ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าตัดต่อปลายท่อใหม่ จะส่งผลต่อเสียงหรือประสิทธิภาพไหมครับ  (อ่าน 12785 ครั้ง)

ออฟไลน์ whitebear

• Newbie
  • *
กำลังสนใจจะเปลี่ยนท่อ เล็ง esienmann ไว้ แต่ก็อยากใส่ชุดแต่ง M4 ด้วย แต่เจ้ากรรมตำแหน่งท่อของ 430i มันไม่ตรงกับ M4

คือมันออก 4 รูก็จริง แต่ตำแหน่งของ M4 มันจะอยู่มาตรงกลาง ในขณะที่ 430i มันชิดริมซ้ายขวามากกว่า (ตามรูปเลยครับ)

ช่างบอกว่าสามารถตัดต่อปลายท่อให้มันออกตรงตำแหน่งที่ต้องการได้ไม่ส่งผลเสียอะไร

แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่าจริงหรอครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

• Newbie
  • *
เข้าใจว่าน่าจะประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ทำจริงๆก็ทำได้ละครับ แต่ท่อ eisenmann ของแพงด้วย เอามาตัดก็น่าเสียดายอยู่นะครับ

หม้อพักปลาย ทำใหม่ในบ้านเราเอาก็ได้นะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Sit: )

โมกันชนท้ายหรือหาชุดแต่ง น่าจะง่ายกว่าโมท่อรึเปล่าไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ตัดก็เสียดาย
แต่ก็ต้องทำ เพื่อความสวยจบ

หาร้านที่เชื่อมสวยๆ ด้วยนะคับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตัดต่อได้ ย้ายตำแหน่งได้ แทบไม่มีผลอะไร แต่เสียงอาจจะเปลี่ยน ถ้าปลายยาวขึ้น หรือ สั้นลง จากพักปลาย

แต่เป็นผม หาซื้อท่อตรงรุ่นมาใส่ดีกว่า เสียดาย ใส่ไปเบื่อจะขายก็ไม่ได้ราคา

ออฟไลน์ apinui

ตัดทำไมอะครับ ตัดมาก็ใส่ไม่ได้ เพราะคุณต้องหากันชนท้าย M4 มาใส่ให้ท่อออกกลางอยู่ดี ...

ถ้าจะแปลงแล้ว หาตรงรุ่นมาใส่ดีกว่านะ อย่าไปตัดมันเลย จัดกันชนท้าย M4 กับชุดท่อที่ใส่กับมันได้พอดี ดูมีค่ามีราคากว่า ...

ไปตัดปลายแปลงปลายเป็นรถกระบะ มันไม่ดีหรอก ....

ออฟไลน์ ACE

• Jr. Member
  • **
ปัญหานี้เปลี่ยนแค่ตัว Diffuser น่าจะจบแล้วนะครับผม
หรือว่า กันชนท้ายเป็นของรุ่นไหนอยู่ครับ เพราะถ้าไม่ใช่ตัว m sport น่าจะต้องเปลี่ยนกันชนท้ายด้วย  ::)
2015 Porsche Cayman (Flat-6 2.7 NA)
2006 Mercedes-benz SLK200 (I4 1.8 Supercharge)
2014 Mercedes-benz E250CDI (I4 2.1 Turbo Diesel)
2015 BMW Activehybrid 3 (L6 3.0 Turbo Hybrid)
2013 Audi Q7 (V6 3.0 Turbo Diesel)
2022 Mercedes-benz C43 (V6 3.0 Turbo)

• Newbie
  • *
ตัดทำไมอะครับ ตัดมาก็ใส่ไม่ได้ เพราะคุณต้องหากันชนท้าย M4 มาใส่ให้ท่อออกกลางอยู่ดี ...

ถ้าจะแปลงแล้ว หาตรงรุ่นมาใส่ดีกว่านะ อย่าไปตัดมันเลย จัดกันชนท้าย M4 กับชุดท่อที่ใส่กับมันได้พอดี ดูมีค่ามีราคากว่า ...

ไปตัดปลายแปลงปลายเป็นรถกระบะ มันไม่ดีหรอก ....

ก็ท่อตรงรุ่นมีแบรนด์ของ 430i ที่ออกกลางมันหาไม่มีไงครับ และผมจะแต่งเป็น body M4 อยู่แล้วครับ

หรือหมายถึงให้หาท่อไทยทำ แต่พอท่อไทยเท่าที่หาข้อมูลดูก็ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร

• Newbie
  • *
โมกันชนท้ายหรือหาชุดแต่ง น่าจะง่ายกว่าโมท่อรึเปล่าไม่แน่ใจ

คืออยากได้ทรง  M4 เลยไม่อยากโมตัว body น่ะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาแค่ตัดปลายท่อเรียบๆ คงไม่มีผลกับเสียงนะครับ

แต่ถ้าปลายที่ตัดออก ผิวในท่อไม่เรียบ แล้วเอาปลายเรียบใส่แทน อาจจะมีเสียง

ปลายเท่าเดิม ประสิทธิภาพการไหลเท่าเดิมครับ เล็กหรือใหญ่ขึ้นมีผลตามขนาดที่เปลี่ยน

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เข้าใจว่าน่าจะประมาณนี้ครับ
นึกถึงแขน ที-เร็กซ์เลย  :P

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
มีผลครับ ท่อยิ่งยาวยิ่งเงียบลง ท่อยิ่งมีส่วนเว้าส่วนโค้งยิ่งเงียบ และยิ่งเว้ายิ่งโค้งยิ่งเพิ่มการอั้นไอเสีย แต่ดูจากรูปแล้วอาจจะมีผลแค่นิดๆหน่อยๆนะครับ แต่ผมรู้สึกเสียดายของ เหมือนท่านอื่นๆเลยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky