ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ Auto ออกตัวช้า เวลาครื่องเย็นตอนเช้า  (อ่าน 16853 ครั้ง)

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
ขอความรู้ และคำแนะนำจากเพื่อน สมช ครับ

รถผม Camry ACV40 เกียร์ Auto เริ่มมีปัญหาออกตัวช้าเวลาครื่องเย็นตอนเช้าๆ หลังstartต้องรอประมาณ 5 วินาที รถจึงค่อยๆออกตัว
จากนั้นก็วิ่งใด้ตามปรกติ ไม่มีปัญหาเกียร์กระตุกหรือไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์  เป็นรถใช้งานมา13ปี ระยะทาง 250,000 กม ตั้งแต่ป้ายแดง
ดูแลรถตามระยะ เปลี่ยนถ่าย นมก ทุกๆห้าหมื่นกิโล ดูแลรถแบบมีอะไรเสียจับเปลี่ยนใหม่หมดเพราะใช้รถทุกวันต้องการความมั่นใจ

วางแผนจะใช้คันนี้อีกประมาณ 2 ปีครับ

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมแต่ไม่แน่ใจว่า ปัญหาจะมาจากคลัชเกียร์ 1 ลื่น หรือมาจาก O Ring ในเกียร์หมดสภาพ หรือปัญหาอื่นๆ

ควรจัดการซ่อมอะไรก่อนหลังดีครับ เช่นควรให้อู่ล้างทำความสะอาดกรองเกียร์ก่อน หรือข้ามไป Overhaul เกียร์เลย หรือหาเกียร์มือสองมาเปลียนดีครับ
ตามแผนที่จะใช้งานอีกประมาณสองปี โดยใช้รถทุกวันครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ประกอบ

ออนไลน์ kez

• Hero Member
Re: เกียร์ Auto ออกตัวช้า เวลาครื่องเย็นตอนเช้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 10:51:30 »

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เต็มระบบไล่จองเก่าให้หมด พร้อมกรอง

ถ้ายังไม่หายคงต้องซ่อมเกียร์ จะมือสอง หรือ จะ overhual

ดูที่ราคา ถ้ามันใกล้กัน overhual ไปเลย แต่ถ้าต่างกันเยอะ

เกียร์เซียงกง

ออฟไลน์ zorara

• **
Re: เกียร์ Auto ออกตัวช้า เวลาครื่องเย็นตอนเช้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 10:58:24 »
รถติดแก๊สไหมครับ
ผมเป็นอาการนี้จากติดแก๊สแล้ววาล์วยัน
เครื่องเย็นเข้า D รถไม่ไป
พอร้อนแล้วปกติ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 11:14:04 »
ผมเป็นอาการนี้จากติดแก๊สแล้ววาล์วยัน
รถติดแก๊ส ใช้แก็สมาประมาน 200,000 กิโลครับ เป็นประเด็นใหม่ หรือว่าไม่ใด้เกิดจากเกียร์ แต่เป็นวาล์วยัน หรือทั้งสองประเด็น
ทั้งเกียร์ และ วาล์วยัน เราจะ confirm ว่ามาจากประเด็นไหนใด้อย่างไรครับ ผมคยเอาไปตั้งวาล์ว ตอนใช้ประมาน แสนกิโลครั้งหนึ่ง รถไม่ใด้มีปัญหาอะไรครับ ตอนนั้นแค่ทำตามคำแนะนำ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 12:14:22 »
ถ้าวิ่งน้ำมัน เจออาการแบบเดียวกันนี้ไหมครับ?
เพื่อที่จะง่ายต่อการเช็คระบบน้ำมัน/ระบบLPG
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 13:07:26 »
ถ้าวิ่งน้ำมัน เจออาการแบบเดียวกันนี้ไหมครับ?
เพื่อที่จะง่ายต่อการเช็คระบบน้ำมัน/ระบบLPG

ตอนเกียร์  camry เสียตอน 3.6 แสน กม. ก็เริ่มจากอาการนี้ครับ

ตอนเช้า หลังติดเครื่อง ใส่เกียร์ D รถไม่ยอมไหลออกตัวครับ ต้องรอนาน 5 วินาที จึงเริ่มมีแรงส่งจากเกียร์

เตรียมตัวได้เลยครับ จากนี้อีกสักพัก น่าจะราว 2-4 สัปดาห์ กรณีวิ่งเยอะ น่าจะใส่เกียร์ D รถก็ไม่ค่อยไปแล้ว
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 15:19:15 »
เกียร์ล้วน ๆ ไม่เกี่ยวกับเครื่องยนต์

โอริงบางตัวเสื่อม น้ำมันลีกได้  ลองใช้เครื่องมือจับก็จะรู้ครับ  จัดแรงดันว่าหายไปมากไหม ว่ามันหนักไหม และเป็นมากที่เกียรไหน?  รู้ครับ

ออฟไลน์ zorara

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 16:28:20 »
รถติดแก๊ส ใช้แก็สมาประมาน 200,000 กิโลครับ เป็นประเด็นใหม่ หรือว่าไม่ใด้เกิดจากเกียร์ แต่เป็นวาล์วยัน หรือทั้งสองประเด็น
ทั้งเกียร์ และ วาล์วยัน เราจะ confirm ว่ามาจากประเด็นไหนใด้อย่างไรครับ ผมคยเอาไปตั้งวาล์ว ตอนใช้ประมาน แสนกิโลครั้งหนึ่ง รถไม่ใด้มีปัญหาอะไรครับ ตอนนั้นแค่ทำตามคำแนะนำ

แต่จุดต่างเกียร์พังจะเห็นตอนเข้าเกียร์+เปลี่ยนเกียร์
ส่วนวาล์วยันเป็นเฉพาะเครื่องเย็นครับ เว้นแต่มันอาการหนัก

เรื่องฟันธง
คงต้องช่างแล้วล่ะครับ
แต่มันต้องสงสัยหมดเลยเพราะเกียร์ก็ใกล้จะ 300,000 แล้ว

ออฟไลน์ sarnub

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 17:09:03 »
อาการนี่ที่รถ​ Wish​ ผมใช้ได้อีกนานอยู่นะครับ​ ผมไปเปลี่ยนเกียร์ตอนอาการหนักๆ​ คือรอประมาณ​ 30​ วิ​ รถถึงวิ่ง​ แล้วตอนวิ่งตอนเครื่องเย็น​ มีอาการเหมือนเกียร์ลื่นๆ​ รวมอายุก็​ ราวๆ​ 450,000 km  ของผมยกเกียร์มือสองยุ่นใส่

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 18:02:34 »
ถ้าเตรียมขายก็ฟรัชเกียร์เต็มระบบ 8ลิตรขึ้นไป แล้วเติม add stopleak เกียร์ที่ฟื้นฟูซีลเกียร์อย่างของ crc k&w, liquimoly, penrite

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 20:11:35 »
อาการนี้เป็นที่เกียร์ครับ คันเก่าผมเคยเป็นตอนเข้าเกียร์ถอย ถ้าวาล์วยัน เครื่องจะมีอาการรอบสะดุด เดินไม่เรียบครับ ของผมก็ติดแก๊สเหมือนกัน ครับ ตั้งวาล์ว ไป 2 ครั้งแล้วก็ได้ยกเครื่องพร้อมเกียร์เลย

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2020, 12:11:24 »
เปลี่ยน นมก ล้างระบบเกียร์ลองก่อน ถ้าไม่หายก็ทำใจไว้ครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2020, 18:31:25 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
ผมจะทำจากง่ายไปยาก และถูกไปแพงครับ

เริ่มจากเมื่อวานใด้เปลี่ยนกรองเกียร์แล้ว ค่าเสียหายประมาณห้าพันบาท
ผลดูเหมือนจะดีขึ้นหน่อยคือ จากรอประมาน 5 วิ ก็เหลือ ประมาน 3 วิ
แต่คงต้องดูให้นานกว่านี่

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 09:25:31 »
อยากรู้ผลเหมือนกัน ว่าเกิดจากอะไร เคยถามบางอู่บอกโอริงเสื่อม บางอู่บอกครัชสึก

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 17:14:59 »
มาแจ้งข้อมูลเพิ่มเติมครับ หลังจากเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ และ น้ำมันเกียร์ มาประมาณสามอาทิตย์
อาการที่ต้องรอ ตอนเครื่องเย็นให้รถเคลื่อน ดีกว่าก่อนทำแบบรู้สึกใด้ แม้จะไม่ถึงขนาดรถใหม่ๆ แต่
อยู่ในระดับที่ไม่รำคาญครับ

คิดว่าเป็นทางเลือกที่ดีทางนึง ยิ่งถ้ายังรักษาในระดับนี้ใด้เกินหนึ่งปีถือว่าคุ้มมาก

ออนไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 17:23:09 »
เอ ตอนเช้าๆ  ไม่ต้อง warm รถ ก่อนขับออกไปกันเลยเหรอคับ ?

นึกว่าต้องสตาร์ทวอร์มรถซัก 30วิ+ ก่อนเข้าเกียร์ออกรถซะอีก  ผมยังไม่เคยลองแบบเช้ามา สตาร์ทปุ๊บออกรถเลยซักกะที  ..... ก็พาลให้สงสัยว่า เช้ามาสตาร์ทแล้ววิ่ง่เลยเนี่ย น้ำมันเครื่องที่มันกองอยู่ทีอ่างด้านล่าง มันไหลครบ loop เข้าชิ่นส่วนครบทันเหรอคับ ??
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 17:34:05 »
เรียนตามตรงว่า ไม่เคยรอเลยครับ

คันก่อนๆ  อย่าง accord ใช้ 12 ปี  camry คันนี้ 14 ปี ก็ทำแบบเดียวกัน
จริงๆ ใช้ใด้ถึงระดับนี้โดยยังไม่ต้อง overhual เครื่อง และ เกียร์ ผมว่าน่าพอใจระดับนึงครับ

อีกประการ ผมเคยอ่านผ่านตาว่าการติดเครื่องใว้เฉยๆ ขณะเครื่องเย็นจะมีปริมาณควันเสียสูงมากกว่าปรกติเยอะ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 17:39:04 »
อาการคล้ายกันเลยครับ แต่ของผมไม่ได้ติดแก๊ส และมีเพิ่มเติมคือ แอร์เริ่มจะไม่เย็นแล้ว  ::)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)