ผู้เขียน หัวข้อ: สอบผู้รู้หรือคนใช้ Volvo เรื่องเครื่องเสียงติดรถครับ  (อ่าน 4481 ครั้ง)

ออฟไลน์ aquaman1997

• Newbie
  • *
ไอ้เจ้าเครื่องเสียง

harman kardon กับ bowers & wilkins คุณภาพเสียงและประสิทธิภาพต่าง ๆ และก็ราคามันต่างกันเยอะเลยหรอครับ เห็นคุณจิมมี่บอกในตอนรีวิว เจ้า xc60 มั้งถ้าจำไม่ผิด ว่าคนละเรื่องเลย

ยกตัวอย่างอะไรบนโลกมาเทียบกันก็ได้นะครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
Re: สอบผู้รู้หรือคนใช้ Volvo เรื่องเครื่องเสียงติดรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 22:05:01 »
ฟังอยู่ใน xc60 ถือว่าดีครับ ถ้าเทียบกะพวกที่ติดรถมาเลย  พวกนี้อยู่ที่หูคนด้วยครับ

เท่าที่เคยฟังมา ถือว่าอยู่ในขั้นดี   แต่ถ้าฟังแบบหนักๆสู้พวกร้านเครื่องเสียงไม่ได้ครับ คหสต.นะครับ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
Re: สอบผู้รู้หรือคนใช้ Volvo เรื่องเครื่องเสียงติดรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 22:31:32 »
เทียบกับรถแล้วกัน

เหมือน Ford เทียบกับ Rolls Royce

ไปลองฟังจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 08:40:44 »
bowers & wilkins หรือ B&W ถืว่าอยู่แถวหน้าของวงการลำโพงเลยครับ มีตั้งแต่หลักหมื่นยันหลักล้าน

ส่วน harman kardon มันคือของตลาดๆ ยิ่งตอนหลังโดน Samsung ซื้อกิจการเข้าไปสำหรับผมว่ามันหมดความน่าเชื่อถถือในแบรนด์ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 08:44:31 »
เหมือนฟังหูฟังแถมมือถือแบรนดังๆ กับไปซื้อหูฟังแบรนพรีเมี่ยมมาใช้อ่ะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:16:26 »
เท่าที่ไปฟัง Harman ติดรถ V60 มันดีเลยนะครับ ฟังเพลง Pop ทั่วไปสนุก เบสกำลังดี ส่วน B&W นี่ยังไม่เคยลองครับ แต่ส่วนใหญ่เขาใช้คำว่าประเสริฐ ประเสริฐมันก็ต้องดีกว่าสนุกอยู่แล้วครับ ถ้าเมืองนอกเขาให้เลือกเป็น Option ได้ แต่บ้านเรารู้สึกจะสงวนไว้ให้ S90 , XC90 , XC60 พวก Inscription อย่างเดียว รุ่น Top คลาสอื่นก็ได้ Harman หมดครับ ไม่ได้เลือก

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:52:48 »
เครื่องเสียง ใน S80 D4 นี้ผมก็ว่ายอดสุดแล้วนะ ดูหนัง action ในรถบรรยากาศเหมือนดูในโรงเลย มีโอกาสอยากไปฟังเครื่องเสียงในรุ่นใหม่ๆบ้างแล้วล่ะ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 10:53:27 »
ก่อนซื้อ XC60 R-design ได้ลอง B&W ใน Inscription ช่วงสั้นๆ  เสียงดีมาก  เทียบกับ HK ที่มีอยู่  เสียงใสดีกว่าสักขั้นนึงครับ  แต่สำหรับคนทั่วไปที่ไม่ได้หูทองแล้ว  HK ก็คุณภาพเสียงดีเหลือเฟือแล้วครับ  นี่พูดในฐานะคนฟังเพลงที่เรื่องมากคนนึงครับ

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 11:02:19 »
มันแล้วแต่ระดับหูของแต่ละคนครับ

อย่างท่านข้างบนว่า ถ้าไม่เคยฟัง B&W หรือ ไม่ได้เล่นเครื่องเสียงมาก่อน ฟัง Harman ก็จะว้าวละ แต่ถ้าใครเล่นเครื่องเสียง ไปถึงระดับบนๆ ก็จะรู้ว่า Harman มันก็งั้นๆ ยิ่งมาเจอ Mark Levinson เจอ B&W ก็จะทราบว่า มันคนละชั้นแหละ

เคยซื้อ Tablet ยี่ห้อหนึ่ง ติดป้ายว่า Harman Kardon ที่นักรีวิวมือถือ อวยกันจัง พอมาฟังจริง ก็มองหน้า เอิ่มมมม มันอวยเพราะตราที่ติดใช่ป่ะ มันไม่เคยฟังของที่ดีกว่านี้ใช่ป่ะ อะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 11:06:40 »
เครื่องเสียง ใน S80 D4 นี้ผมก็ว่ายอดสุดแล้วนะ ดูหนัง action ในรถบรรยากาศเหมือนดูในโรงเลย มีโอกาสอยากไปฟังเครื่องเสียงในรุ่นใหม่ๆบ้างแล้วล่ะ

s80 เครื่องเสียงไม่ได้ขี้เหร่เลยนะครับ หากจำไม่ผิด มีระบบ  Dolby Surround Pro logic II ซึ่งโดดเด่นมากในรถระดับคลาสเดียวกันในสมัยนั้น และระบบนี้เหมาะกับการดูหนังมากครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 11:40:52 »

s80 เครื่องเสียงไม่ได้ขี้เหร่เลยนะครับ หากจำไม่ผิด มีระบบ  Dolby Surround Pro logic II ซึ่งโดดเด่นมากในรถระดับคลาสเดียวกันในสมัยนั้น และระบบนี้เหมาะกับการดูหนังมากครับ

อ่าว เหรอครับ นั่นสิว่าทำไม ดูหนัง Action แล้วมัน ได้รมย์มาก เมียยังบ่นว่า ชวนไปดูหนังในรถนี่นะ 555

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 11:42:51 »
เป็นกรณีไปครับ
ขนาดเครื่องเสียงยี่ห้อเดียวกันซีรีย์เดียวกัน ขายในเวลาเดียวกัน เสียงรุ่นแพงแย่กว่ารุ่นกลางรุ่นล่าง ผมก็เห็นเรื่อยๆ จะบอกว่าประจำก็ได้
แต่ยังไงรุ่น top มันมีจุดขายแน่นอน แต่ไม่ใช่ tonal balance จะดี

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 13:54:59 »
B&W <-- Harman Kordon <-- Bose

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 15:23:59 »
ถ้า Volvo ใช้บริการเพื่อนบ้าน น่าจะออกมาดีมาก
เพื่อนบ้านที่ว่าคือ B&O

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 17:47:40 »
ผมชอบฟังเครื่องเสียงนะครับ
เคยไปนั่งรถโชว์volvo ที่ใช้b&wในงานมอเตอร์โชว์มีคุณลุงคนนึง  ต่อ เพลง audiophile เข้ากับblue tooth แล้วเปิดดังพอควร
ผมเลยเข้าไปนั่งด้วย

โอ้โห สุดครับ เสียงกลาง เสียงแหลม รายละเอียดกำลังดี
เบสก็ไม่ตูมตาม ไม่หนักเกินไป

ถ้าฟังพวก audiophile classic  นี่เข้าทางเค้าเลย
แต่ยังไง รถก็คือรถ เทียบกับ book shelf ดีๆ เครื่องเสียงบ้าน+ห้องฟังดีๆไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 17:49:45 โดย koko86 »

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 21:38:22 »
ฟังเคยอ่านเวปตปท.ว่าเพิ่มออพชั่นเครื่องเสียง HK premium sound ในวอลโว่ (จากเครื่องพื้นๆ) ต้องจ่ายเพิ่มประมาณแสนนึง...และคุ้นๆว่า BW เพิ่มสองแสนนะครับ

ออนไลน์ Thawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 07:17:51 »
ผมเพิงออก inscription 2020 บอกเลยครับ b&w สุดยอดจริงๆครับ