ผู้เขียน หัวข้อ: mg extender ทางรอดเดียว ต้องลด50%แบบเชพโลเลต  (อ่าน 5909 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
mg extender ทางรอดเดียว ต้องลด50%แบบเชพโลเลต
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 01:30:54 »
 ::)

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: mg extender ทางรอดเดียว ต้องลด50%แบบเชพโลเลต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 08:33:46 »
ตอนแรกสุด ผมคิดว่า mg ไม่ได้กะอยากจะขาย etd มาตั้งแต่ต้นแล้วครับ แต่ด้วยกฏ ppv ถ้าจะ suv ให้ถูกได้ ต้องสร้างมาจากกระบะ mg เลยต้องตั้งไลน์ etd ขึ้นมา...

แต่ด้วยสถานการณ์รอบข้างอย่าง tbz ที่ถูกยังไง ยอดก็อืด ทั้งๆที่ความน่ากลัวมันน้อยมาก เพราะมันสามารถหาอะไหล่ร่วมจาก mu-x ได้ และลูกค้าส่วนใหญ่ก็รู้ด้วย

ผมว่าตอนนี้ mg คงอาจจะคิดหยุดตัวไลน์กระบะและ ppv อย่าง d90 ไปแล้วมั้ง

ครับ อาจเอา etd มาโละ แล้วก็ fade ไปเงียบๆ

ออฟไลน์ Auto

Re: mg extender ทางรอดเดียว ต้องลด50%แบบเชพโลเลต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 09:27:55 »
เขาก็ไม่ได้หวังว่าจะขายเยอะแยะ  มั้ง                คือตัวนี้ไม่เกิดแต่ทาง MG  มีรถใหม่รอเปิดตัวในมืออีกมากมาย  เขาสรรหารถมาขายได้อยู่แล้ว  แบรนด์จีนขยับทำอะไรก็ง่ายไปหมด   ไม่น่าห่วงหรอก

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 09:49:58 »
mg extender รุ่นที่ขายในไทยคือเปิดตัวที่จีนตั้งแต่ปี 2017 ต้องรอรุ่นปรับโฉมครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 11:22:21 »
รอดู....แต่ถ้าลด50%คงไม่รอดแล้วหละครับ  ผมว่าลดสัก20%และรับประกันดยาวๆน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 13:03:23 »
MG แป๊กไปสองรุ่น extender กับ v80
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 14:18:44 »
cp ทุนหนา สาขาผุดเป็นดอกเห็ดน่าจะยาก ไม่ได้ประสบชะตากรรมอย่าง chev ทั้งปัญหาเศรษฐกิจตกต่ำ demand supply สวนทางกัน และ after market ที่เป็นอยู่ ลด 50% ดูจะยากและเสียภาพลักษณ์แบนด์ ถ้าสัก 30%+ประกันยาวๆ5ปี น่าจะกระตุ้นการตัดสินใจได้ง่าย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 15:05:40 »
ตลาดกระบะไทย ไม่หมูนะครับ ต่อให้ลด 50% ก็ใช่ว่าจะขายดีนะ

ความเชื่อมั่นในแบรนด์ สำหรับกระบะไทย เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด ครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 15:37:22 »
ออกแบบด้านไหนไม่ สวย+แพงเลยขายไม่ออก ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องยำการออกแบบด้านหน้าจากยี่ห้อต่างๆจนไม่สวย. ทั้งที่รุ่นอื่นๆของmg ก็อปงานออกแบบยี่ห้อต่างๆมาแต่กลับสวยลงตัว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 18:13:28 »
MG แป๊กไปสองรุ่น extender กับ v80

เรื่อง v80 เป็นอะไรที่ผมไม่เข้าใจจริงๆนะครับ
เคยดูเจ้าสัวสัมภาษณ์คือ แกมักจะเลือกคนเก่งๆเข้าทำงาน

แล้วคนเก่งๆของเจ้าสัวนี่ เอารถกระหลั่วที่สุดแห่งยุคในตลาดมาขาย งงใจมาก จะบอกว่าเอามาแต่งบัญชีเพราะต้องการให้มีการขาดทุนในธุรกิจเหรอ เหตุผลแค่นั้นจริงๆเหรอครับ หรือมีเหตุผลอื่นมั๊ย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 19:14:30 »

เรื่อง v80 เป็นอะไรที่ผมไม่เข้าใจจริงๆนะครับ
เคยดูเจ้าสัวสัมภาษณ์คือ แกมักจะเลือกคนเก่งๆเข้าทำงาน

แล้วคนเก่งๆของเจ้าสัวนี่ เอารถกระหลั่วที่สุดแห่งยุคในตลาดมาขาย งงใจมาก จะบอกว่าเอามาแต่งบัญชีเพราะต้องการให้มีการขาดทุนในธุรกิจเหรอ เหตุผลแค่นั้นจริงๆเหรอครับ หรือมีเหตุผลอื่นมั๊ย
วางขายแต่ไม่โปรโมทหรือทำการตลาดอะไรนี่สิครับที่น่างง ทำไมไม่ทำราคาดีๆและอัดโปรโมชั่นเหมือนเหล่าพี่น้องบ้าง ถ้างเกียร์ออโต้เริ่มต้น700,000-750,000 โรงแรม และครอครัวใหญ่แต่งบไม่เยอะคงซื้อกันมากมายนะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 19:44:48 »
ช่วงนี้มีแต่คนอยากได้ราคาเทกระจาด 5555+  ;D

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 09:32:56 »
เขาก็ไม่ได้หวังว่าจะขายเยอะแยะ  มั้ง                คือตัวนี้ไม่เกิดแต่ทาง MG  มีรถใหม่รอเปิดตัวในมืออีกมากมาย  เขาสรรหารถมาขายได้อยู่แล้ว  แบรนด์จีนขยับทำอะไรก็ง่ายไปหมด   ไม่น่าห่วงหรอก

ไม่ได้ตั้งเป้าเยอะแค่ปีละ 20,000 คันเองครับ(ฮา) ;D ;D ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 10:48:58 »
ตอนเปิดตัว มีหลาย post กระหน่ำ post รัวๆ

ซึ่งผมก็ยังคงตอบเหมือนเดิมว่า "ผิด...ตั้งแต่ตัังราคาขายเท่า Toyota กับ Isuzu แล้ว"

Extender ผมใช้คำว่า ไม่มีอะไรที่จะสู้ Toyota หรือ Isuzu ได้เลย

เพราะจุดเด่นของ MG คือ ขายของที่ดูว๊าวว ดูหวือหวา ดูคุ้มค่า ในราคาที่ถูกกว่า ชาวบ้านเขา

ลองคิดว่า ถ้าพลัก MG ZS ไปขายในราคาเท่าๆ กับกลุ่ม CH-R, HR-V และ CX-3 จะเป็นยังไง ผมว่ามันก็ไม่ต่างกันหรอก

นอกจากเหตุผลเดียวคือ เขาต้องอะไรมากกว่า Extender เช่น แฝดผู้พี่ น้องท้องเดียวกัน อะไรยังไง นั้นละ

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 11:09:28 »
ผมให้นิยาม Extender อาเฮียรอง (ชายกลาง) เครื่องยนต์ไม่เด่น ไม่แรงมาก ไม่ประหยัดมาก กลาง ๆ ราคาก็กลาง ๆ ช่วงล่างก็กลาง ๆ ไม่เด่นอะไร
ส่วนหน้าตาผมว่าไม่เข้าตาคนไทยครับ มีเพียงห้องโดยสารที่ใหญ่โตเท่านั้นที่เด่น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 14:15:12 »
เท่าที่อ่านรีวิวมา ก็ไม่ได้มีเรื่องแย่อะไรมากนะครับ แค่อาจจะต้องปรับเครื่องให้มีเรี่ยวแรงมากกว่านี้หน่อย

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 20:30:19 »
ทำไมผมรู้สึกว่ามันน่าจะสวยถูกใจคนไทยนะ เพียงแต่ราคามันไม่ได้อะครับ มันต้องถูกกว่าเจ้าตลาดรุ่นต่อรุ่นสักสองแสนผมว่าน่าจะไปได้ เหมือน HS กับ CR-V ยังดูเหนื่อยแต่ก็พอไปได้ ผมว่าคนไทยยังไม่ไว้ใจเรื่องศูนย์บริการกับreliability ของตัวรถ ดังนั้น ถ้าชดเชยด้วยราคาที่ถูกกว่ามากๆ และการรับประกันในระยะเวลาที่ยาวกว่าเจ้าตลาด แล้วยืนระยะไปได้นานๆ ยังไงสักว่าก็ต้องซื้อใจคนไทยได้นะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 21:46:40 »
mg ไม่ได้จะเจ๊งเหมือน chev นะ แค่มันมีรุ่นนึงแล้วมันขายไม่ดี
ผมว่า ผลิตน้อย หรือลดราคา ก็ช่วยได้นะ

หรือถ้ามั่นใจมากว่าสินค้าไม่ได้แย่ ให้ยืมขับสักเดือนแบบ chr(ที่ให้รถขับ 7วัน และเปลี่ยนเป็น5วัน) เผื่อคนจะชอบ สำคัญว่าดีพอกล้าให้เค้ายืมมั๊ยด้วย