ผู้เขียน หัวข้อ: ซิลฟี่ 7 ปี กับรายการซ่อมขนาดนี้ รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 7108 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
เป็นรถของเพื่อนคนนึงครับ เป็นรถซิลฟี่ 7 ปี วิ่งไปเกือบๆ 8 หมื่นโลครับ ล่าสุดเข้าศูนย์ไปเช็คระยะ ศูนย์ให้ List รายการซ่อมแถมกลับบ้านมาด้วย พร้อมกับราคาค่าเสียหายประมาณ 42,000 บาท แต่ยังไม่ได้ทำนะครับ

รายการมีดังนี้ครับ

ชุดคานหน้า
ปีกนกตัวล่าง ซ้าย-ขวา
โช้คหลัง
ยางรองโช้คหน้า ซ้าย-ขวา
ยางกันกระแทกโช้คหน้า
บู๊ชยางเหล็กกันโคลงหน้า
Motor กระจกไฟฟ้าหน้า ขวา
สตรัทโช้คหน้า ซ้าย-ขวา
ลูกปืนสตรัทหน้า
ก้านเหล็กกันโคลงหน้า
ชุดปีกนกบน ซ้าย-ขวา
โบลท์ x2
ยางกันกระแทกหลัง
บู๊ชยางโช้คหลัง

ตั้งใจว่าจะทำ แต่จะทำ อู่นอกครับ ไม่ทราบว่า ราคาจะเหลือประมาณเท่าไหร่ครับ และ รบกวนช่วยแนะนำอู่ให้ด้วยครับ บ้านอยู่แถว ลาดพร้าว-วังหิน ครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
Re: ซิลฟี่ 7 ปี กับรายการซ่อมขนาดนี้ รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 19:21:05 »
อู่นอกเถอะครับผม น่าจะถูกไปเยอะ
อู่นิสสันดังๆดีๆแถวนั้นก็มีอู่ช่างเกียรติกับอู่บรรจบ
ลองกูเกิ้ลดูเลยครับ ผมใช้บริการตอนเรียนมหาลัยโน่น ซึ่งนานมาละ  ::)
ส่วนอู่อื่นผมไม่เคยใช้บริการครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ CNX

Re: ซิลฟี่ 7 ปี กับรายการซ่อมขนาดนี้ รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 19:36:32 »
รถใช้งานน้อยมาก อาจจะไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งหมดครับ

ใช้1.8ปี2014 ไมล์70,000km. รายการที่เปลี่ยนตามอาการปัญหากับระยะเวลาการซ่อมบำรุง
-Shockup Tokico คู่หน้า 2,1xxบาท
-น้ำมันเกียร์PTT CVTตัวทดแทนNS3 แกลอน4ลิตร 880บาท รวมค่าแรงแล้ว (FIT AUTO)

อื่นๆลองเช็คในFacebookคลัปSylphyครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 20:42:42 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 20:00:13 »

ปีกนกเปลี่ยนแต่บูทยาง ก็ต่างกันเกิน 50 % แล้ว

น่าจะไม่เกิน 20000  ลองหาราคาอะไหล่ดู

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 20:04:43 »
ปกติผมเข้า เลิศกิจการช่าง อยู่แถวงามวงศ์วาน ครับ เลยเดอะมอลล์ไปนิดนึง เข้าที่นี่มา 10 กว่าปีแล้ว ด้านหลังทำยางช่วงล่างเป็นหลัก
ด้านหน้าร้านทำเครื่องยนต์ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 20:57:40 »
ถ้าจะขายอาจจะไปทำอู่นอก
ถ้าจะใช้ต่ออีก 3-4ปี ทำศูนย์เถอะครับ
ทำแล้วได้อะไหล่แท้ มีประกันการซ่อม
ทำอู่นอกที่ถูกกว่าส่วนมากแท้ปนเทียบ ทำไปไม่มีประกัน อาศัยเขื่อใจกันมีปัญหาคุยกันเป็นกรณี ที่ผมไม่ชอบสุดๆของการทำอู่นอกคือทำไม่ขาดก็เกิน ทำแล้วไม่กลับมาเหมือนตอนปกติ
รู้สึกเสียเงินแต่ต้องยอมรับว่าได้แค่นี้แค่นั้น

ผมจะเชียร์ศูนย์ในกรณีที่ราคาไม่โหดร้าย
สำหรับรถ 7ปี ซ่อม 4 หมื่น ไม่ถูกแต่ผมว่ารับได้
ถ้าเป็นโช๊คตัวละ 40,000 ผมก็ไม่เชียร์ครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 22:22:45 »
สายจอดชัดๆ ;D ปีละหมื่นโล รถใช้น้อยก็พังตามปีได้เหมือนๆพวกใช้งานหนักครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 22:38:26 »
ลองเข้าไปตรวจสอบตาม B-quick cook pit เทียบราคาดูก่อนไหมครับ
ดูแล้ววิ่งน้อย ไม่น่าเปลี่ยนเยอะขนาดนี้

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 22:55:04 »
พวกโช้คนี้ผมไปเอาโช้ค คายาบ้า หรือมอนโร oe spectrum ดีกว่าครับ ขับดีกว่าโช้คศูนย์เยอะ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 23:53:57 »
Nissan Jukeของผม5ปี วิ่งมา150,000โล ยังไม่เคยซ่อมช่วงล่างชุดใหญ่ขนาดนี้เลย มีแค่เล็กๆน้อยๆพวกปีกนกหน้า ลูกปืนล้อหน้า แค่นี้เอง
ลองหาอู่นอกทั่วไปเช็คอาการก่อนครับ พวกศูนย์เวลาหมดประกันแล้วชอบตีอาการโอเวอร์
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 05:48:36 »
ถามจริง ๆ  จะไปทำเพื่ออะไร?  แต่ง  หรือซ่อมบำรุง

รถผม x-trail  t31  ปี 10  ใช้มา 10 ปี  วิ่งมากกว่านี้  ยังไม่มีความรู้สึกว่าต้องซ่อมเลย  ยกเว้นโช้คหลัง  ซึ่งมันแสดงอาการว่าเสีย  นอกนั้นยังไม่มีอะไร

รถเก่าแล้วซ่อมตามอาการครับ  อย่าทำแบบนั้นเลย

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 06:56:04 »
ถ้าไม่มีเสียงก๊อก ๆ แก๊ก ๆ หรือมีอาการทรงตัวไม่ดี ก็อาจจะยังไม่ต้องทำก็ได้ครับ แต่ถ้าอยากทำ ดูรายการแล้วไม่น่าจะต้องเบิกจากศูนย์ ค่าซ่อมอู่นอกจะราว ๆ หมื่นกลางถึง 2 หมื่นครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 08:40:09 »
ถ้าทำอู่นอกลองคุยกับช่างอีกทีว่าบางชิ้นส่วนอาจจะยังไช้ได้อยู่ บางอย่างในอู่ก็มีของมือ2ที่ยังซิงๆอยู่จับมาเปลี่ยนได้ไม่แพงขนาดนี้ แต่0คงต้องการจับเปลี่ยนอย่างเดียว ผมว่าลดได้อีกเยอะ ราคา0ก็มหาโหดแน่นอน รถใช้งานมาพอๆกับผม คันนี้ก็8ปีแสนสองโลละ ยังไม่เจอพังขนาดนี้เลย มีแค่ของเหลวที่ต้องเปลี่ยนตามระยะ อย่างอื่นยังใช้งานดีอยู่ ซิลฟี่คันนี้ถือว่าจุกจิกอะหลั่ยพังเร็วไปเทียบกับการใช้งาน

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 09:10:42 »
ตอนผมเอา Civic FB ไปเก็บช่วงล่างมา เช็คกับศูนย์รายการก็ยาวพรืดด แบบนี้หละ  สรุปรายการมาให้ผม  ราวๆ 3 หมื่นปลายๆ   
ผมเอารายการมาไปทำอู่นอก บางตัวยังใช้ได้ อัดแค่บูชยางใหม่ อันไหนสมควรเปลี่ยนช่างก็แจ้งมาให้เปลี่ยน  สรุปผมจบไปที่ราวๆ  2 หมื่นนิดๆ รวมโช๊ค สี่ต้น 

ถ้านิสสัน ผมเชียร์เข้า อู่โนโน่ EcoShop   อู่นั้นทำแต่นิสสัน  เซียนมาก เจ้าของอู่ถ่ายทอดการทำงานให้ลุกน้องละเอียดดี  ทำรถผมว่าเข่าดูไม่หยาบ ไกลหน่อย วัดลาดปลาดุก 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 09:50:16 »
ซ่อมเพื่อใช้ต่อครับ ซ่อมบำรุงทั่วไป บ้านกับที่ทำงานไม่ไกล ไม่ได้สายซิ่งด้วย

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 10:01:49 »
ถามจริง ๆ  จะไปทำเพื่ออะไร?  แต่ง  หรือซ่อมบำรุง

รถผม x-trail  t31  ปี 10  ใช้มา 10 ปี  วิ่งมากกว่านี้  ยังไม่มีความรู้สึกว่าต้องซ่อมเลย  ยกเว้นโช้คหลัง  ซึ่งมันแสดงอาการว่าเสีย  นอกนั้นยังไม่มีอะไร

รถเก่าแล้วซ่อมตามอาการครับ  อย่าทำแบบนั้นเลย
อะไรที่เสียก็ควรเปลี่ยนครับ ถ้าเปลี่ยนยกชุดได้ยิ่งดี ปล่อยทิ้งไว้ก็จะเสียและตามมาหลอกหลอให้เข้าอู่บ่อยๆ หากทิ้งไว้จะพังแบบว่าค่าซ่อมแพงหนักกว่าเดิมหรือพังกลางทางครับ

ออฟไลน์ Nam654

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 10:13:51 »
จริงๆ แล้วจากที่อ่านดูผมว่ายังวิ่งน้อยอยู่เลยอ่ะครับ ไม่น่าจะได้เปลี่ยนเยอะขนาดนี้นะ แต่รถก็ 7 ปีแล้ว ก็เสี่ยงอยู่ที่ต้องเปลี่ยนหลายจุด อันนี้คงต้องให้ช่างช่วยประเมินดูอีกทีอ่ะครับ
แต่ส่วนตัวผมมองว่าอาจจะเปลี่ยนแค่บางอย่างก็พอ ไม่ถึงกับหมดทั้ง List นี้ เพราะว่าถ้าบางตัวถ้ามันยังใช้งานได้อยู่ก็ใช้งานไปก่อน ช่างจะบอกเองครับ ส่วนอันไหนใช้ไม่ได้ก็เปลี่ยนไปเลยครับ
ลองหาศูนย์บริการข้างนอกดูพวก ฟิต ออโต้ พวกอู่ข้างนอก อะไรแบบนี้ก็ดีนะครับ ราคามันจะถูกกว่าศูนย์แน่นอน แนะนำให้ลองแวะไปสอบถามเค้าดูก่อนครับ ลองถามหลายๆ เจ้า แต่แนะนำศูนย์ข้างนอกนะ
จะได้ไม่ต้องจ่ายแพงเกินครับ และอาจไม่ต้องเปลี่ยนมากขนาดนี้ ให้ช่างช่วยประเมินดีกว่าครับ ถามหลายๆ ที่ดู

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 10:22:35 »
อยู่แถวนั้น ไปหาช่าง OAT BBA ก็ได้ครับ อยู่แถวมัยลาภ ถนัด tiida และ nissan ทุกรุ่น สโลแกน ไม่หาย ไม่คิดเงิน  :)

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 10:48:47 »
โอ้โห ทำเปลี่ยนเยอะจังเลยครับ รถยังใช้งานน้อยอยู่เลย วิ่งแค่ 8หมื่นโลเอง ขนาดรถผม 16-17 ปีแล้ว วิ่งตั้ง 25XXX โลแล้ว ยังเปลี่ยนแค่ 4-5รายการเอง
รายการที่เปลี่ยน
หัวเทียน
ลูกยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์
ปีกนกตัวล่าง ซ้าย-ขวา
ยางรองโช้คหน้า ซ้าย-ขวา
ลูกหมากกันโคลงหน้า ซ้าย-ขาว
แต่อะไหล่ผมหาซื้อเองตามร้านอะไหล่หรือเชียงกงแล้วให้ถ้าศูนย์ Fit Auto เปลี่ยนให้ คิดค่าแรง 1500 ราคาค่าแรงถือว่าไม่แรงน่ะ
แถมช่างเขายังเช็คอย่างอื่นเพิ่มเติมโดยไม่คิดเงินเพิ่มด้วย อีกอย่างผมคิดว่า กับรถวิ่งแค่ 8หมื่นโล ต้องเปลี่ยน 10กว่ารายการผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนทุกรายการหลอกครับ
เปลี่ยนเท่าที่จำเป็นดีกว่าครับ ที่ ฟิตออโต้เนี่ย มีตรวจเช็คฟรี30 รายการ ลองเข้าไปดูครับแถวลาดพร้าว-วังหิน มีสาขาอยู่เหมือนกัน
https://www.facebook.com/FITAutoThailand/photos/a.146105635972678/617965358786701/?type=3&__xts__%5B0%5D=68.ARB3R2RSorPX8hpZWvBiBilTYW9--AsRilWl08VQhGDeqKxzeuwgjL-Pj63iQBWsM1keFa2j4Pvlxl2tPNBcwS33JtJY-jlOFxGaG0eqqj9UI583JkzQu9scwL-rzKXxInijtNJX0DwYk1nElekUape0lxGlKV69ksUCeOTcDtqBihxvR6_Zc6Yj4S59XnxnCG-mi2gY3b5QzkpNxWUmzYSGB0Dgt1EU4xhALzVdsqdQaamKUdtdeikI2QmWfuGCWfkFbif_xm0tDmgJD1oQOCdBiIDLkpSBUTDdIfldwsOXu7toqwTET1pDkepcSbPwgHvjwfFv4nqphXm9XWiTvQk&__tn__=-R