ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นไหนบ้างที่ให้อ๊อฟชั่นเบรคอัตโนมัติความเร็วสูงความเร็วต่ำจนถึงจุดหยุดนิ่ง  (อ่าน 7283 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
สอบถามทุกท่านหน่อยครับ  รถยนต์ที่ขายบ้านเราตอนนี้ มีรุ่นไหนบ้างที่ให้อ๊อฟชั่นตามนี้บ้างครับ
- ระบบ Adaptive Cruise Control (อแดฟทิฟ ครูซ คอนโทรล)
- ระบบเบรคอัตโนมัติที่ความเร็วต่ำจนถึงจุดหยุดนิ่ง + ฟังก์ชั่นออกตัวและหยุดรถให้
- ระบบเบรคอัตโนมัติที่ความเร็วสูงจนถึงจะหยุดนิ่ง

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
volvo รุ่นใหม่ๆทุกรุ่นครับ
Benz พวกตระกลู PHEV ตั้งแต่ avantgarde ขึ้นไป
Honda ก็ civic RS 4 กับ5 ประตู แล้วก็accord HV
Toyota altis HV high
Mitsu Pajero Sport GT-Premium
Subaru forester - eyesight
MG HS รุ่น X กับ ZS EV แต่เป็นแค่ Adaptive cruise Control นะครับ แต่ไม่มีระบบ เบรคอัตโนมัตนะครับ
หรือ AEB

ส่วน BMW ให้กล้องมองหลังมาก็ดีใจมากแล้วครับ
ขอแซวหน่อย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 17:54:16 โดย TORA »

ออฟไลน์ Stp

ถ้าเอาระบบกึ่ง Auto Pilot กับสเปครถที่ขายในไทยที่สมบูรณ์สุดยกให้ Volvo เขาอันดับหนึ่ง
Benz นี่น่าจะต้องรุ่นใหม่ๆ หน่อย Distance Distronic มีระบุว่า with Stop and Go

ส่วนรถญี่ปุ่นนี่ยี่ห้อเดียวกันแต่ต่างรุ่นสเปคก็ไม่เหมือนกัน ต้องดูเป็นรายละเอียดแต่ละรุ่น คือหยุดจนจอดอะส่วนใหญ่ทำได้ แต่วิ่งต่ออัตโนมัติเนี่ยน่าจะทำได้แค่บางรุ่น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
Benz พวกตระกลู PHEV ตั้งแต่ avantgarde ขึ้นไป
Honda ก็ civic RS 4 กับ5 ประตู แล้วก็accord HV
MG HS รุ่น X กับ ZS EV แต่เป็นแค่ Adaptive cruise Control นะครับ แต่ไม่มีระบบ เบรคอัตโนมัตนะครับ
หรือ AEB

ส่วน BMW ให้กล้องมองหลังมาก็ดีใจมากแล้วครับ
bmw 745 le m sport มีแล้วครับ แต่ 730ld m sport ตัดB&W เหลือ harman kardon แล้ว radar ก็ตกทะเล... ไฟหน้าlaser เหลือadaptive LED กับ ลายล้อกับขนาดเล็กลงตามระเบียบ
ส่วน bmw รุ่นอื่นนั้นไล่ต้องดูoption rear view camera เป็น high priority  ถ้ามี...ถือว่าเป็นลาภอันประเสริฐ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 21:11:38 โดย CATM96 »

ออฟไลน์ V221

Benz S350D W222 ที่ผมใช้อยู่มีFunctionตามที่สอบถามมาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ CATM96

Benz S350D W222 ที่ผมใช้อยู่มีFunctionตามที่สอบถามมาครับ

ผมลืม w222 ไปเลย 350d executive กับ 350d AMG(แต่ตอนนี้รุ่นย่อยAMG กลายเป็น 560e แทน...น่าเสียดาย)

ออฟไลน์ urangutang

แล้วมีรุ่นไหนบ้าง ที่สามารถใช้งานระบบขับตามรถคันหน้าและรักษารถให้อยู่ในเลนได้เนียน ไม่กระชากหรือเบรคเร็วจนหัวทิ่มบ้างครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

แล้วมีรุ่นไหนบ้าง ที่สามารถใช้งานระบบขับตามรถคันหน้าและรักษารถให้อยู่ในเลนได้เนียน ไม่กระชากหรือเบรคเร็วจนหัวทิ่มบ้างครับ

ราคาไม่แพงของ Everest กับ Ranger นี่ไม่กระชากครับ  ผ่อนความเร็ว​เน้นที่รอบเครื่องไม่ค่อยเบรก  แต่ยกเว้น emergency brake แบบออโต้ อันนี้ทิ่มแน่นอน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ XMSL

หรือ AEB

ถ้าเป็น xc40 T4 momentum จะไม่มี adaptive cruise นะครับ...

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• Full Member
    • tontranety
แว่วว่าจะมี mg zs ไมเนอร์เชน จะมี Function นี้มาด้วย นะครับ  รอท่านผู้รู้เฟิมอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ WASADM

ของผม CLS C257 300d ตัวล่าสุด

บอกเลยครับ ระบบของ TOYOTA ฉลาดกว่ามาก ล่าสุดผมใช้ไปพัทยา มีช่วงรถติดเพราะทำสะพาน เปิด stop&go วิ่งเนี่ยแหละครับ มันจะมีช่วงเอ๋ออยู่ คือตอนที่รถข้างหน้าเร่งออกไป ได้ระยะห่างที่ระบบจะเร่งเครื่องตาม หากตอนที่ระบบเร่งเครื่องตาม แล้วคันหน้าเบรคพอดี ซึ่งมันเกิดขึ้นบ่อยมากจนเป็นเรื่องปกติของถนนเมืองไทย ระบบจะเอ๋อเลยฮะ คือมันไม่เบรคตาม แต่ยังคงเร่งเครื่องอยู่ จนผมต้องเบรคหัวทิ่มอยู่ 3-4 รอบจนเกือบชนทุกครั้ง เรียกได้ว่าห่างจากคันหน้าไม่ถึงคืบ

สรุป stop&go ไร้ประโยชน์ครับ ถ้าเจอแบบ หยุดๆ วิ่งๆ แต่ถ้าหากคลานตามตูดกันไป เบรคบ้าง เร่งบ้าง ยังใช้ได้อยู่