ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรคหลังหมดไวกว่าเบรคหน้า  (อ่าน 4498 ครั้ง)

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
ผ้าเบรคหลังหมดไวกว่าเบรคหน้า
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 09:59:27 »
สวัสดีครับ รถผม Nissan Teana เปลี่ยนผ้าเบรคเป็น Dixcel ES ทั้งหน้าหลัง ตอนมีนาคม 2018 จับกับจานเดิมติดรถ
วันนี้เอารถเข้าเชคระยะ ช่างถอดผ้าเบรคหน้าหลังมาทำความสะอาด เจอว่า ผ้าหน้ายังเหลือประมาน 8mm. แต่ผ้าหลังเหลือข้างนึงเหลือ 4mm. กับอีกข้าง 3mm.
ซึ่งช่างก็แนะนำว่าควรหาเวลาเปลี่ยนผ้าเบรคหลังได้แล้ว แต่หนังยังพอได้อยู่อีกสักหมื่นโล

คือผมกำลังงง ว่าทำไมมันกินผ้าหลังมากกว่าหน้า รถก็ขับคนเดียว แต่ขับในเมืองรถติดใช้เบรคเยอะ แต่หน้ามันควรจะหมดก่อนหลังหรือเปล่าครับ
หรือว่ามีอะไรเสีย ควรจะแก้ไข อยากสอบถามความคิดเห็นทุกท่านครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: ผ้าเบรคหลังหมดไวกว่าเบรคหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 10:10:16 »
รถ odyssey ผ้าหลังก็หมดก่อนหน้านะครับ

เคยถามที่ 0
ทาง 0 เค้าบอกว่าเป็นการ design มาของวิศวกร
ซึ่ง ผ้าหลังจะเล็กกว่าหน้ามาก แต่ออกแบบให้จับก่อนหน้าในความเร็วต่ำเพื่อไม่ให้เบรคแล้วหน้ากดแรงๆแบบรถสมัยก่อน(แต่เวลาเบรคแรงๆ ยังไงหน้าก็ต้องทำงานหนักกว่าหลัง)​

ซึ่งผลคือความนุ่มนวล รถไม่หน้าทิ่มเวลาเบรคเหมือนรถยุคโบราณ

ไม่รู้จริงเท็จประการใด แต่ความรู้สึกเวลาขับ ก็บอกได้ว่าจริงครับ เครื่องอยู่หน้า น้ำหนักอยู่หน้า แต่เวลาเบรครถตอนการจราจรไม่คล่องตัว รู้สึกรถไม่หน้าทิ่มเหมือนรถยุค 90-00  เลย

ออฟไลน์ Magl

Re: ผ้าเบรคหลังหมดไวกว่าเบรคหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 10:22:39 »
ชุดหน้าผมเข้าชุดที่ 3 ด้านหลังพึ่งชุด 2

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 10:26:47 »
รถ odyssey ผ้าหลังก็หมดก่อนหน้านะครับ

เคยถามที่ 0
ทาง 0 เค้าบอกว่าเป็นการ design มาของวิศวกร
ซึ่ง ผ้าหลังจะเล็กกว่าหน้ามาก แต่ออกแบบให้จับก่อนหน้าในความเร็วต่ำเพื่อไม่ให้เบรคแล้วหน้ากดแรงๆแบบรถสมัยก่อน(แต่เวลาเบรคแรงๆ ยังไงหน้าก็ต้องทำงานหนักกว่าหลัง)​

ซึ่งผลคือความนุ่มนวล รถไม่หน้าทิ่มเวลาเบรคเหมือนรถยุคโบราณ

ไม่รู้จริงเท็จประการใด แต่ความรู้สึกเวลาขับ ก็บอกได้ว่าจริงครับ เครื่องอยู่หน้า น้ำหนักอยู่หน้า แต่เวลาเบรครถตอนการจราจรไม่คล่องตัว รู้สึกรถไม่หน้าทิ่มเหมือนรถยุค 90-00  เลย

เรื่องหน้าไม่ทิ่ม นี่จริง อาการน้อยมาก

แต่ผมขับใช้เบรคน้อย 8 หมื่นกว่า ผ้าเหลือเยอะครับ วิ่งระยะ 100-120 กม. เบรคไม่กี่ครั้ง วิ่งแต่ทางยาวๆ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 10:50:10 »

เคยถามที่ 0

อ่อครับ อาจจะเป็นไปได้ เพราะผมเบรคบ่อยมาก (รถไปๆหยุดๆ) หลังเลยยิ่งไปไว เพราะมันจับเยอะก่อนที่หน้าจะจับ ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 10:51:43 »

เคยถามที่ 0

เรื่องหน้าไม่ทิ่ม นี่จริง อาการน้อยมาก

แต่ผมขับใช้เบรคน้อย 8 หมื่นกว่า ผ้าเหลือเยอะครับ วิ่งระยะ 100-120 กม. เบรคไม่กี่ครั้ง วิ่งแต่ทางยาวๆ

วิ่งทางยาวๆ ประหยัดเบรคดีจังครับ 555

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 11:16:21 »
ตอนเปลี่ยนผ้าเบรกหลัง สภาพซ้าย-ขวา ระดับผ้าเบรกไม่เท่ากัน
ให้ช่างถอดทำความสะอาดเบรก จารบีลูกสูบเบรก ชุดยางลูกสูบเบรก
ลองทำครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 11:39:58 »
รถรุ่นใหม่ มีระบบ balance brake กระจายแรงเบรคทั้งหน้าหลัง
จะหน้ามากหลังน้อย หรือหลังมากหน้าน้อย ก็แล้วแต่รุ่น
ผ้าเบรคหลังมีขนาดเล็กกว่าหน้า หมดก่อนเป็นเรื่องปกติของรุ่นนั้นๆ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 12:36:01 »
รถยุโรปรุ่นเก่าบางรุ่น
ผ้าเบรคใหม่ ผ้าเบรคหลังบางกว่าหน้าพอควร
น่าจะออกแบบให้หมดไล่ๆ กัน

ในกรณีนี้ ตรวจสอบกลไกเบรคหลัง ว่ายังทำงานดีไหม ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 13:31:24 »
อยากรู้ว่าผิดปกติมั๊ยถามคนที่ใช้รุ่นเดียวกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sarnub

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 14:23:38 »
ของผม​ Cx5​ ก็หลังหมดก่อนหน้าครับ​ งงๆ​ เหมือนกัน​ แต่พอเห็นกระทู้​นี่ผมว่าคงปกติ​

ออฟไลน์ BKK777

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 16:40:56 »
ต้องดูปัจจัยอื่นประกอบด้วยครับถึงจะรู้ว่าปกติหรือเปล่า เช่น

1) นับจากวันที่เปลี่ยนผ้าเบรครถวิ่งไปแล้วกี่กิโลเมตร 
2) ระหว่างนั้นมีขับรถด้วยความเร็วสูงแล้วเบรคกระทันหันแรงๆบ้างหรือเปล่า
3)ผ้าเบรคเดิมติดรถมีอาการแบบเดียวกันหรือไม่

ปกติรถจะมีระบบกระจายแรงเบรคอยู่แล้ว ตามธรรมชาติผ้าเบรคหน้าควรหมดก่อน เพราะเวลาเบรคน้ำหนักรถจะถูกถ่ายไปที่ล้อหน้า  เบรคหน้าจะรับภาระหนักกว่า และถ้าวิ่งด้วยความเร็วต่ำเสมอเบรคจะสึกหรอน้อยมาก

ผู้ผลิตผ้าเบรคอาจจะตั้งใจผลิตให้ผ้าเบรคหลังหมดง่ายกว่าปกติ จะได้เปลี่ยนพร้อมๆกับเบรคหน้า ถ้าระบบเบรคไม่มีปัญหา ผ้าเบรคหน้า-หลังเกรดเดียวกัน เบรคหลังควรจะหมดช้ากว่าครับ  รถผมปีนึงถ้าวิ่ง 20,000 กืโล เบรคแทบไม่สึก เปลี่ยนครั้งนึงผมว่ามีแสนโลครับ น่าจะเปนที่คุณลักษณะของตัวผ้าเบรคเองที่หมดเร็ว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 18:15:53 »
ปกติ คร้าบบบ

รถยุคหลังที่มี EBD เข้ามาแล้ว มันจะสั่งเบรคที่ล้อหลังมากหน่อย เพื่อช่วยลดอาการหน้าทิ่มครับ ซึ่งรถ HONDA เบรคหลังจะหมดก่อนตลอด ตั้งแต่ Jazz GE / Civic FD / CR-V G3 / CR-V G4 ... ที่ผ่านมือผม จะผ้าเบรคยี่ห้ออะไร ก็เบรคหลังหมดก่อนตลอดครับ

Dixcel Type X ชุดเก่าผม ใส่ G3 ผมลากไป 8 หมื่นกม.แน่ะ รถวิ่งทางไกล แรกๆก็ห้าว เพราะเบรคดี ลงเขาโหดๆใช้เกียร์น้อยมาก แต่หลังๆขับเรียบร้อย อิอิ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 19:57:12 »
Accord G7 และ Legacy BP ของผมก็หลังหมดก่อนครับ .. ปกติของรถสมัยนี้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 09:51:53 »
ปกติ คร้าบบบ

รถยุคหลังที่มี EBD เข้ามาแล้ว มันจะสั่งเบรคที่ล้อหลังมากหน่อย เพื่อช่วยลดอาการหน้าทิ่มครับ ซึ่งรถ HONDA เบรคหลังจะหมดก่อนตลอด ตั้งแต่ Jazz GE / Civic FD / CR-V G3 / CR-V G4 ... ที่ผ่านมือผม จะผ้าเบรคยี่ห้ออะไร ก็เบรคหลังหมดก่อนตลอดครับ

Dixcel Type X ชุดเก่าผม ใส่ G3 ผมลากไป 8 หมื่นกม.แน่ะ รถวิ่งทางไกล แรกๆก็ห้าว เพราะเบรคดี ลงเขาโหดๆใช้เกียร์น้อยมาก แต่หลังๆขับเรียบร้อย อิอิ

ผมเคยใช้ civic fd เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า 3 รอบ ผ้าเบรคหลังค่อยหมด 1 รอบ ทั้งผ้าเบรคศูนย์ และ ผ้าเบรคนอกศูนย์ ยันผ้าเบรคซิ่ง ก็หน้า 3 หลัง 1 ครับ