ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรค Dixcel Premium vs TRW Cotec vs Brembo Ceramic ??  (อ่าน 14610 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผ้าเบรค Dixcel Premium vs TRW Cotec vs Brembo Ceramic ??
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 09:23:33 »
ช่วงเดือนหน้าผมว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรคคู่หน้าเพราะดูว่าเริ่มบางแล้วครับ

เนื่องจากเบรคหน้าผมใช้ปั๊ม 4 Pot จึงต้องใช้ผ้าเบรคซึ่งเป็นสเปคติดรถ Subaru Im WRX ,Skyline R32 กับ 300ZX
ช่วงหลังๆผมไม่ได้ขับเร็วอะไรมากแล้ว มีใช้งานหนักหน่อยก็ตอนไปเที่ยวขึ้นลงดอยบ้าง คิดจะประหยัดงบลงหน่อยเลยว่าจะลองดูพวกเกรดทดแทน OEM ก็น่าจะพอใช้ได้ แล้วไปเจอมาดังนี้

- Dixcel Premium
  เป็นตัวทดแทน OEM ข้างกล่องระบุว่าทนร้อนได้ 500 องศา

- TRW Cotec
  ตัวนี้หาข้อมูลยากไม่ค่อยมีระบุไว้  แต่เดาว่าน่าจะเป็นรุ่นทดแทน OEM ที่สูงกว่า Dtec เพราะทำผ้าเบรคให้แต่รถรุ่น performance

- Brembo Ceramic
  กล่องแดง ตัวนี้ราคาถูกกว่าใครเพื่อน ถ้าเกรดมันไม่ต่างกับตัวเทียบอื่นๆ ผมว่าก็น่าสนใจดี

ของเดิมผมใส่ผ้า Dixcel ES คู่กับจานเซาะร่อง TRW xps, น้ำมันเบรค ATE Dot 4 SL (แบบตอบสนองเร็วหน่อย)
กะว่าเปลี่ยนแต่ผ้าเบรคก่อนจับกับจานเดิม ดูแล้วคิดว่าตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ..

ส่วนจานเดิมผมลองสัมผัสหน้าจานดูพบว่ายังเรียบดีอยู่ แต่ข้างๆเริ่มขึ้นขอบบ้างแต่ยังไม่ลึก
จะถามเพิ่มเติมว่าจำเป็นต้องเจียรเก็บขอบจานไหมคับ  ถ้าไม่จำเป็นผมว่าจะเอาแม่แรงยกเปลี่ยนผ้าเบรคที่บ้านเอง ไม่ต้องไปร้านเพื่อเจียรจานเพิ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 09:25:42 โดย akewizard »

ออฟไลน์ samaklen

Re: ผ้าเบรค Dixcel Premium vs TRW Cotec vs Brembo Ceramic ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 12:39:54 »
ลงทุนกับ dixcel ดูน่าจะคุ้มกว่าครับ
เบรคเหลือเฟือ ดีกว่าขาดตอนต้องการใช้

ออฟไลน์ lonely

Re: ผ้าเบรค Dixcel Premium vs TRW Cotec vs Brembo Ceramic ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 13:20:30 »
Googai รุ่น Kirin ไหมครับ ??

ตอนแรกผมเปลี่ยน Googai รุ่น Spider
แต่เกิดปัญหาตอนนั่ง 3 คน ขับไปต่างจังหวัด
ความเร็วประมาณ 90 กม./ชม. เบรคแล้วไหล ต้องกดเบรคเพิ่ม พอกดแรงเกินไป ล้อก็ล้อค
ผ้าเบรคไม่ดูดเท้า เหมือนตอนขับคนเดียว (อารมณ์เหมือนตอนใช้ N Sport Mu Spec)

ก็แจ้งปัญหาไปยังทางโรงงาน Googai
และช่วยกันวิเคราะห์ปัญหา จึงสรุปกันว่า

"เนื่องจากเป็นเก๋งขนาดเล็ก  พื้นฐานช่วงล่าง ไปถึงระบบความปลอดภัยต่างๆ อาจไม่ได้ถูกออกแบบมาเผื่อมากนักในเรื่อง น้ำหนักบรรทุก+
กับรถผมไม่มีระบบ EBD กระจายแรงเบรค , BA เสริมแรงเบรค"

ดังนั้น ทางโรงงานเลยเคลมอัพเกรดให้เป็น Googai รุ่น Kirin

ซึ่งทางโรงงานแจ้งคุณสมบัติผ้าเบรค Googai Kirin มาดังนี้

1. รถที่ใช้ความเร็วสูง และใช้เบรคค่อนข้างหนัก มันรองรับการเบรคหนักๆ ได้มากชึ้น เฟดยากขึ้น

2. Kirin ทำงานทันที ไม่ต้องรอร้อน & มันสร้างความฝืดค่อนข้างเสถียร ในช่วง 0-600°c
(มีช่วงให้จานเบรคสลัดความร้อนออกบ้าง ถ้าจานยังรับไหว) เกินกว่า 600-650 อาจจะแสดงอาการเฟดบ้าง แต่กลับมาปกติเมื่อ cool down

3. มี Titanium Dioxide ?? เป็นส่วนผสม + ทองแดง

4. เสนอ Googai รุ่น Kirin เป็นผ้าเบรคอีกตัวเลือกนึงครับ

5. ไปอ่านเจอ จาก FB แห่งนึง = น่าสนใจดีครับ

ถ้าบริษัทผ้าเบรค ทำกราฟคุณสมบัติผ้าเบรคเป็นกราฟ 3 มิติ

แกน x เป็นค่า u
แกน y เป็นอุณหภูมิ
แกน z เป็นแรงกด

บอกเอาไว้ให้คนซื้อได้พิจารณา
ก็จะทำให้การเลือกซื้อผ้าเบรคทำได้ง่ายขึ้น
ไม่ต้องไปลองผิดลองถูกกันเอาเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 04:40:12 โดย lonely »
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 14:12:24 »
Dixcel, EBC, Nezter อะไรพวกนี้ก็ได้ครับ

ส่วนตัวมองว่า Brem.. ไม่ผ่าน ทั้งจาน ทั้งผ้า เกรดล่างครับ ถ้าตัวบนๆได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 21:27:58 »
Brembo กับ TRW ไม่น่ารอด

Dixcel ดูจะน่าสนกว่า หรือพวก EBC Green ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 06:05:34 »
ผมไม่รู้ว่าราคาของแต่ละตัวที่ว่ามา ราคาเป็นอย่างไรบ้าง

แต่ถ้าเล่นเบรคแต่งแล้ว ตัวเลือกเยอะครับ ลองดูพวกผ้าเบรคของเมืองนอกเขาก็ได้ มีตัวให้เลือกเยอะกว่าของบ้านเรา ผ้า บางตัว บ้านเราไม่มีแต่คุณสมบัติเขาผมว่าตอบโจทย์ดี ฝุ่นน้อย เบรคใช้ได้ ทนทาน ก็พอมีให้เลือกอยู่

https://www.zeckhausen.com/

อย่างเวปที่ผม link มา ผมเคยสั่งผ้าเบรคของ HAWK steer 5.0 ที่ใช้กับ brembo 4 pot คาลิปเปอร์ A มา แค่ 5 วันส่งถึงหน้าบ้านเลยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 19:37:32 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :D