ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขาย​ Eco.car.มาช้าเพราะยังคิดไม่ตกเรื่องกลุ่มรถไหมน้่า  (อ่าน 4382 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
 ;D

ึสืบเนื่องจาก​
ECO.CAR.ที่ไม่ใช่​ ​Eco.car​
ผมกำลังรอดูว่า​ การจัดกลุ่ม​ของ​ HLM
จะเป้นตัวตอกย้ำประเด้นนี้ต่อหรือไ่ม่

ผมขอ​ ให้​อัลเมร่า​อยู่กลุ่มเดียวกับ​ ซีตี้ได้ไหมนะ
คือ​ B-segmet.ทั้งคู่​ อิอิ

อย่างที่ผมเคยบอกไปแล้ว
Almera Top มันคือ คู่แข่งตรงๆ กับ City SV ที่ราคา ต่างกัน ไม่กี่หมื่น แต่ almera เหนือกว่าในเรื่อง รูปลักษณ์ option ในขณะ city เหนือกว่าที่ได้เบาะหนังแท้จากโรงงานไม่ใช่จากดีลเลอร์

ขอ แปะ link ยอดขาย B-segment eco car ครับ - ยังไง ผมว่า city กับ Almera มันก็ Position เดียวกันแล้ว ราคามันทับกันเลยใน option ใกล้เคียงกัน ไม่ใช่ดูแต่ตัว TOP
City นำโด่ง หักปากกา โซลเชี่ยว ทำนอง คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อ

https://khaorot.com/thailand-auto-market-news/%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A1-%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-nissan-almera-2020-vs-honda-city-2020-nid20200217121722742
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 12:47:10 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Newhang

เรื่องนี้เราจะไม่พูดซ้ำแต่รอดูว่า คำตอบจะเหมือนกับตอน mazda2 ที่เคยตั้งคำถามมาตลอดตั้งแต่ปี2015?

เรื่องนี้เราจะไม่พูดซ้ำแต่รอดูว่า คำตอบจะเหมือนกับตอน mazda2 ที่เคยตั้งคำถามมาตลอดตั้งแต่ปี2015?

จริงๆ ยอดมกรายงานมาแล้ว
แต่ ผมก็จะรอดูการจัดกลุ่มของ HLM

ออฟไลน์ AkE

มันคือรถ b seg ที่ไปเอาเข้าโปรแกรม eco car ของรัฐแค่นั้นล่ะ แต่ยอดผมรู้มาละ เชื่อว่าหลายคนรู้

บอกได้เลยว่า แพงไม่เกี่ยงเพราะคนส่วนใหญ่เชื่อในแบรนด์ แถมยอดไปกองรุ่นท้อป ผมเห็นมีคนโพสไว้เพียบ

ว่าฟันธง รุ่นที่ออกพร้อมกันขายถูกกว่า safety เยอะกว่าจะขายชนะแน่นอน (ฟันธงไว้ตอน พย. 2019)

ตัวเลขออกมา 555555

มันคือรถ b seg ที่ไปเอาเข้าโปรแกรม eco car ของรัฐแค่นั้นล่ะ แต่ยอดผมรู้มาละ เชื่อว่าหลายคนรู้

บอกได้เลยว่า แพงไม่เกี่ยงเพราะคนส่วนใหญ่เชื่อในแบรนด์ แถมยอดไปกองรุ่นท้อป ผมเห็นมีคนโพสไว้เพียบ

ว่าฟันธง รุ่นที่ออกพร้อมกันขายถูกกว่า safety เยอะกว่าจะขายชนะแน่นอน (ฟันธงไว้ตอน พย. 2019)

เรื่องแบรน์ก็ส่วนนึง
แต่คนซื้อรถในภาพรวม ไม่ใช่เอา ตัว  TOP มาชนกัน แล้วบอก แพง โดย ไม่ได้ วิเคราะห์ รายละเอีดยความแตกต่าง
ขนาดเปิด ตัว ทีหลังเป็นเดือน 55555

เอาจริงๆ  Almera  ก็ถูกดีครับ แต่ใส่ SAB มาแค่ในรุ่น TOP แบบนี้เค้าเรียก option เหนือกว่าเหรอ

ออฟไลน์ Arado_kung

แยกยอดเป็น % มาตัวถูกกว่าชนะจริงๆครับ ยอดขายมากองรุ่นท็อป 80% เลยเยอะกว่าอีกยี่ห้อชัดเจน โรงงานปรับไลน์แทบไม่ทัน ยอดส่งรถได้รุ่นท็อปนี่คือ 100% รุ่นกลางซะอีกไม่ต้องรอรถมีพร้อมส่งทันทีครับ

ออฟไลน์ AkE

เรื่องแบรน์ก็ส่วนนึง
แต่คนซื้อรถในภาพรวม ไม่ใช่เอา ตัว  TOP มาชนกัน แล้วบอก แพง โดย ไม่ได้ วิเคราะห์ รายละเอีดยความแตกต่าง
ขนาดเปิด ตัว ทีหลังเป็นเดือน 55555

เอาจริงๆ  Almera  ก็ถูกดีครับ แต่ใส่ SAB มาแค่ในรุ่น TOP แบบนี้เค้าเรียก option เหนือกว่าเหรอ
นั่นสิ ก้ไม่รู้สินะครับ 5555

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่รู้จะแยกทำไมมันก็รถ B seg ทั้งนั้นนั่นแหละ มีแค่ Brio มั้งที่เป็น A seg   ต่างประเทศไม่มาแยกอะไรโง่ๆแบบนี้หรอก
รถมันกลุ่มนี้แค่รัฐไทยเอามาตั้งเงื่อนไขเพื่อนฐานภาษีก็แค่นั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
ยาริสขนาดเงียบๆยังขายดีกว่าอัลเมร่างงไปเลย

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
วันนี้ไปดูไปลองเทสอเมร่ามา ผมว่าสิ่งที่ได้กับเงินที่จ่ายมันเกินคำว่าคุ้มอีกนะครับเสียอย่างเดียวคือรุ่นทอปก็ยังไม่ได้เบาะหนัง มันน่าเจ็บใจนัก

ออฟไลน์ DriveOnly

ส่วนตัวมองว่าจับยัดรวมเป็น b segment เลยดีกว่าครับ เพราะขนาดตัวรถพอๆ กัน

ปล. ตกใจกับยอด yaris มาก ไม่เบาเลยทีเดียว

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
ซิตี้ไม่ใช่คู่แข่งอัลเมร่าครับ บริษัทเค้าว่างั้น ต้องเอาไปแข่งกับมาสด้า 2
อัลเมร่าก็ไปอยู่ในที่ของมันเหมือนเดิมรถราคาเดิม แต่ดีกว่าเดิมมากแค่นั้น

ออฟไลน์ SM.

อย่าไปยึดติดอะไรมากเลยครับ แค่จัดกลุ่มเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Symphonic

ระเบิดกลุ่มแล้วจับมันรวมๆ กันไปเลยครับ
ก็ในเมื่อราคาและขนาด (บอดี้, เครื่อง, กำลัง)
มันก็เท่าๆ กันแล้ว

ออฟไลน์ delete

จัดกลุ่มตามพิกัดอัตราภาษีนั่นแหละครับ แฟร์สุดแล้ว