ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki จะมีโอกาส ลากลับญี่ปุ่นแบบ GM ไหมครับ  (อ่าน 17640 ครั้ง)

ออนไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Suzuki จะมีโอกาส ลากลับญี่ปุ่นแบบ GM ไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 22:45:38 »
ผมมีข้อสงสัยครับ

ดูจากยอดขายของทาง Suzuki เอง ขายได้ประมาณสองหมื่นกว่าคันต่อปี

ยอดขายส่วนใหญ่จะมาจาก Eco car เป็นหลัก ซึ่งเทียบกับเจ้าอื่นๆ มี 3 รุ่น แต่ก็ไม่ได้สูง top เกิน 2 พันคันต่อรุ่น และมีบางตัวที่ขายไม่ดี เช่น Celerio

ดูการตลาดก็เงียบมาก เหมือนจะเน้นแต่ส่วนลดของแถม ผ่อนถูกออกรถง่าย อย่าง Celerio นี่ เหมือนจะโดนยึดมากเพราะเป็นมือสองเยอะมากครับ

ที่สำคัญ คือ ลงทุนสร้างโรงงานใหม่ ในโครงการ Eco car แต่ขายดูเหมือนจะสู้เจ้าอื่นไม่ค่อยได้ (คล้ายๆ GM) ซึ่งจะเป็นคนละรูปแบบกับ Subaru ที่เป็นโรงงานเก่าขนาดเล็กเอามาทำใหม่ หรืออย่าง Hyundai ที่เน้นขายแต่รถตู้ (แต่ตอนนี้ก็น่าจะลำบากเหมือนกันครับเพราะพี่โต ลุยแล้ว :-X)

อยากทราบว่า สถานะการณ์ของ Suzuki ในความคิดของทุกท่าน เป็นยังไงบ้างครับ มีความเสี่ยงที่จะไปไม่รอดแบบ GM ไหม
ศูนย์บริการ Suzuki โดยรวมเทียบกับ Mazda และ Mitsu เป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: Suzuki จะมีโอกาส ลากลับญี่ปุ่นแบบ GM ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 22:55:46 »
โพตอน น่าจะไปก่อน ตามด้วยทาทา ฮุนได ซูบารุ

ออฟไลน์ deertesla

Re: Suzuki จะมีโอกาส ลากลับญี่ปุ่นแบบ GM ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 23:02:25 »
โพตอน น่าจะไปก่อน ตามด้วยทาทา ฮุนได ซูบารุ
ผมว่าโปรตอนได้รับใบมรณะบัครแล้วนะครับ

ส่วนซูซูกินี้ผมว่ารถขายได้เรื่อยๆนะ ศูนย์บริการยังพึ่งพาได้มากกว่าฟอร์ดและเชฟมากพอสมควร และรถไม่ได้จุกจิกอะไรเหมือนสองค่ายอเมริกันหรือค่ายซูมซูม ที่มีปัญหาดีเซลน้ำดัน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 23:10:09 »
ต้องดูปี 2019 ครับ
ผมว่าตลาดเปลี่ยน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 23:15:27 »
รอดู eco car ของ gen ต่อไปว่าจะทำได้ดีแค่ไหน แต่ส่วนตัวผมว่าสู้ลำบากหน่อยเจอคู่แข่งหลายๆค่ายทำออกมาดี

อาจสู้ด้วยงานออกแบบกับราคาที่เป็นมิตรมากๆ ถ้าการตอบรับดีก็รอดครับ แต่ถ้าไม่ดีก็น่าห่วง

และก็ในอนาคต อาจมีคู่แข่งรายใหม่ก็เป็นได้ รถจากจีนอาจเข้ามาทำตลาด มั้งนะ ผมเดาเอา :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 23:19:26 โดย Nonlamer »

ออนไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 23:50:42 »
รอดู eco car ของ gen ต่อไปว่าจะทำได้ดีแค่ไหน แต่ส่วนตัวผมว่าสู้ลำบากหน่อยเจอคู่แข่งหลายๆค่ายทำออกมาดี

อาจสู้ด้วยงานออกแบบกับราคาที่เป็นมิตรมากๆ ถ้าการตอบรับดีก็รอดครับ แต่ถ้าไม่ดีก็น่าห่วง

และก็ในอนาคต อาจมีคู่แข่งรายใหม่ก็เป็นได้ รถจากจีนอาจเข้ามาทำตลาด มั้งนะ ผมเดาเอา :-\

ใช่ครับ ส่วนตัวผมว่า Suzuki เป็นค่ายรถที่ทำราคาออกมาค่อนข้างเป็นมิตรมาก

อย่าง Celerio หรือ Swift ตัวล่าง หรือ Ciaz โปรลดราคา คือ ดีงามมาก

ที่สำคัญ คือ น่าจะผ่อนง่ายผ่อนถูกออกง่ายกว่าเจ้าตลาดครับ

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 01:06:51 »
 Suzuki  รอดไปอีกยาวครับ รถคุณภาพดี อะใหล่ไม่แพง ราคาตั้งไว้ดี ส่วยลดเยอะ ศูนย์เยอะ

hyundai  น่าเป็นห่วงมากกว่า

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 02:20:52 »
ไม่มีทางครับ ด้วยเรื่องของสเกล

Suzuki ตลาดหลักเป็นรถ Right Hand Drive อยู่แล้ว การพัฒนา ทำมายังไงก็ขายได้เป็นจำนวนมากไม่ใช่แค่ในตลาดไทย

แต่ Chevrolet Thai กับ Holden มียอดจำหน่ายในปี 2019 รวมกันทุกตลาด Right Hand Drive ไม่ถึง 80,000 คันนะครับ แล้วเป็น Opel Insignia ที่ตอนนี้ไปอยู่กับ PSA ส่วนหนึ่งด้วย เทียบเอาง่ายๆในปีเดียวกัน D-Max กับ Revo ในตลาดประเทศไทยที่เดียว รุ่นละ 150,000 คัน ไม่น่าแปลกใจหรอกครับ Chevrolet ไม่พัฒนารถ Right Hand Drive เพื่อตอบสนองยอดต่ำเตี้ยขนาดนี้แน่ๆ

เรียกได้ว่า สถานการณ์ต่างกันคนละขั้วครับ ถ้าถามผมจริงๆ เผลอๆ Chevrolet Thai ไม่ได้ขาดทุนด้วยซ้ำ เนื่องจาก Colorado ก็น่าจะคืนทุน Tooling ไปนานแล้ว เพียงแต่การขึ้นไลน์ใหม่มันจะไม่คุ้มค่าการออกแบบครับ และนั่นหมายความว่าจะไม่มีรถใหม่มาขาย

ส่วนจะเอารถจีนมา ผมว่า GM ก็ไม่ได้อยากทำมากนัก หรือทำแล้วก็แป้ก แบบที่ Captiva ใหม่เป็น การตัดสินใจเลิกทำนี้ ฝ่ายไทยกับออส น่าจะไม่มีส่วนตัดสินใจมากด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 08:09:29 »
คงไม่ลากลับญี่ปุ่นหรอก

แต่ผมว่าค่ายนี้ก็คล้ายๆเพื่อนร่วมชาติแบบนิสสัน

รุ่นไหนสวย สวยหรอ ไม่ขายยยยย

-Jimny คนสนใจเยอะก็ไม่เอามาประกอบในอาเซียน

-พวกรถเล็กหน้าตาน่ารักก็เยอะแยะ แต่ที่เอามาขายเป็น celerio แถมตอนเปิดตัวคนคาดการณ์กันว่า

ขายถูก แต่กลายเป็นแพงกว่าที่คาดการณ์ทำให้ยอดนัอยมาก จนต้องลดราคา

-ปรับตัวช้า ciaz เมืองนอก mc เป็นชาติละ เมืองไทยตอนนี้ยังไม่เปิดตัวเลย

-ชอบกั๊ก รุ่นที่ออฟชั่นเต็มไม่ยอมเอามาขาย อย่าง ertiga เอามาแค่ gl กับ gx ไม่ยอมเอา glx เข้ามา

มีแต่ swift ที่ค่อนข้างโอเค แต่คู่แข่งก็น่ากลัวขึ้นเรื่อยๆ

สงสัยเค้าจะพอใจกับยอดขายแค่นี้มั้ง

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:14:56 »
ตอนมอเตอร์โชว์ที่ญี่ปุ่นที่ผ่านมา จะเห็นได้ว่ารถดีๆ Suzuki เค้ามีเยอะมาก แต่ไม่ได้เอามาขายในบ้านเรา

แม้แต่ที่มีในบ้านเราตัวญี่ปุ่นก็ดีกว่า ทั้งสเปค ทั้งอ๊อปชั่น

เหมือนเค้าไม่อยากลงทุนอะไรเพิ่มในบ้านเรามากกว่า แต่เค้าก็ขายได้เรื่อยๆ นะ แม้จะขายไม่ได้มากแต่เค้าก็ลงทุนไม่มากเช่นกัน (เทียบกับยี่ห้ออื่น บางเจ้าก็อัดการตลาดเยอะมาก บางเจ้าก็อัดตรงอ๊อปชั่นมากกว่า)

อีกอย่าง ซูซูกิ ไม่ได้เป็นรถที่จุกจิกอะไรมาก ศูนย์ก็ดูแลดีอยู่ ค่าบำรุงรักษาก็จัดว่าถูก คงไม่เป็นแบบเชฟหรอกครับ

ปล. เอา Swift 1.0T 6AT มาขายสิ แรงไม่เท่า City แต่ผมเชื่อว่าคนไม่เอา CVT ก็ยังมีอีกเยอะ ทุกวันนี้มีตัวเลือกแค่ Mazda 2 เอง
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:16:09 »
ข้อดีของซูอย่างหนึ่งคือเครื่องยนต์ไม่มีปัญหา ทำมานิ่งและทนด้วย ผมว่ายาก แถมซูตปทขายดิบขายดี
ในไทยคงเน้นขายขำๆ
GM ที่ไม่ไหวเพราะปัญหาทางการเงินคาราคาซังมานาน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:25:54 »
GM ถอนตัวออกจากอาเซียนทั้งตลาด 
Suzuki ต่างกันตรงที่
-เป็นบริษัทญี่ปุ่น
-เป็นบริษัทที่ควบคุมต้นทุนการผลิต/ต่อคัน  ได้ดีที่สุด ( มากกว่า toyota พี่ J!MMY ได้กล่าวไว้) จากการที่รถหลายๆรุ่นสามารถใช้พาทร่วมกันได้มาก
-ตลาดอื่นในอาเซียนก็ยังขายดี  อินโดนีเซีย  มาเลเซีย  บางที่ขายดีกว่า nissan mazda ด้วย
-แนวทางการพัฒนารถประหยัดพลังงาน  ทำได้ดีกว่าแบรนด์จากอเมริกา  อย่าง GM และ FORD จุดนี้สำคัญมากกับอนาคตบริษัท

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:43:29 »
ผมว่าอีกซูนึง น่าห่วงกว่าครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:45:29 »
GM ถอนตัวออกจากอาเซียนทั้งตลาด 
Suzuki ต่างกันตรงที่
-เป็นบริษัทญี่ปุ่น
-เป็นบริษัทที่ควบคุมต้นทุนการผลิต/ต่อคัน  ได้ดีที่สุด ( มากกว่า toyota พี่ J!MMY ได้กล่าวไว้) จากการที่รถหลายๆรุ่นสามารถใช้พาทร่วมกันได้มาก
-ตลาดอื่นในอาเซียนก็ยังขายดี  อินโดนีเซีย  มาเลเซีย  บางที่ขายดีกว่า nissan mazda ด้วย
-แนวทางการพัฒนารถประหยัดพลังงาน  ทำได้ดีกว่าแบรนด์จากอเมริกา  อย่าง GM และ FORD จุดนี้สำคัญมากกับอนาคตบริษัท

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ ซูเป็นรถญี่ปุ่นที่คนไทยให้ความมั่นใจและคุ้นเคยมากกว่ารถสัญชาติอื่น และเขาก็ยังขายได้เรื่อยๆทุกเซ้กเม้นท์ ไม่น่าไปหรอกผมว่า

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:53:21 »
Suzuki มันไปได้เรื่อย โดยเฉพาะ Eco car และรถเพื่อการพาณิชย์ แต่ถ้ายังกั๊กและไม่กล้าลงทุน ไม่เดิมพันความเสี่ยงเพื่ออนาคตและยอดขายเหมือน Jimny ที่ความต้องการใน ASEAN สูงแต่ดันไม่ลงทุนเพิ่มสายการผลิต ผมว่าอีกไม่นานก็ตกม้าตายเพราะทำตัวเองครับ แบบที่ GM ทำกับไทยในตอนนี้

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 10:11:17 »
ยากครับ เหตุผลหลักที่ GM ไปตามที่ข้างบนบอกนั่นละ right hand drive
ซูกิ นี่สวิฟกับเซียส ประกอบรวมกันเป็นพันต่อเดือน การจะใช้โรงงานเก่ามาทำเหมือนซูบี้ น่าจะไม่ไหวครับ
และถ้ามองจริงๆ ซูกิมีรถในไลน์ประกอบไทยแค่ 3 แต่ยอดขายมากกว่า MG และไม่ค่อยมีเรื่องจุกจิกเหมือน MG ด้วยซ้ำ ... ผมว่า MG น่าห่วงกว่านะ เปิดไลน์มากกว่า สินค้ามากกว่าต้องสต็อกมากกว่าแต่ขายได้น้อยกว่าเนี่ย(นอกเสียจากว่าไปเอากำไรต่อหน่วยมากกว่า...ลดต้นทุน?)
และซูกิเอง ยังมีของในมือที่ยังไม่ปล่อยมาอีก ถ้าตลาดซาๆ ก็มีของมาเพิ่ม ยังมี ertiga cross jimny ที่รอประกอบอาเซียนเอามาขายได้ หรือรถพวก ignis ที่ไม่ต้องเสียเงินพัฒนา เอามาประกอบขายก็ยังได้ ไม่เหมือน GM ถ้าไม่เอารถจีนก็ต้องไปเอาพวงมาลัยซ้ายมาแปลง แล้วมันต้องมาทดสอบย่านเอเชียอีก เสียค่าR&D เข้าไปอีก
...........
celerio ผมคิดว่าเป็นรถทำมาลองตลาด และที่ได้หน้าตาแบบนี้(ผมก็ไม่ชอบ) เพราะถ้าขายในไทยไม่ออก พาร์ทพวกนี้จะส่งไปขายอินเดียได้อยู่ดี ผมคิดว่า project celerio ไม่ได้แย่
swift ยังไงก็ต้องเครื่องนี้เกียร์นี้ ไม่งั้นไม่ได้ eco2 ถ้าเอาตัวอื่นที่อยากได้มาแล้วราคาโดดก็บ่นกันอีก
ciaz ที่อื่น mc. เป็นชาติ แต่ผมมองว่า ซูกิคิดเหมือนนิสสัน ถ้าจะกดราคารถก็ต้องผลิตและขายอะไหล่ให้ได้จำนวนมากระดับหนึ่ง เป็นที่มาของการลากขายครับ และในปีที่ผ่านมา ซูกิมี product เปิดตัวอย่าง ertiga ตอนต้นปี + carry กลางปี รวมโปรดัมพ์ราคา เซเลริโอ .... มันก็เยอะนะสำหรับค่ายเล็ก เลื่อนไมเนอร์มาปีนี้ บูทกับ showroom จะได้น่าสนใจมั่ง(รวมถึงงบประชาสัมพันธ์จะได้เฉลี่ยๆไป)...ไม่งั้นปีนี้ไม่มีอะไรนอกจาก ertiga cross นะ
jimny คนสนใจเยอะแต่ไม่เอาเข้ามาประกอบ ..... คิดไปคิดมา ไม่เอามาอาจจะดีกว่า เอานำเข้าญี่ปุ่น ให้มัน rare นี่ละครับ ดีแล้ว ขายปีละ 20คัน(ขายทุก motorshow พอ) ยังไงก็หมด ไม่ต้องเสียเงินตั้งไลน์ผลิตใหม่ ถ้ามันประกอบอาเซียนขายเดือนแรกมั่นใจว่าได้ยอดจอง 3-4พันคัน ...หลังจากนั้น เดือนละไม่ถึงร้อย..แล้วแต่นะ juke คือตัวอย่าง
ertiga กั๊กไม่เอา glx .... แค่นี้ช่วงแรกๆยังส่งมอบไม่ทันเลยครับ ที่แพ้ expander เพราะเจ้านั้นมันสูง คนไทยชอบรถสวยสไตล์ suv ครับ ดู BRV/mobi ก็ได้นะ เอา glxมายอดก้ไม่ไปหรอกครับ เอา ertiga cross มาเลยดีกว่า(แต่มันก็ไม่สวยเท่าอยู่ดี)
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 10:32:13 »
พี่ซูเขาสายชิลครับขายได้เรื่อยๆทั้งรถยนต์ มอไซ แถมเลือกรถมาแต่ละคันนี่แทบอยากเดินไปถามฝ่ายวิจัยตลาดเลยว่ามันเอารถคันนี้มาทำไม(วะ)5555 8)

ปล.เอาแครี่เกียรATมามั่งสิว้อย

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 10:48:28 »
ยอดขายรวมก็ถือว่าดีอยู่นะครับ (ซูกิเป็นแบรนด์รองไม่ใช่เจ้าตลาด) BP ที่ตั้งไว้คงไม่ห่างกว่านี้มากนัก
โดยรถยังคงจุดเด่นคือ ใช้งานดี ไว้ใจได้ ไม่จุกจิก ราคาไม่แรง  ยังคงห่างไกลกับการตัดสินใจล้มเลิกกิจการในไทยครับ

แต่หากว่า ซูกิตั้งเป้าหมายว่าต้องการขึ้นเป็นเบอร์ 1 (สมมุติ) แน่นอนว่าต้องปรับปรุงอะไรหลายอย่างมากเพื่อให้ถึงจุดนั้นครับ
 :-X

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 11:34:32 »
Suzuki ตัวเลขยอดขายไม่ได้แย่มากมายครับ พอได้อยู่เลย ตัวรถโอเคอยู่ครับ swift ใหม่สวยไม่เบาแต่เรื่องศูนย์ผมเคยไปลองทดลองขับ รถเทสช่างเอาไปขนน้ำมันเครื่องมาเหม็นทั้งคัน คิดได้ไง5555 อะไหล่ยี่ห้อนี้ไม่แพงแต่หน้าตาศูนย์ไม่ค่อยผ่าน โดยรวมผมว่าไปได้นะครับเรื่อยๆแล้วก้อีกอย่างที่เม้นบนๆบอก ที่เชฟถอดออกจากตลาดแถวนี้เพราะไม่อยากทำรถพวงมาลัยขวาเท่าไหร่แล้ว ถ้าจะขายในญี่ปุ่นหรืออังกฤษก้ผลิตจากที่อื่นส่งเข้าไปได้ครับ

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 11:37:22 »
ผมว่ายัง ตราบใด ที่ carry  ยังขายได้เรื่อยๆ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 11:48:29 »
เห็นว่า Ciaz minor กำลังออก อีกตัวถ้าทำตลาดดีๆ ก็อยู่ต่อกันยาว เอา Jimny มาผลิตที่อินโดขายไทย ในราคาไม่เกิน ล้าน ได้ไปต่อยาวๆ เลยครับ (รออยู่นะ)

ส่วน GM ไม่ใช่รถไม่ดี แต่คิดว่าบริหารการตลาดแบบคนเอเชียไม่เป็นต่างหาก ใช้วิธีกุมอำนาจสั่งการแบบสไตล์อเมริกัน คนบริหารก็ขยับอะไรก็ไม่ได้
ไม่เข้ากับลักษณะของคนอาเชียน ตลาดมันถึงไม่โต แถมไม่ส่งเสริม ความมีมาตรฐานของศูนย์บริการ คนก็เหย่กันไปหมด (แต่ Colo รถก็ดี ก็ยังขายได้เรื่อยๆ นะ)
อ้างแต่ว่า ต้องลงทุนพวงมาลัยขวา เท่ากับพวงมาลัยซ้าย ไม่ใช่ละมั้งครับ แค่ข้ออ้าง ไม่เคยโทษตัวเองล้มเหลวในการจัดการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 11:51:03 โดย huiimanoid »

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 12:15:35 »
suzuki รถคุณภาพใช้ได้และราคาไม่แพงอะไหล่ก็ไม่แพงบริการก็โอเค คงพอขายได้เรื่อยๆไปยาวๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 13:02:50 »
ไม่ใช้จ่ายเกินตัวไม่น่ามีปัญหาครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 14:52:00 »
ญี่ปุ่น ค่อนข้างระมัดระวังตัวอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 18:58:15 »
ทำไม SUZUKI มีสินค้าดีๆ สวยๆ ไม่เอามาขายประเทศไทยบ้างนะครับ ยอดขายจะได้เพิ่มมากขึ้น

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 22:58:43 »
ผมว่า ซูซูกิคงไปได้เรื่อย ๆ นะครับ
ซูบารุยังน่าห่วงกว่าเลย  :-\

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 22:30:10 »
 ;) จากที่รถคันแรกเป็น suzuki คันที่สองเป็น Mitsu
ระบบของ suzuki ทำได้ดีและระเอียดกว่ามากครับ เค้ามีจุดขายอยู่
Mitsu ปัญหาจุกจิกระบบงงๆ พอสมควร

ผมว่าเค้าจะค่อยๆ ขยับตลาดไปช้าๆแต่ชัวร์

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 03:05:50 »
Suzuki ผมว่าเค้าไม่ค่อยมีจุดอ่อนนะ  เป็นแนวลงทุนน้อย การตลาดน้อย แต่รถมันขายได้ไม่น้อยครับ ที่ขายก็ขายแต่รุ่นที่เน้นๆ  Swift

ส่วน Ertiga กับ Celerio ผมว่าถึงจะขายไม่ได้ปังมาก แต่มันก็ไม่ใช่อะไรที่ลงทุนเยอะเท่าไร

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 05:57:57 »
ทำไม SUZUKI มีสินค้าดีๆ สวยๆ ไม่เอามาขายประเทศไทยบ้างนะครับ ยอดขายจะได้เพิ่มมากขึ้น

การขึ้นไลน์ผลิตใหม่ = การลงทุน
การลงทุน = ความเสี่ยง ( ชัดเจนว่าเขาไม่ต้องการเสี่ยงใดๆ ทั้งสั้น)
เอารถสวยๆ มาขาย = นำเข้า
นำเข้า = แพง

ก็อย่างที่ท่านอื่นบอกครับ ค่ายนี้เขาก็ขายได้ “เรื่อยๆ” ของเขา แต่ความที่เขาผลิตรถพวงมาลัยขวาเยอะมากๆ อยู่แล้ว คงไม่ไปง่ายๆ