ผู้เขียน หัวข้อ: จองcaptivaได้แล้ว​ แต่ศูนย์เริ่่มสร้างปัญหาโดยคืนเงินจอง  (อ่าน 10389 ครั้ง)

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
จากกระทู้เดิม
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=74333.0
ที่ผมได้จองแคปติว่าltไว้เช้าๆ19กพ.
จองกับ​ ผจก.ฝ่ายขาย​ สาขาอยุธยา
ทางโทรศัพท์​ และคุยกันทางไลน์
โอนเงินจองเข้า​ บ/ช​ บริษัทแล้ว
แต่ยังไม่ได้ลงนามในใบจอง
เพราะจองกันทางโทรศัพท์
ส่งหลักฐานการโอนเงินทางไลน์
เหตุการณ์นี้เกิดเมื่อเช้าๆ
วันที่เปิดรับจองสดๆร้อน
ก็ดีใจมากที่เราจองทัน..........
กะไว้ว่าวันนี้จะไปจ่ายเงิน
หรือโอนเงินส่วนที่เหลือ

ผ่านมาวันนี้​ ผจก.ไลน์มาบอก
ขอคืนเงินจอง...... เฮ้ย
ก็วันนั้นตอนเช้าบอกรุ่นlsยังเหลือ
พอจะโอนเงิน​ บอกlsหมด
เหลือแต่lt.ผมก็ยอมจอง​ ยอมจ่าย
แถมบอกว่าค่าจองเพิ่มเป็นหนึ่งหมื่น

ตอนนี้​ ผจก.ให้เหตุผลรถจาก​ บ.แม่
ไม่มีให้ตามโควต้าที่เราขอไป.....
อะไรว่ะงง
และจะคืนเงินจองให้​  บลาๆๆๆๆๆ

เกิดไรขึ้นเนี่ย
ในใจคิดต่ออีกหลายเรื่อง
งานนี้โดนตัดตอนไปรึเป่า.... เฮ้อ

อดไม่ไหวโทรเข้า​ บ.เชฟ​ 1734

คอลเซนเตอร์แจ้งว่า
แต่ละดีลเลอร์มีโควต้า
เป็นตัวเลขจำนวนแต่ละรุ่นที่จะขาย
ในราคาพิเศษให้แก่ลูกค้าล่วงหน้าแล้ว
และ​บ.แม่ก็ไม่มีโควต้าเพิ่มให้
และขอให้ลูกค้าติดต่อกับ0เอง
และขอคืนเงิน
ทาง​ บ.เชฟ​ ไม่สามารถช่วยอะไรได้

กรรมของ​กูเอง​  ที่หลงเชื่อ......
งานนี้จะมีใครช่วยได้มั้ยเนี่ย

ผมเลยได้แต่ปลง​ และสงสัยว่า

ก่อนที่ดีลเลอร์จะลาจากเชฟ
ขอฟาดส่วนต่างก่อนแน่นอน
ไม่ง้อหน้าไหนทั้งน๊าน......
งานนี้ลูกค้าไม่ช่ายพระเจ้า
เจ็บจิงๆๆ​  เชฟโรเลต​  ประเทศไทย
กลับบ้านเกิด​ แล้วอย่ามาไทยอีกเลย
ขอร้องเถอะ..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 11:22:12 โดย mr_jub »
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ไปดูมาเมื่อวานก็จองไม่ได้ เซลล์ให้เหตุผลว่า ถูกขนาดนี้ ได้โควต้ามาแค่คนละคันสองคัน ส่วนใหญ่ก็เก็บไว้ซื้อเอง หรือขายญาติพี่น้อง ถ้าสนใจจะเอาจริงก็คงต้องมี top up ให้

เรียกง่ายๆ เก็บใบจองไว้เอง เพื่อเปิดประมูลนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ PREM

แห่กันไปจองเยอะ เรื่องแบบนี้ก็น่าจะเกิดได้ครับ
เข้าใจว่าสต็อกมีจำกัด จองแล้วดีลเลอร์คงต้องขอตัดรถมา ซึ่งอาจจะไม่ได้ตามยอดจองทุกคัน

ถ้าจะดีลเลอร์จะขอให้เพิ่มเงินหรือเปิดประมูล ก็อย่าเอาเลยครับ เก็บเงินไปซื้อรุ่นอื่นดีกว่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Ossyman

• Jr. Member
  • **
อย่าเล่นเลยครับ ค่ายนี้ คอยดูนะครับ อนาคต 1-2 ปีต่อจากนี้
กลุ่มลูกค้าที่ซื้อรถช่วงลดราคาแบบนี้
รับรองต้องออกมาบ่น/เรียกร้อง/ร้องเรียน ปัญหาของรถ+ศูนย์อีกเพียบ

คือแบบว่า ลูกค้าที่ซื้อต้องยอมรับความเสี่ยงเอง (รับรู้อยู่แล้ว ว่าต้องมีปัญหาแน่ ๆ ในอนาคต)
และขอให้ทำใจล่วงหน้าไว้ด้วย เลือกเอง เจ็บเอง บ่นให้ตัวเองก็พอ

ออฟไลน์ เต๋า AV

เห็นขายใบจองกันหลังหมื่น หลักแสน

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
รถจีน โรงงานเลิกแล้ว อย่าเสี่ยงเลยครับ

ออฟไลน์ Salmon

น่ายกเลิกระบบดีลเลอร์ คนกลางไปเลยเนาะ ซื้อกับโรงงานโดยตรงไปเลย แบบต่างประเทศ

ออฟไลน์ palma

อย่ามีอารมณ์ดีใจ เสียใจเลยครับ

ถ้าของจะเป็นของเรา ก็เป็นของเรา

เวลาผ่านไป 1 ปี อาจจะคิดได้ว่าโชคดีแล้ว ที่ไม่ได้ซื้อมาให้ปวดหัว  ทุกอย่างมีด้านดีและไม่ดี

คิดบวกไว้ดีกว่าครับ รถยี่ห้อ/รุ่น อื่นๆ มีให้เลือกอีกเยอะ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
โชคเข้าข้างท่านเจ้าของกระทู้แล้วครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Tom sawyer

ราคานี้ แต่ซื้อไม่ได้นี่อย่าไปเสียดายเลย ถ้ากล้าซื้อ Captiva แล้วละก็ แนะนำ Glory 580 เลย
เสปคเทพกว่าเยอะ ราคา 7 แสนกว่ารถจีนเหมือนกัน ลองเช็คดูถ้ายังมีขายอยู่ อาจจะมีส่วนลดเพิ่ม

ออฟไลน์ Jacob

Captiva มันไม่น่าซื้ออ่ะ ต่อให้ถูกก็เถอะ xpander ยังน่าใช้กว่าอีก ถ้าเป็นเทรลว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ paulmoderndog

ตอนนี้ Suzuki ก็ลดหนักเช่นกัน

ออฟไลน์ alpha14

ไม่จริงใจตั้งแต่วันแรกยันวันสุดท้ายก่อนสิ้นใจจริงๆแบรนด์นี้ :-\ ห่างได้ก็ดีครับอย่าเอาชิวิตไปฝากไว้เลย ของถูกแล้วดีไม่มีอยู่จริง >:(

ออฟไลน์ 123ruj

เก็บใบจองไว้ขายเอากำไรหรือเปล่า

ออฟไลน์ Newhang

เชื่อผมเถอะ ถูกและดีไม่มีในโลก
แต่ของแพงไม่จำเป็นต้องดี  หลักคิดนี้จะใช้ได้เสมอไป

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าได้เงินจองคืนครบถ้วน ผมว่าก็ไม่เสียหายอะไรครับ สำหรับผมบอกตามตรงดูไม่มีอะไรน่าซื้อเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
ผมว่าคุณโชคดีแล้วครับ ที่ไม่ได้รถ ครับ

ออฟไลน์ turbofever

รู้จัก chev spin ไหมครับ  เห็นบ่อยไหมครับ  น่าใช้ไหมครับ  อีกสักสองสามปีมันก็คือประวัติศาตร์ซ้ำรอยเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ chanphoto

ใบจอง หรือจะสู้ "ใบเทา" ใครยอมจ่ายมากกว่าก็ได้ไป ที่สำคัญ บริษัทปิดแล้วด้วย จะต้องไปแคร์อะไร โกยอย่างเดียว....

ออฟไลน์ chaithawat

ลุงตู่อยู่ ไม่ต้องกลัวครับ ยี่ห้ออื่นกำลังตามมา 55  เผลอๆ ford อาจจะเป็นรายต่อไป

ออฟไลน์ SM.

ก็คงต้องหาคันอื่นแทนแหละครับ อาจจะเสียความรู้สึกหน่อย แต่ได้คืนเงินมาครบก็ดีไปครับ

ออฟไลน์ Pansak

• Newbie
  • *
ผมจองไป2คันกับพี่ชายจองไปคันละ5000 มีใบจองแล้วสรุปโทรมาวันนี้ไม่ได้ต้องรอคืนเงิน3ถึง7วันเพราะเข้าระบบแล้ว จังหวัดผมเห็นว่าจองเคบติวาไป200คันในวันเดียว สรุปเชลบอกจังหวัดผมได้3คัน :)แต่ก็รู้สึกทั้งดีใจและเสียใจ555

ออฟไลน์ swingvoodoo

• Newbie
  • *
    • ขายทะเบียนรถ ขายทะเบียนประมูล ขายทะเบียนสวย ราคาถูก
จองที่แคปติว่า ที่ พระนคร โดนเซลมายกเลิกจอง เซ็งเลย

ออฟไลน์ johnlee

อาจจะเป็นบุญเก่าของคุณ  ที่จะทำให้คุณไปเล่นรถญี่ปุ่นสบายใจไปอีกหลายปีก็ได้นะครับ

เหมือนปี 2012 ที่ผมพลาดจากเฟียสต้า  แหมบุญเก่าจริงๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ deertesla

ราคานี้ แต่ซื้อไม่ได้นี่อย่าไปเสียดายเลย ถ้ากล้าซื้อ Captiva แล้วละก็ แนะนำ Glory 580 เลย
เสปคเทพกว่าเยอะ ราคา 7 แสนกว่ารถจีนเหมือนกัน ลองเช็คดูถ้ายังมีขายอยู่ อาจจะมีส่วนลดเพิ่ม
ว่าแต่จะซื้อมาปลูก สะระแหน่หรือยังไงครับ เพราะเจ้ากระบะเล็ก ฟู้ดทรัคมีปัญหาสาระพัดจนเป็นอันตรายต่อการเกิดอุบัติเหตุ ทั้งไฟไหม้ คันเร่งค้าง แร็คพวงมาลัยหมุนไม่ได้หรือหมุนเองและอื่นมากมาย จนถึงการขายที่บริการหลังการขายที่พึ่งพาไม่ได้เลยครับ ถ้า7แสนนี่ผมเพิ่มไปเอามาสด้า CX3 ตัวล่างดีกว่า หรือ MG ZSซึ่งยังมีปัญหาน้อยกว่าตงฟง

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าใครสนใจ captiva รุ่นนี้จริงๆ  ผมว่ารออีกสักปีนึงแล้วซื้อมือสองก็ได้ครับ
เผลอราคาหั่นลงมาอีกครึ่งต่อครึ่งเลย....

อย่าไปตกอยู่ในวงจรซื้อขายใบจอง  เสียเงินเสียเวลาเปล่าๆ

ออฟไลน์ mongolias

ผมกลับมองว่าคุณโชคดีแล้วที่ไม่ได้เจ้าแคปหมูมา
สำหรับผมรถที่เปิดตัวมาไม่นาน เครื่องยนต์บล็อคใหม่ๆ ความรู้ช่างยังไม่เยอะแน่นอนครับ
เคสนี้ต่อให้ดีลเลอร์ยังให้บริการอยู่ แต่เรื่องการซ่อมบำรุงผมกลับมองว่าน่าเป็นห่วงครับ

รุ่นที่น่าสนจริงๆสำหรับผมมองไปที่ กระบะกับ PPV มากกว่าครับ (แต่ส่วนลดน้อยไปหน่อย)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ข่าวดีนะครับ ไม่เห็นจะต้องเสียใจ  ;D

เว้นแต่ตั้งใจจะขายใบจองอันนี้ชวดโอกาสทำเงิน :P

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

โชคดีแล้วครับ ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ตอนนี้มีอารมณ์อยากได้ อาจจะรู้สึกผิดหวัง

ลองผ่านไปสักปีสองปี อาจจะรู้สึกว่าโชคดีเเล้ว ก็เป็นได้ครับ