ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าไอเสียที่วัดได้กับรถอายุ 13 ปี = ยังอยู่ในเกณฑ์ไหมครับ ??  (อ่าน 12681 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx อายุ 13 ปี ไม่ได้ติดแก๊ส ไมล์ประมาณ 105,000 กม.

1. วัดค่าไอเสียที่ปลายท่อในรอบเดินเบา ได้ค่าตามรูป = ไอเสียที่ออกมา ถือว่า สะอาด ตามสเปครถ (มาตรฐาน Euro 4 ) อยู่ไหมครับ ??

2. ค่า Lamda = 1.011 แปลว่า ค่า AFR = 14.7 : 1 ใช่ไหมครับ ??

3. คอยล์จุดระเบิดทั้ง 4 อัน ไม่มีไฟรั่ว+หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนใหม่ แต่เครื่องยนต์ยังเดินสะดุดอยู่ = เป็นที่อะไรได้อีกครับ ?? หรือต้องตั้งวาล์วใหม่

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tom46

เห็นเวปนอกเขาเทียบไว้แบบนี้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ lonely

เห็นเวปนอกเขาเทียบไว้แบบนี้ครับ

Lamda = น่าจะอยู่ในเกณฑ์---แล้วพวกค่าไอเสียล่ะครับ อยู่ในเกณฑ์ไหมครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tom46

ไม่ทราบเหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN