ผู้เขียน หัวข้อ: MG และ GWM (ยี่ห้อใหม่ที่มา takeover Chevrolet) อยู่ในเครือเดียวกันเหรอครับ ?  (อ่าน 8720 ครั้ง)

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
จากข่าว Chevrolet เลิกกิจการในไทย ขายโรงงานและ Asset ทุกอย่างให้ Great Wall Motor (GWM)

1. เห็นผ่านๆ ตามาว่า ที่จีน GWM กับ MG ก็เครือเดียวกัน  ใช่หรือเปล่าครับ ?

2. ด้วยความที่ Chevrolet Captiva รุ่นล่าสุด ที่เพิ่งโละสต็อก ลดราคาเหลือ 5 แสน (รุ่นถูกสุด) และขายหมดไปแล้ว ..
....ต้นปีหน้า ผมว่า GWM ก็น่าจะผลิตรถ SUV ตัวถังนี้ ออกมาขายใหม่
....หรือไม่งั้น .. ก็เลิกทำไปเลย แล้วไปหา MG ขาย MG HS กวาดตลาด SUV segment นี้ไปแทน
....(เพราะถ้า GWM ออก Cap Rename มาเอง มันจะเสียราคา หรือเปล่า ? คนไม่กล้าซื้อ / เค้าหมั่นไส้เลยไม่ซื้อ)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
หากใช่
อนาคตคงเตรียมชนราคากับรถญี่ปุ่น

นึกถึงสมัยก่อนตอนที่ญี่ปุ่น ผลิตรถ ราคาถูกกว่า อเมริกา / ยุโรป
ถ้าคุณภาพดี คงคุ้มค่าต่อผู้บริโภค  8)

ออฟไลน์ O_o"

GWM กับ MG ไม่ได้อยู่ในเครือเดียวกันครับ MG จะอยู่ของ SAIC Motor

ส่วน Great Wall Motor ตอนนี้มีค่ายรถ suv อยู่ในเครือ 2 ยี่ห้อ คือ Haval และ WEY และมี SUV segment เดียวกับ MG HS จำหน่ายเช่นเดียวกัน

ออฟไลน์ tvm

สวยดีนะครับ
ออกแบบดูไม่ได้รับแรงบันดาลใจมากมายเท่าด้วยครับ

GWM กับ MG ไม่ได้อยู่ในเครือเดียวกันครับ MG จะอยู่ของ SAIC Motor

ส่วน Great Wall Motor ตอนนี้มีค่ายรถ suv อยู่ในเครือ 2 ยี่ห้อ คือ Haval และ WEY และมี SUV segment เดียวกับ MG HS จำหน่ายเช่นเดียวกัน

สวยดีนะครับ
ออกแบบดูไม่ได้รับแรงบันดาลใจมากมายเท่าด้วยครับ

ตอนนี้ค่ายรถจากจีนกำลังรุกตลาดรถยนต์ในภูมิภาคนี้เต็มตัว อย่างที่ Malaysian ค่ายรถ Proton ก็ถูก Geely เข้ามาซื้อไปแล้ว

พร้อมกับนำรถ Geely หลายๆรุ่นเข้ามา ติดตรา Proton ทำตลาดแทน

ถ้าค่ายรถญี่ปุ่นและอเมริกา ไม่ปรับตัวให้ทัน คาดว่าอีกไม่กี่ปีรถจีนจะเข้ามาแชร์ส่วนแบ่งตลาดรถยนต์มากขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

สวยดีนะครับ

ตอนนี้ค่ายรถจากจีนกำลังรุกตลาดรถยนต์ในภูมิภาคนี้เต็มตัว อย่างที่ Malaysian ค่ายรถ Proton ก็ถูก Geely เข้ามาซื้อไปแล้ว

พร้อมกับนำรถ Geely หลายๆรุ่นเข้ามา ติดตรา Proton ทำตลาดแทน

ถ้าค่ายรถญี่ปุ่นและอเมริกา ไม่ปรับตัวให้ทัน คาดว่าอีกไม่กี่ปีรถจีนจะเข้ามาแชร์ส่วนแบ่งตลาดรถยนต์มากขึ้นเรื่อยๆ

จีนเค้ายังไม่ค่อยเข้าใจพฤติกรรมผู้บริโภคชาวไทยเท่าไหร่ ผมเชื่อว่าญี่ปุ่นคงยังไม่ค่อยกลัวในตอนนี้ แต่ก็คงมีการเตรียมตัวกันบ้างแล้ว ซึ่งญี่ปุ่นคงต้องจับมือกันให้เหนียวแน่นมากขึ้น

แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่จีนเข้าใจว่า
คนไทยห่วงเรื่องอะไหล่
ศูนย์​บริการ​
และราคาขายต่อ
คนไทยชอบใช้รถยาวๆ
บ้าเราไม่มีกฏหมายต้องเปลี่ยนรถในกี่ปี
ภาษีรถเก่าเรายังไม่มากเมื่อเทียบบางประเทศ
0 รถต้องรับผิดชอบเท่าที่ควร
(ที่ผมกล่าวมา ค่ายมะกันทำได้บ้าง ทำไม่ได้บ้าง จึงยังไม่ปังเท่าที่ควร)​

เมื่อนั้นแหละ ญี่ปุ่นคงคิดหนัก

ออฟไลน์ rotaryman

สมมุติว่า.....เครือเดียวกัน ผมอยากให้เอารุ่นที่เขาผลิตในเครือของเขาเองมาขายจะดีกว่าครับ

ส่วน Chevrolet ปล่อยให้มันตายไปเถอะอย่าไปอาลัยอาวรณ์อีกเลยครับ มันพิสูจน์ตัวเองมาหลายปีแล้วครับ

ประเทศเราจะได้มีรถรุ่นใหม่ๆให้เลือกใช้บ้างครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

GWM มีกระบะ Cannon P series ที่เชื่อว่าจะใช้ไทยเป็นฐานการผลิตพวงมาลัยขวา ด้วยครับ

GWM มีกระบะ Cannon P series ที่เชื่อว่าจะใช้ไทยเป็นฐานการผลิตพวงมาลัยขวา ด้วยครับ

Great Wall Motor เท่าที่ดูรถกระบะหลายรุ่นที่จำหน่ายในจีน ถ้าจะเอาประกอบพวงมาลัยขวา แล้วขาย คงต้องคิดดีๆ ตัวอย่างมีให้เห็นแล้ว mg extender

ออฟไลน์ lay

ผมว่าเกิดยาก....ถ้าเป็นเครื่องยนต์......คงต้องรอ....หรือไม่ต้องบุกรถอีวีไปเลย

ออฟไลน์ SM.

ไม่ใช่เครือเดียวกันครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
กะบะ gwm คันสีน้ำตาล ภายในดูหรูมาก  :-*
ผมว่าถ้ามาจริงราคาต่ำกว่าเจ้าตลาดสัก 1 แสน น่าจะพอไปได้นะ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
ไม่ใช่เครือเดียวกันครับ
ได้คำตอบแล้ว .. ขอบคุณครับ

กะบะ gwm คันสีน้ำตาล ภายในดูหรูมาก  :-*
ผมว่าถ้ามาจริงราคาต่ำกว่าเจ้าตลาดสัก 1 แสน น่าจะพอไปได้นะ
หรูจริงๆ ครับ ถ้าเห็นแต่ภายใน ไม่เห็นภายนอก จะคิดว่า เป็น SUV แบบ Fortuner เลยครับ

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
GWM เป็นคู่แข่งของ SAIC ครับ

SAIC เป็น พันธมิตรกับ GM เพราะจะเจาะตลาดจีนและลดต้นทุน

GWM ซื้อ GM (THAILAND) เพราะต้องการเอาสินค้ามาเจาะตลาด SEA

แต่ MG + GWM จะประกบมือ ถล่มรถญี่ปุ่นในไทยและ SEA มากกว่า

GMW เริ่มผลิตรถมันก็จะมีปัญหาเหมือน MG ปีแรกๆ นั่นแหละ ต้องพิสูจน์ตัวเองอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
คนละเครือครับและน่าสนใจด้วย จากคนจีนวิจารณ์ให้ฟัง

รถ Haval SUV ในจีนนี่ถือเป็นรถที่ดีใช้ได้นะครับ
ชื่อเสียงแนวทางเดียวกับโตโยต้าในไทย ถึกทน

Hon ในจีน ซื้อเครื่องแถมบอดี้ บอดี้ก๊องแก๊งแต่เครื่องโอเค
To ในจีน ซื้อบอดี้แถมเครื่อง เปลี่ยนเครื่องทีหลังได้ไม่แพง แต่บอดี้โอเคมาก
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ