ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2019  (อ่าน 3696 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/2572359982873203/?type=3&theater

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 13:59:07 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Pattarapon

ใช้ Everest 2.2 มา 48,000 กิโลเมตร ช่างรู้จักกันบอกควรถ่ายน้ำมันเกียร์ได้เเล้วถ้าไม่อยากเกียร์พักเร็ว เพราะบ้านเราเป็นเมืองร้อน เเต่รอบบำรุงรักษาของศูนย์กลับยังไม่ถึงรอบต้องเปลี่ยน แบบนี้ควรหาอู่นอกเปลี่ยนเองเลยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ทำไม GM ถึงกล้าขาย Opel/Vauxhall แต่กลับเลือกฆ่า Holden, SAAB. ครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- การเบรคพร้อมเปิดไฟฉุกเฉินเตือนคันหลังกรณีมีรถตัดหน้า อุบัติเหตุ หรือเหตุฉุกเฉินอื่นๆ สามารถช่วยให้คนที่ขับตามมาเบรคหรือชะลอความเร็วได้มากแต่ไหนครับ แล้วจริง ควรทำหรือไม่ครับ

- การที่รถ EV บางคันที่ขายในท้องตลาด มีแผง Solar Cell บนหลังคารถ สามารถช่วยลดการใช้ไฟฟ้าในแบตรถยนต์ได้มากแค่ไหนครับ อย่างเช่นเอาไฟไปเลี้ยงเข้าระบบแบตหลัก หรือระบบปรับอากาศ เป็นต้น

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
จากคำถามดัทสัน(นิสสัน)ซันนี่ 1977 อาทิตย์ที่แล้ว ลองไปหาดูตามแนะนำ ไม่เจอคลับที่เล่นของไทยจริงจังเลยครับ เรื่องบูรณะคงไม่ไหวละ ขอคำแนะนำในการขายซากดีกว่าครับ  จริงๆตั้งใจว่าอยากขายให้คนที่จะเอาไปทำต่อหรือไปเป็นอะไหล่ ผมควรไปหาคนเหล่านี้ที่ไหนดีครับ

ออฟไลน์ Diecimo

• Newbie
  • *
ตอนนี้สน altis hv hi ใช้ระยะยาวประมาณ 10 ปี ok ไหมครับ ค่าอะไหล่ที่แพงหลักๆจะลดลงไหม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำโช๊คอัพ ใส่ Altis หน้าแบนหน่อยครับ ของเดิมจากโรงงานวิ่งที่ความเร็วสูงๆไม่มีความมั่นใจเลยครับ
ถ้าเป็น new sr special ดีไหมครับ ต้องเปลี่ยนสปริงด้วยไหมครับ หรือใช้ของเดิมได้ครับ

ออฟไลน์ lorenzo

ค่ายเชฟทำไมถอดใจไวจังคับ ผมว่ามีหลายค่ายที่อาการหนักกว่า ก็ยังคงปักหลักสู้ เป็นเพราะข้อเสนอจากจีนที่จะซื้อโรงงานแค่นั้นรึป่าว ที่ทำให้เชฟเปลี่ยนใจทันที และอดีต big เซอไพร์นี่คือซิลเวอร์ราโด้ถูกมั้ยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

อยากถามครับ ว่า Fortuner ตัวไมเนอร์ กับ MU-X ใหม่จะมาประมาณเดือนไหนครับ

ออฟไลน์ Nioka

ใช้Dmax2020 ตอนเลี้ยวมีเสียงดังกึกๆ ทางศูนย์เปลี่ยนแกนพวงมาลัยให้ใหม่ เสียงหาย พอใช้ได้1,000-2,000กม เสียงเริ่มกลับมาดังอีกแล้วเหมือนเดิม อยากทราบว่า อะไหล่ชิ้นนี้จะแก้ปัญหาจบอีกนานไหม มีข่าวคราวแจ้งมาบ้างหรือไม่

ออฟไลน์ Audibigfan

530e M Sport ช่วงล่างในย่านความเร็วสูงแย่มากเลยหรือครับ หรือตัวที่พี่ๆบอกว่าแย่คือ 530e Elite Hightline
A6 sedan จะมาไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pakky

• Newbie
  • *
Subaru xv ที่มีเปลี่ยนแปลงช่วงปลายปีเป็นการเพิ่มรุ่นeyesight เข้ามาอย่างเดียว หรือมีจะมี minor change ด้วยครับ

ออฟไลน์ ekkapop

• Newbie
  • *
Subaru XV จะมีเข้าผลิตในไทยหรือปล่าว เผื่อราคาจะดรอบลงมาเหมือน Forester

ออฟไลน์ Marcuis

• Newbie
  • *
Subaru Forester 2.0 ip โฉมที่แล้ว มีปัญหาประจำรุ่นไหมครับ แอบกังวลเรื่องอุณหภูมิน้ำมันเครื่องที่ดูสูง (ดูจากในกลุ่มผู้ใช้งาน) สนใจซื้อมือสองมาใช้ ส่วนตัวขับรถประมาณ 120 นานๆครั้งจะมี 140-150 บ้าง ชอบเล่นโค้งด้วยความเร็ว

ออฟไลน์ No Trespassing

ขออนุญาตปรึกษายาวนิดนึงครับ

พอดีจะขาย Nissan Note เนื่องจากระยะหลังคุณแม่กระดูกสันหลังข้อที่ 3 และ 4 เคลื่อนเนื่องจากอายุ 74 แล้ว โดยตอนแรกที่ซี้อรถคุณแม่ยังไม่มีอาการ เลยพอทนกับช่วงล่างติดแข็งหน่อยๆได้ (ขนาดลดลมยางหลังเหลือ 26 แล้วนะ)

คุณแม่ส่วนใหญ่นั่งด้านหลังโดยมีพี่สาวนั่งเบาะหน้า ช่วงนี้เลยต้องเอาอัลติสปี 17 ไม่ก็วีออส 08 ออกไปแทนซึ่งมีช่วงล่างที่นิ่มนวลกว่า

ยกเว้นถ้าวันไหนต้องไปซี้อต้นไม้ พาแมวไปหาหมอ คุณแม่นั่งเบาะหน้า หรือ ไปใกล้ๆบ้าน ถึงจะเอา Note ออก

เลยอยากทราบว่าถ้าเปลื่ยนเป็น Suzuki Ertiga แทน เพราะยังอยากได้รถที่มีความอเนกประสงค์เหมือนคันเดิม อยากทราบว่าช่วงล่างหลังจะติดแข็งเหมือนกับเจ้า Note หรือเปล่า และเร็วๆนี้จะมีไมเนอร์หรือจะมีรุ่น GLX เพิ่มอุปกรณ์มาเสริมตลาดหรือเปล่าครับ

ส่วนตัวมีกันอยู่แค่ผม พี่สาว แล้วก็แม่ละครับ

เรื่องอัตราเร่งกับการกินน้ำมันไม่ค่อยสนใจครับ อายุ 40 ไม่ขับเร็วแล้ว และคันนี้เป็นรถสำรองในบ้านเหมือนเจ้า Note นานๆจะเอามาขับทีนึง

ขอบคุณมากสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
ใช้ Ford Renger รุ่นปี 2008 (ตัวที่ทำร่วมกับ Mazda) วิ่งมา 130,000 โล

1. เวลากลับรถหักพวงมาลัยจนสุด รถจะมีเสียงคล้ายๆเหล็กขูดกัน มันเกิดจากอะไรครับ ? ต้องไปดูในส่วนไหนก่อนดี

2. สายพานเครื่องยนตร์ โดยทั่วไปมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ ? เพราะล่าสุด เปิดฝากระโปรงขึ้นมาดู เจอสายพานขาดไป 2 เส้น เหลือแค่สายพานหน้าเครื่องเส้นเดียว ช่างบอกว่า โชคดีที่ยังไม่ได้ขับออกไป ถ้าขับไปเรื่องไหญ่เลย จริงไหมครับ

ออฟไลน์ tanthai14

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ มีโอกาสไหมครับ ที่ suzuki xl7 จะเข้าไทย ถ้าเข้าไทย ราคาน่าจะอยู่ที่เท่าไรครับ ขอบคุณครับ
- Honda Civie Ek
- Honda Civie Fd
- Toyota Hilux tiger 4x4
- Isuzu d'max v-cross 4x4
- Mini Austin Mk3

ออฟไลน์ rainbow66

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ขอถามเรื่องยางครับ

ยางกะบะ 265/60/18
โอตานิ sa1000
หรือว่า เพิ่มเงินไป BS HL001 ไปเลยดีครับ

ใช่รถไม่เยอะ เดือนล่ะ 1000 โล
ขับไม่เร้ว 110-120
ถนนดำ 99.99%

ออฟไลน์ tempoct

• Newbie
  • *
สอบถามศูนย์มาสด้าที่พอพึ่งได้ในพื้นที่
1. พัฒนาการ พระราม 9 ศรีนครินทร์ สุขุมวิท
หรือ
2. พระราม 6,7,8 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ปิ่นเกล้า
หรือ
3. ชลบุรี

ศูนย์บริการที่เคยไปมา บริการดี แต่ฝีมือช่างซ่อมตัวถังไม่ค่อยเรียบร้อยแก้หลายรอบ ซ่อมเครื่องยังไม่เจออะไรหนัก เลยไม่ทราบ เห็นคุณจิมแนะนำเภตรา ซึ่งค่อนข้างไกลจากที่พักทั้งสามที่

ปล. HLM น่าจะทำรีวิวยางแบ่งตามประเภทรถ (a,b,c,d, suv/ppv bc, กระบะ)'สไตล์การขับขี่ (นุ่ม, สปอร์ต), ช่วงราคา นะครับ คำถามมาเยอะซ้ำทุกสัปดาห์

ออฟไลน์ somchai99999

• Newbie
  • *
มีเงินเก็บประมาณ2ล้าน ถ้าจะซื้อ camry 2.0 G  ราคา 1.45ล้าน ลดแล้วก้เหลือ 1.36 ล้าน จะเกินตัวไปไหมครับ อยากได้รถดีๆมาใช้ ไม่จุกจิกใช้งานยาวๆครับ และเป็นรถที่อยากได้มานานแล้วครับ พี่ๆมีความคิดเห็นว่าไงครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• **
สมมุติว่าถ้านำ CEO ญี่ปุ่นเช่นของโตโยต้าไปบริหารบริษัทรถยนต์ในอเมริกาไม่ว่าจะเป็นฟอร์ดหรือเชฟโรเล็ต สถานการณ์จะดีขึ้นมากน้อยแค่ไหนอ่ะครับเพราะนิสสันก็เคยมีคาร์ลอสกอร์นมาบริหารแล้วอ่ะครับและนิสสันก็ประสบชะตาแบบคล้ายๆกับค่ายอเมริกาอ่ะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ กัสสึ...

Suzuki ciaz มือสองน่าซื้อไหมครับ มีปัญหาอะไรน่ากลัวไหม
มีงบอยู่ 2แสน5ครับ หรือมีรุ่นไหนแนะนำได้นะครับ
ใช้งานในเมือง(ลาดพร้าว)เป็นหลัก มีออกต่างจังหวัดประมาณเดือนละครั้ง
ถ้าประหยัดน้ำมันด้วยก็ดีครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
วาล์วน้ำซิ่ง ใส่แล้วจะทำให้อุณหภูมิของเครื่องลดลง และยืดอายุการใช้งานจริงหรือเปล่าครับ
ยกตัวอย่าง new city 1.0 turbo ใส่วาล์วน้ำซิ่งแล้วรถวิ่งดีขึ้น (อันนี้ช่างแถวบ้านบอกมาครับ)

ออฟไลน์ zuneo

• **
สวัดดีพี่จิมมี่และทีมงานครับ
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำรถสัก2-3คัน ที่ใกล้เคียงกับความต้องการให้ด้วยครับ
1.ใช้เดินทางไกล ขึ้นเขา โค้งเยอะ 400กม. เดือนละ3-4ครั้ง ใช้ในเมืองบ้างเล็กน้อย
2.ขับรถไม่เร็ว100-120 เน้นความสบายในการขับขี่ และประหยัดน้ำมัน(เบิกบริษัทได้)
3.เดินทาง2คน มีข้าวของเครื่องใช้บ้าง(เพื่อนชอบแซวว่าย้ายบ้าน)
4.อยู่ต่างจังหวัด งบประมาณ ไม่เกิน4ล้านบาท
- ขอบคุณครับ -

ออฟไลน์ Tanawat035

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนขอคำปรึกษาครับ
ตอนนี้จะเลือกซื้อรถไห้คุณแม่ ที่อายุ63 ครับ ขับในเชียงใหม่ และ ใช้รถเกิน8 ปีครับ เล็งไว้2 ตัวครับ
1)  Toyota yaris ative รุ่น mid
2)  nissan almera. รุ่น v
ถ้าเป้นพี่ๆจะเลือกคันไหนครับ
 อยากได้ดูแลรักษาง่าย ครับ ใจจริงแอบไปทางนิสันแต่กลัวเรื่องการดูแลรักษาครับ (นิสัน พวกอะไหล่ต่างๆจะทนไหมครับเห้นตัวเก่าคนรอบข้างมีปัญหากันบ้าง)​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 14:24:13 โดย Tanawat035 »

ออฟไลน์ ACV40

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ อยากสอบถามเรื่องโช๊คอัพจะเอามาเปลี่ยนให้ Camry ACV40 2.4V ครับผม
ตอนนี้ใช้ KYB Excel G อยู่กับสปริงโหลด Tein S Tech
พี่ๆว่าถ้าอยากได้ความหนึบเพิ่มขึ้นแบบเห็นได้ชัด (ไม่เอาสตรัท) และกะใช้ยาวๆ ไม่จุกจิก ระหว่าง KYB New SR กับ Tein Endurapro Plus (ปรับแข็งสุด) ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับผม
ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้านะครับ ติดตามฟังรายการทุกอาทิตย์ได้ความรู้มากๆ  :)
ปล. KYB New SR (Made in Japan) / Tein Endurapro Plus (Made in China)

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
ช่วยอัพเดทข่าวล่าสุด honda city hatchback จะเปิดตัวภายในปีนี้จริงไหมครับ

กำลังจะซื้อ honda city 1.0 turbo  ส่วนตัวชอบรถ 5 ประตูมากกว่า ดูอเนกประสงค์กว่า  กำลังตัดสินใจว่าควรจะรอดีไหมครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

MG Hector ที่เกิดไฟไหม้ที่อินเดียหลายเคส นี่ใช่ตัวเดียวกับ Captiva ใหม่บ้านเรารึเปล่าครับ
แล้วเค้าแก้ปัญหากันจบรึยังครับ ถ้าซื้อไปแล้วเกิดปัญหาตอนที่บริษัทแม่เลิกทำตลาดแล้ว จะทำยังไงครับ

ออฟไลน์ jumpon77

อยากสอบถามว่าเกรท วอล มอเตอร์ส จะเปีดรถรุ่นไหนในประเทศไทยบางครับและจะเปีดตัวช่วงไหนครับ ป.ลจากความในใจของผมเองบอกเลยว่าเสียดายมากครับที่เชฟโรเล็ตปีดตัวลงไปและรถเชฟบางคันมันทำให้ผมทึ่งและชอบมันมาแล้วครับเสียดายจริงๆๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Kevinnnnn

• Newbie
  • *
chr minorchange เมื่อไหร่ครับ มีสิทธิได้ 2.0 hybrid ไหมครับ