ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าเชฟ ไม่ทำตลาดต่อคิดว่ารถที่ยังมีอยู่ต้องดั๊มหรือลดราคาลงอีกมั๊ยครับ  (อ่าน 16989 ครั้ง)

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
ตามหัวข้อคิดว่า ตัวแทนขายต่างๆจะต้องลดราคาแบบกระหน่ำมั๊ยครับ
เพราะคนจะซื้อก็คงคิดหนักที่จะซื้อ พอได้ฟังข่าวไปแล้วว่าเชฟไม่ไปต่อ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ถ้าผมจะซื้อ ณ วันนี้ ถ้าลดราคาแบบกระหน่ำซัมเมอร์เซลล์ ผม "อาจจะ" ซื้อนะครับ

ตัวที่จะซื้อคือ Colorado หรือ Trailbezer เพราะ
1. อะไหล่ทั่วไปมีเยอะ (ต่อไปอาจจะหายาก)
2. อะไหล่ซิ่ง ก็มีเยอะ เพราะสาย Colorado มาเพียบ ตั้งแต่ใช้ของร่วมกับ Isuzu ลากยาวมาตอนนี้
3. อู่ซ่อม อู่ทำ ทั่วไป สายทำ Chevrolet มีเยอะ
4. กระบะ Colorado หรือ Trailbezer ผมไม่ค่อยกลัว ปัญหาเท่าไหร่ ไม่เหมือนกลุ่มเก๋ง หรือ Captiva

สุดท้าย อยู่ที่จะเทขายในราคาเท่าไหร่ ว่ากันไป

ปล.แค่เลือกพรีเซ็นเตอร์ ก็เลือกผิดแล้ว  :(

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

งานเทมาแน่ๆ ครับ

ใครซื้อก่อนเจ็บตัวก่อน ผมพูดได้เลย :-X

นึกสภาพสมัย Neon ที่ Crysiler ผมหนีจากไทย

ผมซื้อมา 6 แสนกว่าๆ ปีเดียวชิงขายไปที่ 5 แสนเพราะได้ยินข่าวไม่ดีมา รู้สึกคิดถูกมากครับ ที่ตัดขายไป

สรุป คือ รถเมกา คบไม่ได้ครับ (อาจลามถึงรถยุโรป ในเครือ 2 เจ้าใหญ่)
เพราะเราไม่รู้ว่าเขาจะเทเรา แถมแพเมื่อไหร่

ออฟไลน์ Tien.W

เอาแค่ประกาศออกมาแบบนี้ เชื่อว่า

1. ดีลเลอร์ ไม่สั่งรถใหม่เข้าโชว์รูมแน่
2. รถในมือดีลเลอร์ เค้าต้องทำยังไงก็ได้ ให้ไปเร็วที่สุด
3. ไม่น่าจะมีลูกค้าที่ไหนเดินขึ้นโชว์รูมซื้อในราคาเต็ม หรือ แม้แต่พวกที่เพิ่งจองไป แล้วยังไม่ได้รับรถ ผมว่า มีทิ้งใบจอง

ดังนั้น ทางเดียวที่ ดีลเลอร์ทำได้คือ ยอมเฉือนเนื้อตัวเองครับ กระบะ กับ PPV เล่นได้ครับ

คิดเล่นๆ Trail ลงมาเหลือสัก 7 แสนกว่า ผมว่า แพร้บเดียว เกลี้ยงโชว์รูมนะ

ออฟไลน์ Newhang

ซื้อถูก ขายถูกกว่า
ผมคงไม่ซื้อ ข่าวไม่ดีเข้าหูหนักมาก จนผมไม่อยากเป็นคนนั้น
ฟ้องชนะแต่เสียสุขภาพจิต

ให้แฟนๆคนที่เคยใช้แล้วประทับใจซื้อไปดีกว่า

ออฟไลน์ Pegasus7700

โชว์รูมจะน้อยลง. ซ่อมข้างนอกละกัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เต้นท์กับโชว์รูมไหนมีของติดมือเยอะนี่ซวยเลย ขายก็ยากขึ้นแถมยังต้องลดราคาเพื่อจูงใจอีก คนที่กะจะขายพอดีนี่ก็ซวย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ lexus

ซื้อแล้วจะไปserviceที่ใหนอะครับ
แล้วการรับประกันคุณภาพรถ3ปียังมีอยู่ไหมในเมื่อบริษัทแม่บ้ายบายไปแล้วโชว์รูมก็คงทะยอยปิด รถมีปัญหาจะเคลมยังไง

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ขนาดศูนย์อยู่ครบราคาอะไหล่ยังแรง
แล้วศูนย์ไม่อยู่อะไหล่เป็น rare แล้วราคาจะขนาดไหน  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ whoami

ลด 50% คงขายหมดเกลี้ยง

ออฟไลน์ masuoka

กระบะ 4 ประตู 200ม้า 550Nm มือสองน่าซื้อเก็บมั้ยครับ

ออฟไลน์ ToryJung

ต้องถูกขนาดไหนละครับถึงจะกล้าซื้อ เจ้าของปิดกลับประเทศไปเลย ถึงจะบอกว่าจะดูแลต่อจนหมดประกัน การคุ้มครองผู้บริโภคแบบไทยก็รู้อยู่

พอมีข่าว ไฟแนน+ประกันก็คงไม่รับแล้วมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 20:41:08 โดย ToryJung »

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
1แถม1จะซื้อ คันนึงใช้ อีกคันเก็บเป็นอะไหล่ 8)

ออฟไลน์ bodin

ในวิกฤตมีโอกาศครับ ใครจ้องรถมือสองเชฟอยู่ซักพักราคาจะลงเป็นขี้

ถ้าข่าวไฟแน๊นซ์ไม่รับจัดเป็นเรื่องจริงราคามือสองที่แย่อยู่แล้วแย่ลงอีก

ส่วนเรื่องซ่อมผมว่าถ้าพอจะรออะไหร่ได้ก็เล่นได้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าเทรลเบเซอร์  ลดมาเหลือ 8 แสนผมกล้าซื้อนะครับ  หรือตัวเทรลบอสเหลือ หกแสนถ้วน

ยังไงอู่เฉพาะเชฟในเมืองไทยก็ไม่น้อย  และอะไหล่หาได้อีกยาวนานเพราะมันผลิตในไทยเนี่ยละ 

อย่าง SAAB ทุกวันนี้ยังหาอะไหล่ได้เลย 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Trailblazer 9.99 > 7.99
Colorado 7.99 > 5.99

ดอก 0% ผ่อน 60 เดือน ยังไงก็ดีกว่าซื้อมือสอง
ส่วน Captiva ปล่อยมันเน่าตายไปเลยครับ

สงสารเพื่อน ชห. ผมเตือนแล้วว่าไป MG HS ยังดีกว่า มันก็ไม่ฟัง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Tom sawyer

Subaru ไม่เอาประกันลดไป 3 แสน อันนี้เลิกกิจการก็เหมือนไม่มีประกัน
เหมือนกัน ฉะนั้นถ้าลดน้อยกว่า 3 แสนไม่ถือว่าดั๊มพ์ราคาหรอกยังกำไรอยู่

ออฟไลน์ rotaryman

กระบะ PPV ถ้าลดราคาผมว่าขายได้มีคนซื้อแน่นอน ส่วน แคปติว่า....ตายสนิทตั้งแต่อยู่ในมุ้ง

ออฟไลน์ Odd_yim

เพื่อนผมทำศูนย์ APY แจ้งว่ายังรับประกันกับบริการหลังการขายให้ Chev ต่อไปครับ ส่วนงานขายจะเปลี่ยนเป็นแบรนด์อื่น ปัญหาคือ Stock อะไหล่มีแค่ไหน กับมี Suppliers รับจ้างผลิตแบบ Made to Order มั้ย
ซื้อแล้วจะไปserviceที่ใหนอะครับ
แล้วการรับประกันคุณภาพรถ3ปียังมีอยู่ไหมในเมื่อบริษัทแม่บ้ายบายไปแล้วโชว์รูมก็คงทะยอยปิด รถมีปัญหาจะเคลมยังไง

ออฟไลน์ Ip Man

• Newbie
  • *
ลดแล้วครับเคลียร์สต๊อก 4,000 คันลดสูงสุด 50 เปอร์เซ็นต์  8) 8) 8)

ออฟไลน์ alpha14

คงไม่มีศูนย์ไหนอยากเก็บไว้แล้วล่ะ ยิ่งนานวันสภาพจะเริ่มเสื่อม หาอนาคตไม่เจอรีบเท รีบกำขี้ดีกว่า แล้วก็ไม่อยากจะนึกถึงราคามือ2เลยจริงๆ เอาแค่ไปเร่ขายเต๊นท์ก็เหนื่อยแล้ว

ออฟไลน์ D G ~

• Newbie
  • *
ตัวรุ่นท็อปของ Colorado 4x4 นี้น่าสนใจมั๊ยครับ ถ้าเค้าลดราคาลง

ออฟไลน์ Gunners-headlight

วันนี้ เห็นว่า จะประกาศ ส่วนลดครับ 20-50% เหลือค้าง 4พันคัน
ต้องรีบเคลีย เพราะ GWM จะรีบเอาไลน์ ไปประกอบกระบะ 55+

ออฟไลน์ madboy

เรื่องอะไหล่ยุคนี้ผมว่าไม่น่ากลัวเท่าไหร่นะครับ

ขับ SAAB ยังอยู่ได้เลยครับ  :D

ออฟไลน์ <Sportivo>

ออฟไลน์ SM.

ลดแล้ว แต่ใครจะซื้อบ้าง Stock ที่ค้างจะหมดไวแค่ไหน ไม่แน่ใจจริงๆครับ

ออฟไลน์ CJ.

ลดราคาก็ส่วนหนึ่ง ความเชื่อมั่นในแบรนด์ในวันที่เหลือแค่ศูนย์บริการไม่กี่แห่งก็เรื่องหนึ่ง และอีกเรื่องคือตัวรถบางรุ่นน่าซื้อมากแค่ไหนด้วยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไหนจะมีเรื่องของไฟแนนซ์กับประกันอีก จะปล่อยหรือไม่ปล่อย จะให้ยอดเท่าไหร่ของรถดอกเบี้ยเท่าไหร่ ประกันจะห่วงเรื่องของไหม
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ