ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 แนะนำร้านทำ Weight Balance ให้หน่อยครับ💖  (อ่าน 15524 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
💖 แนะนำร้านทำ Weight Balance ให้หน่อยครับ💖
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2020, 21:58:12 »

อยากได้ร้านทำ Weight Balance แถวกทม

ที่ไหนรับทำบ้าง แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: 💖 แนะนำร้านทำ Weight Balance ให้หน่อยครับ💖
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 07:05:47 »
ถ้าแบบที่เอารถขึ้นชั่งน้ำหนักทั้ง 4 มุม ลองดูที่ BDR ground control กับ Shift up ดูครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Re: 💖 แนะนำร้านทำ Weight Balance ให้หน่อยครับ💖
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 07:35:43 »
ถ้าแบบที่เอารถขึ้นชั่งน้ำหนักทั้ง 4 มุม ลองดูที่ BDR ground control กับ Shift up ดูครับ

ขอบคุณครับ ต้องการแบบที่ชั่ง 4 ล้อครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 08:05:21 »

ขอบคุณครับ ต้องการแบบที่ชั่ง 4 ล้อครับ

ก็น่าจะเป็นแบบเดียวกันละครับ corner balancing
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 09:40:16 »
ทำแล้วมันเป็นไงอ่ะครับ ดีขึ้นมั้ยครับ สอบถามประสบการณ์ใช้งานจริงหน่อยครับ

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 10:21:48 »
เห็นว่าร้าน V9 race shop แถวประเวศรับทำอยู่ครับ
การทำให้ Cross Weight ของรถยนต์ใกล้เคียง 50% มากที่สุด
หลักการคือปรับตั้งความสูงช่วงล่าง 4 ล้อให้น้ำหนักตัวรถกระจายเท่าๆกันครับ
เพราะงั้นเวลาทำออกมาความสูงทั้ง 4 ต้นเลยจะไม่เท่ากัน
และเวลาปรับตั้งต้องอ้างอิงน้ำหนักคนขับหรือน้ำหนักบรรทุกที่ใช้งานจริง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 11:10:44 »
เห็นว่าร้าน V9 race shop แถวประเวศรับทำอยู่ครับ
การทำให้ Cross Weight ของรถยนต์ใกล้เคียง 50% มากที่สุด
หลักการคือปรับตั้งความสูงช่วงล่าง 4 ล้อให้น้ำหนักตัวรถกระจายเท่าๆกันครับ
เพราะงั้นเวลาทำออกมาความสูงทั้ง 4 ต้นเลยจะไม่เท่ากัน
และเวลาปรับตั้งต้องอ้างอิงน้ำหนักคนขับหรือน้ำหนักบรรทุกที่ใช้งานจริง

แปลว่าตอนทำเสร็จแล้ว รถจะสูงไม่เท่ากันถูกไหมครับ วัดจากแม็กถึงสุ้มล้อ ของทุกล้อจะสูงไม่เท่ากัน อันนี้เข้าใจถูกไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 13:50:57 »
ต้องถามก่อนว่า รถบ้าน หรือ รถแข่ง ถ้าเป็นรถแข่ง จะแนะนำง่ายหน่อย

พอเป็นรถบ้าน ผมว่า อู่ (น่าจะ) ทำให้อยู่นะครับ เรื่องชั่ง 4 ล้อ ไม่ยาก แต่จะยากคือการทำ บาลานซ์ มากกว่า เพราะถ้าไม่เท่า แล้วทำให้เท่ากัน อาจจะต้องตัด เติม ย้าย หลายอย่างเพื่อให้บาลานซ์ ซึ่งรถบ้าน มันจะยากก็ตรงนี้ละ

ยกตัวอย่างรถแข่ง เขาสามารถย้ายชิ้นส่วน หรือ จุดยึด เหล็ก คาน ได้ตามใจ เช่น ย้ายแบตเตอรี่ ย้ายหม้อน้ำ ลื่นตำแหน่งเบาะนั่ง เป็นต้น

แต่สำหรับรถบ้าน ต้องถามก่อนว่า จะทำไปเพื่อจุดประสงค์อะไร และ ค่าใช้จ่ายที่เสียไป คุ้มที่จะจ่ายไหม กับสิ่งที่ได้มา

ออฟไลน์ apcha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 13:56:40 »
แถวไทรม้า นนท มีอู่ทำนะ ลองสอบถาม 0969242462 เฮียต๋อย

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 14:41:31 »
amotor เลียบด่วนครับ
เคยทำอยู่ สมัยเอา86ไปลงแข่ง
ถ้าเป็นสตรัทปรับเกลียวก็ปรับได้เยอะหน่อย

ถ้าลงแข่งทำก็ดีครับ เบรคหนักๆแล้วนิ่งดี