ผู้เขียน หัวข้อ: City Zx = สามารถ Remap หรือจูนได้ไหมครับ ??  (อ่าน 16647 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
City Zx = สามารถ Remap หรือจูนได้ไหมครับ ??
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 05:19:00 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ
เป็นรถ City Zx อายุ 12 ปีกว่าๆ ไมล์ประมาณ 105,000 กม. ไม่ได้ติดแก๊ส

1. หลังเปลี่ยนหัวฉีดมือ 2 มาแล้ว = ค่า Short Term Fuel Trim อยู่ระหว่าง +10 ถึง +20 โดยประมาณดังคลิป
ซึ่งแปลว่า "รถผมจ่ายน้ำมันบาง ??" 

(ก่อนเปลี่ยนหัวฉีดมือ 2 ค่า STFT ดูผ่าน App Torque Pro อยู่ระหว่าง -10 ถึง -15 โดยประมาณ
น่าจะแปลว่ารถจ่ายน้ำมันหนา ??)

2. ค่า STFT ของรถผม หลังการเปลี่ยนหัวฉีดน้ำมันมือ 2 + แคตมือ 2
ลองติดเครื่องเดินเบาในบ้าน+เหยียบคันเร่งไปที่ 2 – 3 พันรอบ
ค่า STFT =  +10  ถึง +20 โดยประมาณ (ตอนรอบสูง รถควรจะจ่ายน้ำมันหนา ?? )
กลายเป็นรถจ่ายน้ำมันบาง ??

3. แต่ตอนวัดค่า AFR ที่ปลายท่อไอเสีย ได้ค่า 22.7 เมื่อ พ.ค. 2561 (ก่อนเปลี่ยนแคตมือ 2 & หัวฉีดมือ 2)
ตอนนั้นค่า STFT ที่แสดงผ่านแอพ Torque Pro = -10 ถึง -15 โดยประมาณครับ
ตอนนั้นรถน่าจะจ่ายน้ำมันหนา ??

4. รถ City Zx ซึ่งเป็นเครื่องยนต์ NA =  สามารถ Remap หรือจูนได้ไหมครับ
เพื่อจะหาสาเหตุการจ่ายน้ำมันที่อาจจะไม่ปกติ เผื่อว่าจะเจอปัญหาของการเหยียบเบรคแล้วรอบเครื่องตกด้วย ??

มีสมาชิกท่านใดพอจะแนะนำ จูนเนอร์ ที่จะอ่านค่าความผิดปกติของรถ Honda ผมได้บ้างไหมครับ ??
ผมจะได้ลองเอารถไป Remap  แต่ได้ยินมาว่า รถเครื่อง NA = Remap ได้แรงม้าเพิ่มนิดเดียว ไปเด่นเรื่องได้แรงบิดมากกว่า
ผมลองหาจาก Google เจอร้านจูน อยู่ 3 ร้าน

4.1 Dyno Dampz

4.2 KKT Easy Tuner

4.3 Mo Tuner's shop

4.4 อ.วรพล สิงห์เขียวพงษ์ (มั้ง)--อ่านเจอจากใน HLM ครับ

แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องค่าใช้จ่ายในการจูนครับ ถ้า 4 - 5 พันบาท = พอสู้ราคาไหวครับ ถ้าหลักหมื่นคงไม่ไหวครับ  :'(  :'(  :'(

5. ปัญหาเครื่องสะดุด รถจะดับ = เกิดจากหัวเทียนที่น่าจะปลอมครับ
ผมให้อู่ทดสอบไฟรั่วของคอยล์จุดระเบิดทั้ง 4 อัน = ไม่มีไฟรั่วครับ

ก็เลยซื้อหัวเทียนจากทางอู่ที่ไปทำ คือ NGK BKR6E-11 GP
รูปร่าง หน้าตาก กล่องเหมือนของ Shopee เลยครับ

แต่หัวเทียนด้านในต่างกัน เช่น หัวเข็มที่มีขนาดเล็กกว่า,
การยิงเลเซอร์ (สลัก) คำว่า BKR6E-GP ---หัวเทียน Shopee ยิงแต่คำว่า JAPAN
ราคา 4 หัว 800 บาท แพงกว่า Shopee ที่ขายแค่ 300 บาท

หลังเปลี่ยนหัวเทียน = อาการเครื่องยนต์สะดุด จะดับหายไปครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ johnlee

Re: City Zx = สามารถ Remap หรือจูนได้ไหมครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 07:34:24 »
ผมเห็นอู่เก่งๆบางที่ มักจะโพสรูปโนตบุคที่แสดงกราฟการจ่ายน้ำมันเรียงตามรอบเครื่องยนต์

ส่วนมากรถที่คุมด้วย ECU สามารถดูกราฟแบบนี้ได้นะครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

Re: City Zx = สามารถ Remap หรือจูนได้ไหมครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 08:05:25 »
ผมเห็นอู่เก่งๆบางที่ มักจะโพสรูปโนตบุคที่แสดงกราฟการจ่ายน้ำมันเรียงตามรอบเครื่องยนต์

ส่วนมากรถที่คุมด้วย ECU สามารถดูกราฟแบบนี้ได้นะครับ

อู่อะไรครับ = โปรดประทานบอก Please.... :'(
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 08:26:37 »
ในรายการ จะแนะนำ จ๊อด gettuned
Remap หาคนใจเย็น จูนแก้ได้ตลอด ไม่โยนไฟล์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 08:55:32 »
ในรายการ จะแนะนำ จ๊อด gettuned
Remap หาคนใจเย็น จูนแก้ได้ตลอด ไม่โยนไฟล์

ถ้าไปปรึกษา จ๊อด gettuned = พอจะแก้ไข & หาสาเหตุ ของการจ่ายน้ำมันที่ บางไป หนานไป ได้ไหมครับ
และการจูนรถ = เสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ ?? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 09:14:00 »
เป็นรถ City Zx อายุ 12 ปีกว่าๆ ไมล์ประมาณ 105,000 กม. ไม่ได้ติดแก๊ส

1. หลังเปลี่ยนหัวฉีดมือ 2 มาแล้ว = ค่า Short Term Fuel Trim อยู่ระหว่าง +10 ถึง +20 โดยประมาณดังคลิป
ซึ่งแปลว่า "รถผมจ่ายน้ำมันบาง ??" 

(ก่อนเปลี่ยนหัวฉีดมือ 2 ค่า STFT ดูผ่าน App Torque Pro อยู่ระหว่าง -10 ถึง -15 โดยประมาณ
น่าจะแปลว่ารถจ่ายน้ำมันหนา ??)

2. ค่า STFT ของรถผม หลังการเปลี่ยนหัวฉีดน้ำมันมือ 2 + แคตมือ 2
ลองติดเครื่องเดินเบาในบ้าน+เหยียบคันเร่งไปที่ 2 – 3 พันรอบ
ค่า STFT =  +10  ถึง +20 โดยประมาณ (ตอนรอบสูง รถควรจะจ่ายน้ำมันหนา ?? )

3. แต่ตอนวัดค่า AFR ที่ปลายท่อไอเสีย ได้ค่า 22.7 เมื่อ พ.ค. 2561 (ก่อนเปลี่ยนแคตมือ 2 & หัวฉีดมือ 2)
ตอนนั้นค่า STFT ที่แสดงผ่านแอพ Torque Pro = -10 ถึง -15 โดยประมาณครับ
ตอนนั้นรถน่าจะจ่ายน้ำมันหนา ??

4. รถ City Zx ซึ่งเป็นเครื่องยนต์ NA =  สามารถ Remap หรือจูนได้ไหมครับ
เพื่อจะหาสาเหตุการจ่ายน้ำมันที่อาจจะไม่ปกติ เผื่อว่าจะเจอปัญหาของการเหยียบเบรคแล้วรอบเครื่องตกด้วย ??

มีสมาชิกท่านใดพอจะแนะนำ จูนเนอร์ ที่จะอ่านค่าความผิดปกติของรถ Honda ผมได้บ้างไหมครับ ??
ผมจะได้ลองเอารถไป Remap  แต่ได้ยินมาว่า รถเครื่อง NA = Remap ได้แรงม้าเพิ่มนิดเดียว ไปเด่นเรื่องได้แรงบิดมากกว่า
ผมลองหาจาก Google เจอร้านจูน อยู่ 3 ร้าน

4.4 อ.วรพล สิงห์เขียวพงษ์ (มั้ง)--อ่านเจอจากใน HLM ครับ

แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องค่าใช้จ่ายในการจูนครับ ถ้า 4 - 5 พันบาท = พอสู้ราคาไหวครับ ถ้าหลักหมื่นคงไม่ไหวครับ  :'(  :'(  :'(

5. ปัญหาเครื่องสะดุด รถจะดับ = เกิดจากหัวเทียนที่น่าจะปลอมครับ
ผมให้อู่ทดสอบไฟรั่วของคอยล์จุดระเบิดทั้ง 4 อัน = ไม่มีไฟรั่วครับ

ก็เลยซื้อหัวเทียนจากทางอู่ที่ไปทำ คือ NGK BKR6E-11 GP
รูปร่าง หน้าตาก กล่องเหมือนของ Shopee เลยครับ

แต่หัวเทียนด้านในต่างกัน เช่น หัวเข็มที่มีขนาดเล็กกว่า,
การยิงเลเซอร์ (สลัก) คำว่า BKR6E-GP ---หัวเทียน Shopee ยิงแต่คำว่า JAPAN
ราคา 4 หัว 800 บาท แพงกว่า Shopee ที่ขายแค่ 300 บาท

หลังเปลี่ยนหัวเทียน = อาการเครื่องยนต์สะดุด จะดับหายไปครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
ตามคาดเลยครับ หัวเทียนช๊อปปี้ทำพิษ

ส่วน ค่า short term ที่จ่ายน้ำมันบาง  ถ้าไม่อยาก flash ecu รถให้วุ่นวาย  ก็ขออู่เขาเปลี่ยนหัวฉีดใหม่ เป็นหัวฉีดของ honda k20a ใส่เข้าไปแทน(k20a เครื่องยนต์2,000cc. ถ้ายังไม่พออีก อัพเป็น k24a 2400 cc.)  เคสเรื่องหัวฉีดน้ำมัน  ไม่น่าจะต้องเสียเงินเพิ่ม หากบาง ก็ให้อู่เปลี่ยนหัวฉีดเบอร์โตขึ้น  แล้ว วัดค่าใหม่   ถ้าให้ดี  จับด้วย af wideband ให้ค่าผ่าน  จะได้รอบเดียวจบครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 09:30:19 »

หลังเปลี่ยนหัวเทียน = อาการเครื่องยนต์สะดุด จะดับ หายไปครับ

ตามคาดเลยครับ หัวเทียนช๊อปปี้ทำพิษ

ส่วน ค่า short term ที่จ่ายน้ำมันบาง  ถ้าไม่อยาก flash ecu รถให้วุ่นวาย  ก็ขออู่เขาเปลี่ยนหัวฉีดใหม่ เป็นหัวฉีดของ honda k20a ใส่เข้าไปแทน(k20a เครื่องยนต์2,000cc. ถ้ายังไม่พออีก อัพเป็น k24a 2400 cc.)  เคสเรื่องหัวฉีดน้ำมัน  ไม่น่าจะต้องเสียเงินเพิ่ม หากบาง ก็ให้อู่เปลี่ยนหัวฉีดเบอร์โตขึ้น  แล้ว วัดค่าใหม่   ถ้าให้ดี  จับด้วย af wideband ให้ค่าผ่าน  จะได้รอบเดียวจบครับ

ถ้าเเปลี่ยนหัวฉีด K20A จากเครื่อง Civic FD 2.0 = อาการเหยียบเบรค รอบเครื่องตก จะหายไป ?? 

ถ้าเปลี่ยนหัวฉีด K20A = อาการเหยียบเบรครอบเครื่องตกไม่หาย ??

เพราะตอนนี้หลังจากเปลี่ยนหัวฉีดมือ 2 L15 แล้ว = รอบเครื่องกลับมาตกเท่าเดิมที่ ประมาณ 600 RPM เหมือนเดิมแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 09:36:32 โดย lonely »

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 10:11:18 »
ST fuel trim เป็นบวก แปลว่า O2 sensor เจอว่า O2 หลังเผาไหม้เหลือเยอะไป .. ผู้ต้องสงสัย (ไม่ได้เรียงตามความน่าจะเป็น)
- O2 sensor
- มีอากาศเข้าหลัง airflow (unmeterred airflow)
- หัวฉีดอุดตัน

ส่วนกลไกการจัดระเบิดไม่แน่ใจ อาจจะต้องลองดูองศา advance/retard ไฟด้วย

ผมก็ยังคงเชียร์ให้ลองคุยกับจูนเนอร์สายละเอียดดูครับ (แต่คชจ.ก็ตามค่าวิชาอ่ะนะครับ)

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 10:20:21 »
ระบบ ไฟผ่าน

ลองกลับไปเช็ค จากจุดเริ่มใหม่ก่อนครับ ลิ้น+ชดเชย+สายแวค+เซ็นเซอร์อากาศ+อากาศรั่ว+วาล์วกำลัง+อัด

ทำไมรอบตก? ทำไมหัวฉีดเดิมจ่ายบางทั้งที่ล้าง+เปลียนกรองมาแล้ว?

ปัญหาเกินขึ้นครั้งแรก หลังจากอะไร? (หลังจากไปถอดล้างลินปีก+ชดเชยเดินเบามาใช่ไหม) ไม่ใช่ขออภัย

หายดีแล้วค่อยไปจูน ไปเพิ่มขนาดหัวฉีดเพื่อความเนียน ก็ไม่สายครับ กลับไปเริ่มต้นจากของเดิมก่อน

จ่ายหนา จ่ายบ้าง ไปบ้างนิดหน่อย มีหลายเรื่องมากที่กล่องเอามาคิด  เซ็นเซอร์อากาศ+รอบเครื่อง+คันเร่ง(ตำแหน่งลิ้นปีก)+อุณหภูมิเครื่อง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 10:26:46 »
ST fuel trim เป็นบวก แปลว่า O2 sensor เจอว่า O2 หลังเผาไหม้เหลือเยอะไป .. ผู้ต้องสงสัย (ไม่ได้เรียงตามความน่าจะเป็น)

ก่อนเปลี่ยนหัวฉีดมือ 2 ค่า Short Term Fuel Trim = ค่ามักจะเป็นลบครับ แปลว่ารถผมจ่ายน้ำมันหนา ??

- O2 sensor

เปลี่ยนเป็นของเทียบยี่ห้อ Walker จำนวน 2 ตัว ทั้งตัวบน & ตัวล่างครับ

- มีอากาศเข้าหลัง airflow (unmeterred airflow)
หมายถึงตรงไหนอ่ะครับ หลังลิ้นปีกผีเสื้อ ??

- หัวฉีดอุดตัน
หัวฉีดไม่น่าใช่ครับ = หัวฉีดเดิม & หัวฉีดมือ 2 = ทดสอบการรั่ว+ทดสอบการจ่ายน้ำมันทั้งคู่ครับ

ส่วนกลไกการจุดระเบิดไม่แน่ใจ อาจจะต้องลองดูองศา advance/retard ไฟด้วย
แอพ Car Gauage Pro = แสดงองศาจุดระเบิดครับ
เป็นค่าตอนที่ยังใช้หัวฉีดเดิมติดรถ & ผ่านการล้างหัวฉีด & ทดสอบการจ่ายน้ำมันแล้ว
แต่ผมไม่ทราบว่าเป็นค่าที่ถูกต้องไหม ??

ผมก็ยังคงเชียร์ให้ลองคุยกับจูนเนอร์สายละเอียดดูครับ (แต่คชจ.ก็ตามค่าวิชาอ่ะนะครับ)
จากจูนเนอร์ที่ผมยกตัวอย่างมา

4.5 ร้านจ๊อด  Gettuned

คุณ Turin = แนะนำร้านไหนดีครับ ผมไม่ค่อยมีความรุ้ในด้านการจูนรถเลยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 10:39:32 »
ระบบ ไฟผ่าน

ระบบสายไฟของรถ ?? หรือ ระบบไฟที่หมายถึงการจุดระเบิด คอยล์ & หัวเทียน ครับ ??

ลองกลับไปเช็ค จากจุดเริ่มใหม่ก่อนครับ ลิ้น+ชดเชย+สายแวค+เซ็นเซอร์อากาศ+อากาศรั่ว+วาล์วกำลัง+อัด
มีแค่วาล์ว ที่ไม่ทราบว่าอู่ตั้งค่าให้ถูกต้องไหม = เคยไปอู่นึง จะให้ตั้งวาล์วให้ใหม่ ก็ไม่ยอมตั้งให้

ลิ้นปีกผีเสื้อ & มอเตอร์เดินเบา = ของมือ 2 จากญี่ปุ่น  (อาการรอบเครื่องตก ไม่ว่าจะเป็นมอเตอร์เดินเบาของมือ 2 จากญี่ปุ่น = ไม่ต่างกับมอเตอร์เดินเบาของแท้เบิกศูนย์ที่ถอดออกไป)

กำลังอัดวัดล่าสุด เมื่อ 11 ก.พ. 2563 = สูบ 1 - 3 ได้ค่า 200  , สูบ 4 ได้ค่า 210

ท่อร่วมไอดี =  ล้างทำความสะอาดด้วยน้ำมันเบนซิน+ไม่มีรั่ว & ประเก็นท่อร่วมไอดียังมีสภาพดี

สายแวคคั่ม = เปลี่ยนสายท่อลมทุกเส้นเป็นสายซิลิโคนของ Samco

สายเช็ควาล์วเบรค & หม้อลมเบรค & แม่ปั๊มเบรคตัวบน = เปลี่ยนเป็นของแท้เบิกศูนย์

เช็นเซอร์อากาศ = ฉีดทำความสะอาดด้วยน้ำยา CRC

รถยนต์คันนี้ ในตอนนี้ = ไม่มี DTC Code ใดๆ

ทำไมรอบตก? ทำไมหัวฉีดเดิมจ่ายบางทั้งที่ล้าง+เปลียนกรองมาแล้ว?

ปัญหาเกินขึ้นครั้งแรก หลังจากอะไร? (หลังจากไปถอดล้างลินปีก+ชดเชยเดินเบามาใช่ไหม) ไม่ใช่ขออภัย

อาจจะใช่หรือไม่ใช่ เพราะจำไม่ค่อยได้ เพราะตอนนั้นอาการมันประดังมาหลายๆ อย่าง

ที่เห็นชัดเจนที่สุดว่ารอบเครื่องตกมาที่ 580 RPM ตอนเหยียบเบรค = หลังจากนำหัวฉีดเดิม ล้าง & ทดสอบการจ่ายน้ำมัน & เปลี่ยน Filter, O Ring เมื่อปลายปี 2560

หายดีแล้วค่อยไปจูน ไปเพิ่มขนาดหัวฉีดเพื่อความเนียน ก็ไม่สายครับ กลับไปเริ่มต้นจากของเดิมก่อน

จ่ายหนา จ่ายบ้าง ไปบ้างนิดหน่อย มีหลายเรื่องมากที่กล่องเอามาคิด  เซ็นเซอร์อากาศ+รอบเครื่อง+คันเร่ง(ตำแหน่งลิ้นปีก)+อุณหภูมิเครื่อง

การจูนรถ = เป็นเรื่องท้ายๆ ที่คิดจะทำเลยครับ ตอนนี้เหลือแค่ปั๊มติ๊ก & กล่อง ECU ที่น่าจะมีปัญหา ??

ออฟไลน์ spitfire

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 12:26:05 »

ถ้าไปปรึกษา จ๊อด gettuned = พอจะแก้ไข & หาสาเหตุ ของการจ่ายน้ำมันที่ บางไป หนานไป ได้ไหมครับ
และการจูนรถ = เสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ ?? ขอบคุณครับ

น่าจะลองโทรคุยดู
ผมว่าคุณจอร์จเค้าตรงๆ ถ้าปัญหาไม่น่าจะแก้ด้วยการรีแมป เค้าน่าจะบอกเองเลย
ราคารีแมปแต่ละรุ่นมันไม่เท่ากัน 
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 12:55:30 »

น่าจะลองโทรคุยดู
ผมว่าคุณจอร์จเค้าตรงๆ ถ้าปัญหาไม่น่าจะแก้ด้วยการรีแมป เค้าน่าจะบอกเองเลย
ราคารีแมปแต่ละรุ่นมันไม่เท่ากัน

ผมส่งข้อความไปถามทาง FB แล้วครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 16:22:41 »
- อากาศหลังลิ้นปีกผีเสื้อ > หมายถึงท่ออากาศต่างๆ (ทั้งท่อแวคคั่ม และ ท่อลม) บางทีอาจเป็นปัญหาหญ้าปากคอกเช่นเหล็กรัดท่ออากาศเข้าท่อร่วมไม่แน่น หรือ แตก
- จริงๆค่านี้แปลว่า อากาศจริงเยอะกว่าที่วัดได้ หรือ น้ำมันจ่ายจริงน้อยกว่าที่กล่องสั่ง .. ซึ่งก็อาจเป็นได้ว่า airflow วัดค่าได้ไม่ถูกต้อง หรือ หัวฉีดไม่สมบูรณ์(ซึ่งทดสอบแล้วผ่าน ก็น่าจะตัดไปได้) หรือ แรงดันเชื้อเพลิงน้อยกว่าที่ควร (ปั๊ม, กรองเบนซิล)
- ในบรรดาจูนเนอร์ที่ list มา ผมเคยคุยกับ gettune ที่เดียวครับ ไม่อยู่ในสถานะจะแนะนำได้ครับ

ปล. มีอีกอย่างที่อาจเป็นได้ คือ ช่างบางคนชอบตั้งรอบเบาด้วยการตั้ง stopper ของลิ้นปีกผีเสื้อ ทำให้เวลาถอนคันเร่งหมด (ตอนเหยียบเบรค) ยังมีอากาศเข้ามามากกว่าที่กล่องคิดว่าจะมี (เพราะกล่องจะคิดว่าลิ้นปีกผีเสื้อปิดสนิทแล้ว)

เป็นผมจะลองตรวจสอบท่อก่อนว่าแน่นไหม มีแตกหักไหมด้วยตัวเองก่อน ถ้าไม่มีก็อาจลองให้ช่างดูลิ้นปีกผีเสื้อกับแรงดันเบนซิล ถ้ายังไม่มีอะไรผิดปกติคงต้องปรึกษาคนที่ดู log เก่งๆแล้วล่ะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 18:10:10 »
--กำลังอัดยังดี วาล์วน่าจะยังไม่มีปัญหา

ลิ้นปีกผีเสื้อ & มอเตอร์เดินเบา = ของมือ 2 จากญี่ปุ่น  (อาการรอบเครื่องตก ไม่ว่าจะเป็นมอเตอร์เดินเบาของมือ 2 จากญี่ปุ่น = ไม่ต่างกับมอเตอร์เดินเบาของแท้เบิกศูนย์ที่ถอดออกไป)

-- ซีลตัวชดเชย ท่ออากาศ ตัวชดเชยเอง การประกอบ ท่ออากาศ ขั่วสายไฟ สายสัญญา ไล่กลับไปกล่อง  องศาลิ้น เซ็นเซอร์องศาลิ้น

ท่อร่วมไอดี - สายแวคคั่ม

--สมาชิกข้างบนบอกแล้ว ของใหม่แต่ ติดตั้งดีไหม

สายเช็ควาล์วเบรค & หม้อลมเบรค & แม่ปั๊มเบรคตัวบน = เปลี่ยนเป็นของแท้เบิกศูนย์

--เช็คซ้ำ เช็ควาล์วลมผ่านฝั่งเดียว หม้อรั่ว แป้นเบรคค่อยๆจม--

เช็นเซอร์อากาศ = ฉีดทำความสะอาดด้วยน้ำยา CRC

-- นำยาอะไร สภาพเส้นลวดดีไหม ตัวมันเองเสียไหม ลองสลับกับตัวอื่นดูรึยัง ตัวขั่วสายไฟ สายสัญานรวมกับไล่ย้อนกลับไปจนถึงกล่อง ขั่วเป็นไง สภาพสายเป็ยไง

ที่เห็นชัดเจนที่สุดว่ารอบเครื่องตกมาที่ 580 RPM ตอนเหยียบเบรค = หลังจากนำหัวฉีดเดิม ล้าง & ทดสอบการจ่ายน้ำมัน & เปลี่ยน Filter, O Ring เมื่อปลายปี 2560

-- หัวฉีด เช็ค แล้วปกติ ก็ตัดไป เหลือแต่แรงดันน้ำมัน --

-- เปิดแอร์ ปิดแอร์ เข้าเกียร์ D N แล้วอาการเป็นไง ใส่ d ดึงเบรกมือแล้วเป็นงัย --

กล่อง ECU ที่น่าจะมีปัญหา
-- ดูภายนอก ขั่ว สายไฟ มีอะไรผิดปกติ ลอง reset ลองสลับกล่อง --

เอาใจช่วยนะครับ อย่าเข้าใจผิด
แต่ถ้ายังเห็นกันในบอร์ด จน จขกท ยกลง อย่าแยกท่อนนะครับ อาจจะขอซื้อต่อราคาไม่แพงมาศึกษานะครับ เครื่องตัวนี้ น่าสนุกจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 18:14:46 โดย Wongsakorn5558 »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 19:12:00 »
- อากาศหลังลิ้นปีกผีเสื้อ > หมายถึงท่ออากาศต่างๆ (ทั้งท่อแวคคั่ม และ ท่อลม) บางทีอาจเป็นปัญหาหญ้าปากคอกเช่นเหล็กรัดท่ออากาศเข้าท่อร่วมไม่แน่น หรือ แตก

เห็นช่างของอู่บอกผมว่า ถ้ามีท่อลมรั่ว = แม้จะไม่เหยียบเบรค รอบเครื่องก็ต้องตก ??

- จริงๆค่านี้แปลว่า อากาศจริงเยอะกว่าที่วัดได้ หรือ น้ำมันจ่ายจริงน้อยกว่าที่กล่องสั่ง .. ซึ่งก็อาจเป็นได้ว่า airflow วัดค่าได้ไม่ถูกต้อง
หรือ หัวฉีดไม่สมบูรณ์(ซึ่งทดสอบแล้วผ่าน ก็น่าจะตัดไปได้) หรือ แรงดันเชื้อเพลิงน้อยกว่าที่ควร (ปั๊ม, กรองเบนซิล)

กรองเบนซิน (กรองน้ำมันเชื้อเพลิง??) เปลี่ยนรอบที่ 2 ของแท้เบิกศูนย์เมื่อ มิ.ย. 2561 & เรกูเรเตอร์น้ำมันครับ

- ในบรรดาจูนเนอร์ที่ list มา ผมเคยคุยกับ gettune ที่เดียวครับ ไม่อยู่ในสถานะจะแนะนำได้ครับ

ร้าน Gettuned Tuning Service ตอบมาว่า = City Zx จูนไม่ได้ครับ
  :'(  :'(

ปล. มีอีกอย่างที่อาจเป็นได้ คือ ช่างบางคนชอบตั้งรอบเบาด้วยการตั้ง stopper ของลิ้นปีกผีเสื้อ ทำให้เวลาถอนคันเร่งหมด (ตอนเหยียบเบรค) ยังมีอากาศเข้ามามากกว่าที่กล่องคิดว่าจะมี (เพราะกล่องจะคิดว่าลิ้นปีกผีเสื้อปิดสนิทแล้ว)

ลิ้นปีกผีเสื้อมือ 2 ตัวนี้ = มาอย่างไร ใส่อย่างนั้นเลยครับ ทำแค่น้ำยา CRC ทำความสะอาดก่อนใส่ครับ
แต่อาการก็เหมือนกับลิ้นปีกผีเสื้อเดิมติดรถครับ

เป็นผมจะลองตรวจสอบท่อก่อนว่าแน่นไหม มีแตกหักไหมด้วยตัวเองก่อน
ถ้าไม่มีก็อาจลองให้ช่างดูลิ้นปีกผีเสื้อกับแรงดันเบนซิล ถ้ายังไม่มีอะไรผิดปกติคงต้องปรึกษาคนที่ดู log เก่งๆแล้วล่ะครับ

หมายถึง ตรวจสอบ "ท่อลม" หรือเปล่าครับ ??

แรงดันเบนซิน = ตรวจสอบอย่างไรครับ ??

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 19:33:04 »
--กำลังอัดยังดี วาล์วน่าจะยังไม่มีปัญหา

กำลังอัด = ดีมาตลอดครับ วัดครั้งแรก ก็ ต.ค. 2560

-- ซีลตัวชดเชย ท่ออากาศ ตัวชดเชยเอง การประกอบ ท่ออากาศ ขั้วสายไฟ สายสัญญา ไล่กลับไปกล่อง  องศาลิ้น เซ็นเซอร์องศาลิ้น

ท่อร่วมไอดี - สายแวคคั่ม

ท่อร่วมไอดี = ล้างด้วยน้ำมันเบนซิน & ทดสอบรั่วแล้ว ??

มอเตอร์เดินเบา (ตัวชดเชยรอบ) ก็น่าจะติดตั้งได้ดี ทาด้วยกาวปะเก็นดำ = จะของแท้เบิกศูนย์ หรือ ของมือ 2 ก็อาการเดียวกัน คือ เหยียบเบรคแล้วรอบตก-ไม่เป็นทุกครั้ง

ท่ออากาศ (ท่อลม) = จะท่อเดิมติดรถ หรือ ท่อใหม่ที่เป็นซิลิโคน ก็อาการเดียวกัน

--สมาชิกข้างบนบอกแล้ว ของใหม่แต่ติดตั้งดีไหม

ก็น่าจะติดตั้งได้ถูกต้องครับ = ไล่น้ำมันเบรคทุกครั้ง หลังเปลี่ยนไป ก็อาการเดิมครับ คือ เหยียบเบรคแล้วรอบตก-ไม่เป็นทุกครั้ง

--เช็คซ้ำ เช็ควาล์วลมผ่านฝั่งเดียว หม้อรั่ว แป้นเบรคค่อยๆ จม--

หม้อลมเบรคจะใบเก่า ใบใหม่ = ไม่น่ารั่วครับ แป้นเบรคไม่เคยจม (นอกจากยุบเพิ่มเองนิดๆ ตอนติดไฟแดง -- ซึ่งเป็นตั้งแต่ตอนรถป้ายแดง)

-- น้ำยาอะไร สภาพเส้นลวดดีไหม ตัวมันเองเสียไหม ลองสลับกับตัวอื่นดูรึยัง ตัวขั้วสายไฟ สายสัญานรวมกับไล่ย้อนกลับไปจนถึงกล่อง ขั่วเป็นไง สภาพสายเป็นไง

ไม่มี DTC Code แจ้ง Error = สันนิษฐานไว้ก่อน ว่าตัวมันมีสภาพดี แต่คงเสื่อมไปตามเวลา

อยากสลับกับตัวอื่น = หาของมาสลับไม่ได้ครับ ถ้าอยากลอง ต้องซื้อมาเปลี่ยนเลยครับ จะของแท้เบิกศูนย์ หรือ ของมือ 2

ตัวอย่างเช่น ECT Sensor (เซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำหล่อเย็น) ก็สงสัยตัวนี้เหมือนกัน = เบิกศูนย์ราคา 2,500 บาท มาเปลี่ยน แต่ก็อาการเดิม คือ เหยียบเบรคแล้วรอบตก-ไม่เป็นทุกครั้ง

-- หัวฉีด เช็ค แล้วปกติ ก็ตัดไป เหลือแต่แรงดันน้ำมัน --

แรงดันน้ำมัน = ตรวจสอบอย่างไรครับ ??

มีอู่ไหนรับตรวจสอบบ้าง ?? ถ้าทราบช่วยแนะนำมาเลยครับ
ถ้าสู้ราคาไหว ผมจะไปตรวจสอบเรื่องแรงดันน้ำมัน จะได้หายคาใจ

-- เปิดแอร์ ปิดแอร์ เข้าเกียร์ D N แล้วอาการเป็นไง ใส่ d ดึงเบรกมือแล้วเป็นงัย --

เป็นเหมือนกันหมดครับ ถ้าเข้าเกียร์ D จะเปิดแอร์ หรือ ปิดแอร์ =  เหยียบเบรคแล้วรอบตก-ไม่เป็นทุกครั้ง

เว้นแต่เกียร์ N = ไม่มีอาการอะไร

กล่อง ECU ที่น่าจะมีปัญหา
-- ดูภายนอก ขั่ว สายไฟ มีอะไรผิดปกติ ลอง reset ลองสลับกล่อง --

Reset ECU = ทำหลายรอบมากๆ แล้วครับ แต่ก็อาการเดิม คือ เหยียบเบรคแล้วรอบตก-ไม่เป็นทุกครั้ง

ลองสลับกล่อง = ต้องหาซื้อกล่อง ECU เพื่อมาลองครับ จะของแท้เบิกใหม่ หรือ ของมือ 2

เอาใจช่วยนะครับ อย่าเข้าใจผิด
แต่ถ้ายังเห็นกันในบอร์ด จน จขกท ยกลง อย่าแยกท่อนนะครับ อาจจะขอซื้อต่อราคาไม่แพงมาศึกษานะครับ เครื่องตัวนี้ น่าสนุกจริงๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ & กำลังใจ
แต่สิ่งที่อยากให้ตรวจเช็ค = ไม่มีช่างอู่ไหนยอมทำให้ทั้งหมดหรอกครับ

ธรรมชาติของช่าง = ถ้าคิดว่าตัวนั้นมันไม่เสีย เราไปขอให้ตรวจ หรือ ทดลองอย่างไร ช่างก็ไม่อยากทำให้หรอกครับ

ส่วนเรื่องเครื่อง L15A ของติดรถ = ถ้าผมเปลี่ยนเครื่องใหม่ ค่อยมาคุยเรื่อง ซื้อ-ขายกันอีกทีครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 09:46:43 »
ชักหมดมุก  ;D

ถ้าทุกอย่างมั่นใจว่าสมบูรณ์ ก็อาจจะเหลือเกียร์ที่ว่าผ้าคลัชจับไม่สุดทำให้ตอนเบรคชะลอโดยยังอยู่ในเกียร์ D เพลาฉุดรอบเครื่องลง

พูดไปแล้วก็แอบอยากเป็นวิชาช่างเองเหมือนกัน หลายๆงานที่เหมือนจุกจิก ไปเรื่องมากกับช่างเค้าก็ไม่อยากทำงานให้ ปล่อยเค้าทำเองก็ได้ไม่ถูกใจ .. เอาใจช่วยครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 10:05:48 »
ชักหมดมุก  ;D

ถ้าทุกอย่างมั่นใจว่าสมบูรณ์ ก็อาจจะเหลือเกียร์ที่ว่าผ้าคลัชจับไม่สุดทำให้ตอนเบรคชะลอโดยยังอยู่ในเกียร์ D เพลาฉุดรอบเครื่องลง

พูดไปแล้วก็แอบอยากเป็นวิชาช่างเองเหมือนกัน หลายๆงานที่เหมือนจุกจิก ไปเรื่องมากกับช่างเค้าก็ไม่อยากทำงานให้ ปล่อยเค้าทำเองก็ได้ไม่ถูกใจ .. เอาใจช่วยครับ

เรื่องเกียร์ = โทรไปปรึกษาอู่ AM ออโต้ ที่รับซ่อมเกียร์โดยเฉพาะแล้วครับ
จากการพูดคุยและให้ข้อมูลเบื้องต้น = เกียร์อาจจะเสื่อมสภาพตามกาลเวลา
แต่ปัญหาเหยียบเบรคแล้วรอบเครื่องตก = ยังไม่น่าใช่สาเหตุจากเกียร์ครับ 

ส่วนร้าน Gettuned = ไม่รับจูน City Zx นะครับ ให้เหตุผลว่า รถรุ่นนี้ จูนไม่ได้ครับ :'(  :'(  :'(

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 10:11:22 »

มีอู่ไหนรับตรวจสอบบ้าง ?? ถ้าทราบช่วยแนะนำมาเลยครับ
ถ้าสู้ราคาไหว ผมจะไปตรวจสอบเรื่องแรงดันน้ำมัน จะได้หายคาใจ
[/color]

เป็นเหมือนกันหมดครับ ถ้าเข้าเกียร์ D จะเปิดแอร์ หรือ ปิดแอร์ =  เหยียบเบรคแล้วรอบตก-ไม่เป็นทุกครั้ง

เว้นแต่เกียร์ N = ไม่มีอาการอะไร

สรุป ถ้าไม่เข้าเกียร์ ไม่มีอาการอะไรใช่ไหมครับ รอบไม่ตก ไม่สั่น ไม่สดุด ปกติทุกอย่าง?  CODE ไม่มีอะไรฟ้อง เครื่องยนต์มั่นใจแล้วเกือบทุกจุด

ปัญหาก็คือ ถ้าเข้าเกียร์แล้วเป็นใช่ไหมครับ? แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้ง?

ตัวการอาจไม่ใช่ตัวเครื่องแล้วก็ได้ ของต่อพวงที่มันดึงรอบลง จนชดเชยสุดแล้วยังไม่พอ และพอเร่งรอบสูง แล้ว อืด อื้อ เหมื่อนรถไม่มีกำลัง ?

ที่ช่างไม่ทำให้เพราะมันเป็นงานที่เสียเวลา มองไม่เห็นตัวเงิน และ เป็นงานแก้ จากที่อื่นไม่รู้กี่ที่ ครับ ลองให้คิดค่าแรงเป็น ชม แบบ ศูนย์ดูครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 10:15:05 »

เรื่องเกียร์ = โทรไปปรึกษาอู่ AM ออโต้ ที่รับซ่อมเกียร์โดยเฉพาะแล้วครับ
จากการพูดคุยและให้ข้อมูลเบื้องต้น = เกียร์อาจจะเสื่อมสภาพตามกาลเวลา
แต่ปัญหาเหยียบเบรคแล้วรอบเครื่องตก = ยังไม่น่าใช่สาเหตุจากเกียร์ครับ 

ส่วนร้าน Gettuned = ไม่รับจูน City Zx นะครับ ให้เหตุผลว่า รถรุ่นนี้ จูนไม่ได้ครับ :'(  :'(  :'(

โทรคุยไม่รู้เรื่องแน่ครับ ขับไปให้อูดูอาการ ดีสุด
บางอย่าง ฟังจากที่พูดเป็นอีกอย่าง ไปเห็นอาการจริงเป็นอีกอย่าง

***มอเตอร์เดินเบา (ตัวชดเชยรอบ) ก็น่าจะติดตั้งได้ดี ทาด้วยกาวปะเก็นดำ = จะของแท้เบิกศูนย์ หรือ ของมือ 2 ก็อาการเดียวกัน คือ เหยียบเบรคแล้วรอบตก-ไม่เป็นทุกครั้ง***
ตัวนี้ก็ต้องไปดูครับ ปกติน่าจะเป็นซีลยางที่เป็นเส้น ถ้าใช้กาวดำทาช่วย สมมุติว่าบีบหนา ตอนประกบ กาวเล็ดเข้าช่อง ก็อาจจะมีปัญหาแบบเดียวกับสกปรก ไม่เคยล้าง ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 10:20:01 โดย Wongsakorn5558 »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 11:09:47 »

[/color]

สรุป ถ้าไม่เข้าเกียร์ ไม่มีอาการอะไรใช่ไหมครับ รอบไม่ตก ไม่สั่น ไม่สดุด ปกติทุกอย่าง?  CODE ไม่มีอะไรฟ้อง เครื่องยนต์มั่นใจแล้วเกือบทุกจุด
เป็นเช่นนั้นครับ = หลังจากแก้ไขมาหลายอย่างแล้ว

ปัญหาก็คือ ถ้าเข้าเกียร์แล้วเป็นใช่ไหมครับ? แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้ง?

ไม่ใช่ครับ = ต้องบอกว่า เข้าเกียร์ D + เหยียบเบรค รอบจะตกมาที่ 600 RPM แต่ไม่เป็นทุกครั้ง

ตัวการอาจไม่ใช่ตัวเครื่องแล้วก็ได้ ของต่อพวงที่มันดึงรอบลง จนชดเชยสุดแล้วยังไม่พอ

ไม่ใช่ครับ = พอรอบเครื่องตกมาที่ 600 RPM จากการเหยียบเบรค
มอเตอร์ชดเชยรอบเดินเบา จะทำงานแบบถวายชีวิต เพื่อเร่งให้รอบเครื่องกลับไปที่ 750 RPM ในทันที (ไม่เกิน 1 วินาที)

และพอเร่งรอบสูง แล้ว อืด อื้อ เหมื่อนรถไม่มีกำลัง ?
การเร่งรอบสูง = รถก็ยังมีกำลังปกติครับ พอจะเร่งหนีกระบะส่งของที่บ้าพลังได้  ;) ;)

ที่ช่างไม่ทำให้เพราะมันเป็นงานที่เสียเวลา มองไม่เห็นตัวเงิน และ เป็นงานแก้ จากที่อื่นไม่รู้กี่ที่ ครับ ลองให้คิดค่าแรงเป็น ชม แบบ ศูนย์ดูครับ
คิดค่าแรงเป็นชั่วโมง = ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ แต่เคสนี้ แม้แต่ศูนย์ยังไม่รับทำเลยครับ  :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 11:20:57 »

โทรคุยไม่รู้เรื่องแน่ครับ ขับไปให้อู่ดูอาการ ดีสุด
บางอย่าง ฟังจากที่พูดเป็นอีกอย่าง ไปเห็นอาการจริงเป็นอีกอย่าง

อาการไม่เด่นชัด ไม่เป็นทุกครั้ง = ถึงขับไปอู่ ก็ยากที่จะหาสาเหตุเจอครับ  :'(  :'(  :'(

***มอเตอร์เดินเบา (ตัวชดเชยรอบ) ก็น่าจะติดตั้งได้ดี ทาด้วยกาวปะเก็นดำ = จะของแท้เบิกศูนย์ หรือ ของมือ 2 ก็อาการเดียวกัน คือ เหยียบเบรคแล้วรอบตก-ไม่เป็นทุกครั้ง***

ตัวนี้ก็ต้องไปดูครับ ปกติน่าจะเป็นซีลยางที่เป็นเส้น ถ้าใช้กาวดำทาช่วย สมมุติว่าบีบหนา ตอนประกบ กาวเล็ดเข้าช่อง ก็อาจจะมีปัญหาแบบเดียวกับสกปรก ไม่เคยล้าง ได้ครับ

ตอนเปลี่ยนมอเตอร์เดินเบาของแท้เบิกศูนย์ = ช่างที่อู่ A "อาจจะ" บีบกาวประเก็น "หนา" ไปนิดนึง

แต่ตอนเปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อมือ 2 & มอเตอร์เดินเบามือ 2 จากญี่ปุ่น = ช่างอู่ B ก็ทากาวประเก็นดูปกติครับ