ผู้เขียน หัวข้อ: ปั๊มติ๊ก กรองในถัง กาวอะไรดำๆรอบๆขอบชุดปั๊มติ๊กครับ  (อ่าน 2468 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joe Phi

• Newbie
  • *
Mitsubishi New Lancer เข้าใจว่าเป็นกรองเบนซิลในถัง เคยเปิดเบาะดูเล่นๆ เป็นมันมีกาวดำๆรอบๆ ฝาชุดปั๊มติ๊ก   มันคืออะไรครับ
แล้ว มันเป็นอะไรที่รออาการออกถึงเปลี่ยน หรือ 140,000 กม ละ น่าจะสกปรก เปลี่ยนได้ละครับ
เปลี่ยนเองยากไหม ไอดำๆมีขายไหม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Mitsubishi New Lancer เข้าใจว่าเป็นกรองเบนซิลในถัง เคยเปิดเบาะดูเล่นๆ เป็นมันมีกาวดำๆรอบๆ ฝาชุดปั๊มติ๊ก   มันคืออะไรครับ
แล้ว มันเป็นอะไรที่รออาการออกถึงเปลี่ยน หรือ 140,000 กม ละ น่าจะสกปรก เปลี่ยนได้ละครับ
เปลี่ยนเองยากไหม ไอดำๆมีขายไหม
ขอบคุณครับ
น่าจะเป็นกาวซิลโคนหรือกาวทาประเก็นกันรั่วซึมนะครับ ซึ่งเวลารถขับไปในเส้นทางต่างอาจเจอลูกคลื่น ลูกระนาดหลุมต่างๆ อาจจะทำให้น้ำมันกระเฉาะและรั่วซึมจากทางฝาปั๊มติ๊กนะครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

มันเป็นกาวกันซึมครับ เหมือนยางมะตอย
แต่พอมันโดนน้ำมัน กระเซ็น ยิ่งเละเลยครับ

หน้าที่มันก็แค่แปะฝาเหนียวๆไว้นั่นละ

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
เรียกกาวดำทาปะเก็น ยี่ห้อที่นิยมใช้กันคือ ShinEtsu ร้านอะไหล่มีขายแทบทุกร้าน
 ส่วนกรองเบนซินในถัง ค่ายรถหลายๆยี่ห้อแนะนำเปลี่ยนทุก 8หมื่น กม.ครับ

ออฟไลน์ Joe Phi

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ   งั้นน่าจะพอหาเปลี่ยนได้  :)