นังไม่รวมส่วนลด แถมเอาไปแต่งต่อก็สวยดีด้วย

GA MT ผมว่าน่าสนนะ ซื้อมาแต่งเองทีหลังเอา

หรือไม่ก็ซื้อให้ลูกขับตอนเรียนไกลบ้าน ปลอดภัยกว่ามอไซต์อีก
ถ้าเป็นผมมีลูกคงซื้อเกียร์ออโต้ให้ครับ มือใหม่หัดขับเกียร์ธรรมดาอันตรายเกินไปและไม่อยากให้มาลำบากเข้าครัชต์เหยียบเกียร์จนแทบอยากขายรถไปซื้อเกียร์ออโต้ และการจราจรสมัยนี้ไม่ค่อยเอื้อต่อเกียร์ธรรมดาด้วย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 00:08:09 »
ผมว่าเป็นรถที่แต่งแล้วสวยนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 00:12:27 »
ลืมไปเลยเรื่องนึง ผมว่ามันเหมาะกับพี่เต้กรีนจีมากนะครับ ค่าบำรุงรักษาไม่แพง ช่วงขับดีกว่ามาร์ชและมิราจพอควร และไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกเหมือนนิสสันมาร์ช  อย่างมาร์ชและนิสสันอัลเมร่า  ขี้งกมากที่จะพ่นาีห้องเครื่องให้เรียบร้อย แต่เซเลริโอคันนี้ราคาแค่สามแสนต้นๆกลับพ่นมาให้ครับ  ผมว่าพี่ไปทดลองขับแล้วน่าจะชอบนะครับ

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 08:16:18 »
ถ้าเน้นขับจากจุด A ไปจุด B ผมว่าเป็นรถที่ออกป้ายแดงแล้วคุ้มสุดละ ทีสำคัญมันแต่งขึ้นด้วยนะเอ้อ 8)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 08:26:58 »
รถป้ายแดง มีประกันศูนย์ มือ1 ที่เรา อุ่นใจไปยาวๆ
ขับไปใช้ค่อยๆผ่อนไป ดอกไม่แพง ถ้าได้ดอก 0% 5 ปีนี้แจ่ม เหมือนเช่าขับแล้วได้ฟรี หากงบน้อยและต้องการความสบายใจซื้อได้ครับ ส่วนตัวผมให้ความมั่นใจรถมือ1 มากกว่ารถมือ 2

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 08:58:28 »
ก็ ok แล้วครับ ต่างกับเจ้าอื่นแสนนึง (แบบยังไม่รวมส่วนลด) คิดเป็นเปอร์เซ็นต์ก็ 25% แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 11:19:50 โดย YZA »

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 09:24:06 »
อยากให้คงราคาประมาณนี้ จูนเครื่อง+เพิ่มอุปกรณ์ความปลอดภัย
แล้วเข้าโครงการ Eco car phase 2

ออฟไลน์ diamond4me

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 09:38:02 »
ลากขายมานานมากๆๆ ยังไม่ model change อีกหรือนี่

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 10:09:18 »
ถ้าใช้ขับในเมือง ประมาณไปตลาด ไปห้างอะไรพวกนี้ ผมว่าเป็นตัวเลือกที่ดีเลยครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 10:11:47 »
อืดเกินไปวัสดุไม่ดี ภายนอกท้ายสวย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 10:20:21 »
ถ้าใช้ขับในเมือง ประมาณไปตลาด ไปห้างอะไรพวกนี้ ผมว่าเป็นตัวเลือกที่ดีเลยครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 14:02:44 »
รุ่น 3.98 แสน ไม่รู้ออฟชั่นยังงัย ถ้าซื้อจริงผมสนใจอัมเมร่ารุ่นล่างสุดราคา 5.09 แสนมากกว่า

ปล. ถ้าราคานี้ตั้งแต่แรก น่าจะขายดิบขายดีไปละ เสียดายจริงๆ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 17:21:28 »
Ciaz มือสองราคาลงแรงมาก และรถก็ยังใหม่อยู่   
Celerio ถ้าต้องการป้ายแดงในงบเท่านี้  จึงจะน่าสน  แต่อย่าลืมว่า  ราคาผ่อนต่อเดือนนั้น  eco car ค่ายอื่นก็พอๆกัน   ยอดขายจึงเป็นอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 19:37:05 »
ขับในเมือง ซื้อความสบายใจก็คุ้มอยู่ครับ แต่ถ้าเงื่อนไขนี้ ผมอาจจะดู EV คันเล็ก ๆ เปรียบเทียบด้วยครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 22:14:37 »
ให้เซลล์ใช้วิ่งหาลูกค้าใน กทม 5ปีประมูลขายทิ้งยังไงเงินหายไปก็น้อยกว่าอีโก้คาร์

รถวิ่งเซลล์ต่อให้ใช้โตโยต้าก็ขายไม่ได้ราคาต้องส่งประมูลทิ้งเพราะนะยะวิ่งมากและสภาพโทรมสุดๆ

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 07:11:51 »
เมื่อวานลองไปนั่งมา จะติก็แค่เบาะหลังที่หมอนรองหัวมันสูงแค่ต้นคอเอง

ดูอัตราการกินน้ำมันในอีโค่สติ๊กเกอร์กลับกินกว่าสวิฟท์ใหม่อีก แต่ราคาเซเลิโอตัวท็อปถูกกว่าสวิฟท์ตัวเริ่มต้นหกหมื่นบาท ส่วนต่างนี้ใช้เติมน้ำมันได้หลายกม.อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 07:19:40 โดย manonmoon »