ผู้เขียน หัวข้อ: ออก Civic Hatchback มาใหม่ อยากอัพช่วงล่าง ขอความเห็นครับ  (อ่าน 15389 ครั้ง)

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
ออก Civic Hatchback มาใหม่ อยากอัพช่วงล่าง ขอความเห็นครับ
ลังเลมาหลายวันแล้ว จากการหาข้อมูล

สเต็ป 1
ล้อเดิม เปลี่ยนโช๊ค เป็น Tien enduropro ตัวไม่ plus
เพราะถามร้านตัว Plus ปรับหนืดได้ แต่โช๊คหลังต้องถอดมาปรับเท่านั้น ตัว plus เพราะมันโดนบัง และติด edfc ไม่ได้ เลยไม่รู้จะเอาตัว Plus มาทำไม
เชทนี้ เสียเงินแค่ 18000

สเต็ป 2 full หน่อย
- เปลี่ยนล้อ NK 18 นิ้ว + ยาง
- โช๊ค TEIN street Advance Z
- ติด EDFC action pro
- ตัวปรับมุมแชมเบอร์
เน็ตๆแล้ว หมดประมาณ แสนสอง

คิดไม่ตกเลยครับ เลือกอะไรดี
ชุด 1 แล้วจบ เก็บตัง ขับเดิมๆ ขับสบายๆสูงเท่าเดิม
กับ ชุด 2 หล่อกว่า (แต่แบบนี้บนถนนก็เริ่มเยอะ)  สมรรถนะดีกว่าชุด 1 แต่เงินจม ขายรถก็ขาดทุนยับๆ
 ลำบากแจ้งประกันอีก และหากไปขูดฟุตบาทก็ปวดหัว

ขอสอบถามแนวคิดพี่ๆในนี้ครับ ไม่มีถูกผิด ขอข้อมูลเพื่อช่วยตัดสินใจ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: ออก Civic Hatchback มาใหม่ อยากอัพช่วงล่าง ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 15:26:29 »
ชุด 1 ถ้าพอใจก็จบ
กลัวว่า จะคันต่อนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ออก Civic Hatchback มาใหม่ อยากอัพช่วงล่าง ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 15:30:01 »
มันอยู่ที่ความพอใจคุณล่ะครับ

ถ้าพอใจชุดแรกก็จบ แต่ถ้าไม่พอใจ ใส่ชุดแรกมา เดี๋ยวก็ดิ้นรนไปหาชุดสองอยู่ดี

ว่าแต่ ชุดแรก คุณบอกใส่ edfc ไม่ได้ ดังนั้น ชุดสอง ก็ใส่ไม่ได้เช่นกันนั่นแหละครับ

ส่วนล้อ ไม่รู้สิ จะงานไหนก็เถอะ สำหรับผม ถ้ามีงบ ผมใส่ล้อนอก อย่าง rays ของ 18 ระดับ 2 ปลายๆ ร้านดังเอามาลดเยอะแยะ หรือ งบน้อยก็ล้อไทยมีแบรนด์ อย่าง Lenso / ssw แต่ประเภทลาย copy งานนั่น งานนี่ ผมไม่เอาครับ ใส่แบบนั้น ผมขอใส่ล้อติดรถ แล้วเอาเงินไปใส่ยางเทพๆดีกว่านะ ดีกว่าใส่ล้อหล่อ (แต่ copy) แถมยางจีน ได้สวยอย่างเดียว แต่ performance แย่กว่าติดรถอีก

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 15:32:49 »
พิจารณาว่าชอบแบบไหนมากกว่ากัน ถ้าชอบแบบที่ 2 แล้วมีเงินหรือไม่เสียดายเงิน เลือกแบบที่ 2 ก็คือจบครับ
(ผมมองว่ารถตลาดๆ ไม่ใช่การลงทุน จะอย่างไรมูลค่าก็ลดลงอยู่แล้ว ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้น ตอนใช้ก็ใช้อย่างมีความสุขครับ)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ POKKHET

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 16:34:14 »
ชอบแบบไหนจบแบบนั้นครับ ไม่ต้องเสียดายทีหลัง

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 16:55:25 »
แนะนำเอาโช็คกับสปริงให้สุดไปเลยก่อนครับ ตัว Street Advance Z น่าจะพอแล้ว ส่วนที่เหลือเปลี่ยนยางเป็นยาง Sport ก่อนครับ อัพล้อ18 ค้ำต่างๆ ส่วนตัวผมใส่แล้วไม่เห็นผลเท่าโช้คสปริงและยางเลยครับ ไม่คุ้มเงิน

ว่าแต่ชุดช่วงล่างไม่ลองดูของ Cusco บ้างหรือครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 17:25:33 »
tein street advance z มันนุ่มไปนะถ้าชอบแบบเฟิร์มๆคงไม่เหมาะ

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 18:08:02 »
แต่งรถไม่มีจบหรอกครับ มีแต่ทำทีเดียวหนักๆ หรือค่อยๆ ทำ ค่อยๆ เติมไป

เป็นผมคงลงโช๊คสปริง ขับล้อเดิมๆ ดูก่อน ซักพักเปลี่ยนล้อยาง เวลาค่อยๆ เปลี่ยนชิ้นส่วนต่างๆ แล้วรู้สึกว่ารถขับดีขึ้นในแต่ละครั้งมันมีความสุขครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 19:15:32 »
เสริมให้ครับ เปลี่ยนใส่กันโคลงหน้า-หลัง cusco อีกหน่อยขับต่างชัดขึ้นแน่นอน ถ้าสู้ราคาไหวนะครับ ผมว่าเห็นผลมากว่าใส่ค้ำโช้คครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 20:15:41 »
แต่งให้สุดแล้วค่อยๆลดลงตาสเตปมั้ย ผมใช้วิธีนี้คือใส่แพงสุดที่ตังมี แล้วค่อยๆลดลงจนรถแทบจะกลับมาเดิมๆ

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 20:56:43 »
อยากได้รถขับสบาย ช่วงล่างนุ่ม ไม่ต้องระวังมาก  สเตป1    แต่ถ้ารับได้กับความแข็งกระด้าง  และเวลาเจอถนนไม่ดีต้องระวังจนเบื่อ ก็สเตป 2  ครับ   สมัยวัยรุ่นผมชอบรถโหลดเตี้ยๆมาก ขับยากๆยิ่งชอบเลย  แต่ตอนนี้ suv เท่านั้น 55

ออฟไลน์ nhnnot

• Newbie
  • *
  • FK2017
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 22:02:12 »
ขอแชร์ประสบการณ์ Tein Street Advance Z ครับ :)
ผมออกรถมาตั้งแต่ Fk เปิดตัว ขับเดิมๆอยู่ 2 ปีกว่า

กะว่าจะขับเดิมๆ จนยางติดรถหมด + เบื่อแมกซ์เดิม
และแล้วเวลาก็มาถึง เลยไปจัด แมกซ์ Fk7 ขอบ 18 มา
-ผลที่ได้คือ ขับดีขึ้นเยอะเลยครับ สำหรับผม 17 ก็ขับดี แต่พอเข้าโค้งแรงๆ + ช่วงล่างเดิม มันหวิวๆ
พอเป็น ขอบ18 et 50 + Michelin Pilot sport 4 รู้เรื่องเลย  มั่นใจขึ้นเยอะ :-*

คราวนี้พอใส่ 18 กลับรู้สึกโย่งๆ ไป เลยไปใส่ Tein street Advance Z (Endura pro มันโหลดไม่ได้) + ใส่ ปรับCamberด้วย สำคัญมากครับ

ที่เลือกเพราะ ผมเชื่อว่านุ่มสุดในราคาที่ จับต้องได้ แต่ผมไม่ถึงขนาดจะไปติด EDFC นะ   
เพราะคิดว่า มันคงมีค่าๆเดียวที่เราถูกใจแหละ อาจจะไม่ต้องถึงขนาดขับไปปรับไป และแค่ 16 ระดับปรับมือก็เพียงพอแล้ว
-ผลที่ได้ เหมือนได้รถคันใหม่เลยครับ
หลังจากติดมาใหม่ ช่างตั้ง standard หน้า 8 หลัง 8  ขับไปหนึบสุดๆ รู้เรื่องเลยว่าเฟริมๆเป็นยังไง ฟินมากๆ แต่แข็งไส้แทบแตก
(คันก่อนผมขับ Accord G7 สายนุ่ม) พอเจอนี่แทบร้อง
แต่แลกกับ handling ที่ดีขึ้นชัดเจนมากๆ + โหลดลง 1.5 นิ้ว พอใจมาก 8)

ขับไปได้ 2 อาทิตย์ ก็ปรับไปเรื่อยๆ หน้า10 มั่ง 12 มั่ง
และให้ร้านตั้ง คู่หลังให้ 12 จนพอใจ

คราวนี้มาความรู้สึก เมียบ่นครับ 555 เพราะนั่งตั้งแต่ยังไม่ปรับเซต
แต่พอผมเซตจนพอใจ ให้แม่นั่ง แม่กลับชอบ เพราะมันนิ่งขึ้น
อาจมีจังหวะที่ เจอท่อ จะเด้งๆหน่อย แต่โดยรวม ไม่บ่น ผมพอใจนะ

ถ้าถามผมนะ เคสนี้ จัดชุดใหญ่ไปเลย 5555 ;D
แล้วจะไม่คาใจครับ
ถามว่า ขับเดิมๆ ขับได้ไหม (เมียพูดงี้กับผมประจำ)
มันก็ขับได้ แต่มันไม่สะใจ555
ได้ FK มาในมือทั้งทีครับ จัดให้สุด ไม่ผิดหวังจริงๆ สาย H ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 22:05:29 »
แบบ 2 แสนสองเลยหรอเนี่ย ถ้ายังไม่รู้ตัวเอง ลอง enduropro ก่อนก็ได้ ถ้าถูกใจก็จบ ไม่ถูกใจก็ปล่อยต่อในคลับได้ รถรุ่นนิยมปล่อยง่ายได้ราคาอยู่

แต่งบแสนสองกับได้แค่ Advance Z เนี่ย รู้สึกไม่คุ้มเลย ลองแบบไม่มี EDFC แล้วเซ็ตให้จบก่อน อาจพอใจแล้วไม่ต้องใช้ก็ได้ ไม่ก็อัพไปโช็ครุ่นอื่น อย่าง Flex z ผมเคยใช้ ถือว่าจบมากสำหรับถนนเมืองไทย ขึ้นทางด่วนอาจไม่เกาะเท่าญี่ปุ่นรายอื่นอย่าง buddy club หรือ rsr แต่ใช้ชีวิตด้วยโอเค ไม่แข็งเกินไป ไม่พอใจยังใส่ EDFC เพิ่มทีหลังได้อีก

หรืออีกตัวคือ ST ที่บริษัท kw ทำ เป็น twintube เหมือน tein น่าจะออกมานุ่มเหมือนกัน มีบางร้านใส่ในรถให้ลูกค้าลองนั่ง ไปลองก่อนค่อยตัดสินใจก็ได้ หรือถ้างบถึงจริง เห็นว่า kw จะทำรุ่นซีวิคตัวนี้ด้วย สรรพคุณเทพขนาดไหน หารีวิวในเวปนี้ได้เลย

ออฟไลน์ adiPureII

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 22:57:49 »
ขอบคุณมากครับ พี่/เพื่อน สมาชิกทุกท่าน

จากที่ได้อ่านมา ตอนนี้คาดว่าจะตัด EDFC ออกก่อนครับ
จัดเช็ทเบาๆ enduropro ไปก่อน ดูว่านิ่มไปไหม ค่อยว่ากันอีกที
หรืออาจเปลี่ยนสตั๊ดอย่างเดียว พวก street z หรือ rsr หรือ kt suspension แทน (แต่สองตัวหลังโหลดเยอะ กลัวขับลำบากเหมือนกัน)

พวกสตั๊ดโหลด 1.5 นิ้ว จะใส่กับล้อเดิม 17 นิ้ว สวยไหมครับ

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 00:13:28 »
อย่าลืมอัพผ้าเบรคด้วยนะคคับ ของติดรถมา ไม่ได้เรื่องเลย ไม่เหมาะสมกับแรงม้าที่มี ยิ่งไป reflash มา เอาแทบไม่อยู่ 555

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 07:14:44 »
ใจไปสายซิ่งอยู่แล้ว

ผมว่าเริ่มต้นที่ ช่วงล่าง ดีๆก่อนดีกว่าครับ หาสตรัทปรับเกลียวรุ่นบนๆหน่อยใส่ไปก่อนครับ ถ้าหาพวกที่สามารถซ่อมได้ด้วยยิ่งดี เริ่มต้นดี อย่างอื่นก็สบายครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 09:49:55 »
ขอแชร์ประสบการณ์ Tein Street Advance Z ครับ :)
ผมออกรถมาตั้งแต่ Fk เปิดตัว ขับเดิมๆอยู่ 2 ปีกว่า

กะว่าจะขับเดิมๆ จนยางติดรถหมด + เบื่อแมกซ์เดิม
และแล้วเวลาก็มาถึง เลยไปจัด แมกซ์ Fk7 ขอบ 18 มา
-ผลที่ได้คือ ขับดีขึ้นเยอะเลยครับ สำหรับผม 17 ก็ขับดี แต่พอเข้าโค้งแรงๆ + ช่วงล่างเดิม มันหวิวๆ
พอเป็น ขอบ18 et 50 + Michelin Pilot sport 4 รู้เรื่องเลย  มั่นใจขึ้นเยอะ :-*

คราวนี้พอใส่ 18 กลับรู้สึกโย่งๆ ไป เลยไปใส่ Tein street Advance Z (Endura pro มันโหลดไม่ได้) + ใส่ ปรับCamberด้วย สำคัญมากครับ

ที่เลือกเพราะ ผมเชื่อว่านุ่มสุดในราคาที่ จับต้องได้ แต่ผมไม่ถึงขนาดจะไปติด EDFC นะ   
เพราะคิดว่า มันคงมีค่าๆเดียวที่เราถูกใจแหละ อาจจะไม่ต้องถึงขนาดขับไปปรับไป และแค่ 16 ระดับปรับมือก็เพียงพอแล้ว
-ผลที่ได้ เหมือนได้รถคันใหม่เลยครับ
หลังจากติดมาใหม่ ช่างตั้ง standard หน้า 8 หลัง 8  ขับไปหนึบสุดๆ รู้เรื่องเลยว่าเฟริมๆเป็นยังไง ฟินมากๆ แต่แข็งไส้แทบแตก
(คันก่อนผมขับ Accord G7 สายนุ่ม) พอเจอนี่แทบร้อง
แต่แลกกับ handling ที่ดีขึ้นชัดเจนมากๆ + โหลดลง 1.5 นิ้ว พอใจมาก 8)

ขับไปได้ 2 อาทิตย์ ก็ปรับไปเรื่อยๆ หน้า10 มั่ง 12 มั่ง
และให้ร้านตั้ง คู่หลังให้ 12 จนพอใจ

คราวนี้มาความรู้สึก เมียบ่นครับ 555 เพราะนั่งตั้งแต่ยังไม่ปรับเซต
แต่พอผมเซตจนพอใจ ให้แม่นั่ง แม่กลับชอบ เพราะมันนิ่งขึ้น
อาจมีจังหวะที่ เจอท่อ จะเด้งๆหน่อย แต่โดยรวม ไม่บ่น ผมพอใจนะ

ถ้าถามผมนะ เคสนี้ จัดชุดใหญ่ไปเลย 5555 ;D
แล้วจะไม่คาใจครับ
ถามว่า ขับเดิมๆ ขับได้ไหม (เมียพูดงี้กับผมประจำ)
มันก็ขับได้ แต่มันไม่สะใจ555
ได้ FK มาในมือทั้งทีครับ จัดให้สุด ไม่ผิดหวังจริงๆ สาย H ;D
ล้อตัวนนี้ผมชอบมากแต่งบไม่ถึง
เบื่อล้อ NK เพราะใส่กันเต็มถนน ของผมไป 18 เอ็นไก่ จูนนิ่ง
ยาง Kumho ps71
โชคเดิม สปริงเทอิน ทรงกะลังสวย
ไม่รู้สึกว่าแข็งแต่ถ้าเทียบกับของเดิมไม่รู้เพราะออกรถแล้วเอาไปทำเลย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 11:49:51 »
ถ้าเป็นผมคงไปที่ STA-Z ไม่ต้อง EDFC หรือถ้าอยากสบาย ใส่ตัว active พอ ไม่ต้องไป pro เพราะเอาจริงๆ ปรับ manual ตลอดครับ (ไม่เลือกตัวกล่องดำธรรมดา เพราะสายไฟมันจะมากระจุกกันตรงหน้าจอเยอะ)

แล้ววิ่งล้อเดิม ยางเดิมไปก่อนจนหมดอายุ และส่วนตัวไม่เคยรู้สึกว่า Tein ทำมาแข็งเลยสักรุ่น ถ้าเทียบกับ coil over kit หลายเจ้า (หรือเทียบกับ B..+E... ชุดยอดนิยม ซึ่งผมว่ากระด้างกว่าสตรัทปรับเกลียวหลายๆตัวมาก)

เอาจริงๆ FK น่าจะมีให้เลือกเล่นเยอะพอควรเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 06:10:40 »
 RSR​ best​-i​ ครับ

ออฟไลน์ TedDyFany

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 11:30:58 »
ถ้าตอบในมุมผมนะครับ ใจพี่มาสายซิ่งบ้างอยู่นิดๆแล้ว

- ผมจะจบที่
1.เปลี่ยนล้อ+ยาง
1.1เปลี่ยนล้อ 18" + ยาง 225/45/18 (ใช้ยางเน้นมาทางนุ่ม C1S , Primacy , Hankook V12)
1.2เปลี่ยนล้อ 18" + ยางสเปคยอดฮิต Fk 235/40/18 (แต่สเปคนี้ยางจะบางหน่อย ไม่ค่อยนุ่มเท่าไหร่)

2.เปลี่ยนโช๊ค
2.1 นุ่มสุดคงยกให้ Tein แต่อยากแนะนำใส่ตัว Endu Plus ไปเลยดีกว่าครับเ เพิ่มนิดหน่อย แต่..อันนี้ได้ความสูงเท่าเดิม พอใจไหมกับฟิตเม้นเปลี่ยนล้อแต่ซุ้มห่าง
2.2 ใส่ H-Drive S Spec ปรับ 32 ระดับ แล้วปรับนุ่มๆไว้ (อาจจะแข็งกว่าเทอิน แต่ขับมั่นใจในความเร็วสูง 100-140 ขึ้นไปแน่นอน
2.3 ใส่สปริงโหลด Tein หรือ RS-R ไม่เตี้ยมาก แต่ได้การขับที่ดีกว่าเดิม และเตี้ยงลง 1.5" โดยประมาณ

ส่วนตัวผมแนะนำให้จบที่สเตป  1.1 + 2.2 ครับ

ออฟไลน์ Pat.C

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 15:35:47 »
ดูจากคำถาม จขกท. เหมือนว่าใจไม่ค่อยอยากมาทางเลือก 2. สักเท่าไร

ทำตามใจดีกว่าครับ ถ้าไม่ได้ชอบแต่งรถไรมาก อยากได้สมรรถนะเพิ่ม ก็ทางเลือก 1 เปลี่ยนยางเกรดดีๆ

ส่วนเรื่อง edfc ไม่จำเป็นครับ ถ้าความหนืดลงตัวแล้วไม่ได้ปรับกันบ่อยๆ หรอกครับ

แต่ถ้ารับได้กับข้อเสียของทางเลือก 2. ที่ จขกท. บรรยายมาแล้ว เชียร์ให้เปลี่ยนเป็น flex z ครับ ตัด edfc กับตัวปรับแคมเบอร์ออก

ถ้าโหลดไม่มาก คิดว่าไม่น่าจำเป็น ก็น่าจะเซฟงบไปได้ สุดท้ายทำกรอง ท่อ รีแพมหน่อย ขับสนุกครับ

(ส่วนตัวใช้ mazda 3 sky ใส่ flex z ปรับเกือบสุด ยังว่าออกย้วยๆ เวลามุด ดังนั้น ถ้าใส่ street advance z น่าจะไม่จบ

อ่อ ส่วนเรื่องกระด้างไม่ต้องห่วงครับต่างจากโช้คเดิมนิดเดียว)