ผู้เขียน หัวข้อ: BMW รถผู้บริหาร กับ รถtest drive ต่างกันจริงไหม ?  (อ่าน 7038 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonchat

• Jr. Member
  • **
BMW รถผู้บริหาร กับ รถtest drive ต่างกันจริงไหม ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 22:27:05 »
เซลล์บอกว่า "รถเขาเป็นรถผู้บริหารซึ่งเอามาจากผู้บริหารใช้ ไม่ได้ใช้ test drive สภาพจึงดีกว่า"
โดยออกมาแล้วชื่อเราเป็นเจ้าของแรก

และพี่ๆมีวิธีหรือบริษัทเช็ครถแนะนำไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 22:28:37 โดย tonchat »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: BMW รถผู้บริหาร กับ รถtest drive ต่างกันจริงไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 23:21:45 »

เหมือนกันแหละ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Re: BMW รถผู้บริหาร กับ รถtest drive ต่างกันจริงไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 00:03:02 »
เอาความจริงน่ะครับ
รถที่เอาไว้ให้สื่อทดสอบหรือรถ Test Drive นั้นและ จะเป็นโควต้าปีต่อปี
ที่เห็นช่วงนี้เอามาปล่อยเยอะคือเตรียมโละ Model 2019
มันคือรถมือสองศูนย์แค่ไม่ได้จดทะเบียนเล่ม เอามาใช้คำว่ารถ DEMO / รถผู้บริหารไมล์น้อย เพื่อสวยหรูก็แค่งั้น
แนะนำเพิ่มเงินอีกสักนิดไปเอารถใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 00:07:39 »
เอาความจริงน่ะครับ
รถที่เอาไว้ให้สื่อทดสอบหรือรถ Test Drive นั้นและ จะเป็นโควต้าปีต่อปี
ที่เห็นช่วงนี้เอามาปล่อยเยอะคือเตรียมโละ Model 2019
มันคือรถมือสองศูนย์แค่ไม่ได้จดทะเบียนเล่ม เอามาใช้คำว่ารถ DEMO / รถผู้บริหารไมล์น้อย เพื่อสวยหรูก็แค่งั้น
แนะนำเพิ่มเงินอีกสักนิดไปเอารถใหม่ดีกว่า
ผมเห็นด้วยครับ ในเมื่อมีเงินซื้อรถรุ่นนี้แล้วจะประหยัดเงินซื้อมือสองที่ราคาถูกกว่าไม่กี่เปอร์เซนต์ทำไมซึ่งเราไม่รู้ว่าเค้าขับกันตะบี้ตะบันขนาดไหนตอนเทสต์ไดฟ์หรือรถผู้บริหารขับเองก็ตาม สู้เพิ่มเงินไปเอารถใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 00:12:53 »
ส่วนลดที่ได้ไม่คุ้มเลยครับ ลดเพิ่มจากส่วนลดสุด ๆ ของป้ายแดงไปอีกนิดเดียว 

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 00:33:44 »
มีอะไรพิสูจน์ได้ครับว่าเป็นรถผู้บริหาร ไม่ใช่รถ test drive

ถ้าพิสูจน์ไม่ได้ก็ไม่ต่างกัน มันก็คือรถมือสองที่โดนใครต่อใครขับมานักต่อนัก

ถ้าดูราคาก็ดูเท่ากับมือสองเลยครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 07:45:47 »
มันคืออันเดัยวกันเรียกให้สวยหรู

แต่รถ test drive ยี่ห้อนี้ แทบไม่ได้ถูกกว่าป้ายแดงหักส่วนลดเลย แต่ก็แปลกใจที่ยังขายกันได้

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 07:50:40 »
ราคาต่างกัน หลายแสนจนถึงล้านนึง.....ได้ป้ายแดง เลยทำให้รถขายได้

อย่าง 530e นี่ลดกันคันละเกือบล้านเลย

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 07:56:13 »
งงใจ

เอาตูดหย่อนเหมือนกัน มนุษย์ขับเหมือนกัน ทำไมมันไม่เหมือนกัน

อารมณ์เหมือนคุณผู้หญิงขับมือเดียว กับคุณผู้ชายขับมือเดียว

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 08:20:17 »
เหมือนกันครับ ผู้บริหารใช้เช้ากับเย็นระหว่างวันจะให้ใช้เป็นรถทดลองขับของลูกค้า
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 09:03:04 »
พูดถึงรถผู้บริหารเอาจริงๆแล้วผมว่าพอๆกันแหละ ยกตัวอย่างเจ้านายผมขับรถไม่ค่อยระวัง เฉี่ยวโน้นนี่ปืนฟุตบาทประจำเคลมสีปีละครั้ง

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 09:22:34 »
เคยดูรถเช่า ให้บริษัทในเครือ ประมาณ 200 คัน คนใช้ก็ตำแหน่งระดับ GM / MD

สภาพรถ ก็เหมือนมือสอง ทั่วไป

บางคัน สวย เจ้าของดูแลดี พวกนี้ส่วนมาก พอหมดสัญญา เค้าก็จะขอซื้อต่อไป
บางคัน ทั้งสกปรก ทั้งเฉี่ยวชน เดี๋ยวๆก็ชน เดี๋ยวๆก็เฉี่ยว หรือ เจอบางคน ปีเดียว พังรถไป 4 คัน ชนหนักๆทั้งนั้นด้วย

หรือ บางบริษัท รถประจำตำแหน่ง ก็เป็นรถใช้งาน รถสำรองลูกค้า เวลาที่รถสำรองไม่พอ ก็มีครับ

ออฟไลน์ pua45

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 09:35:11 »
สรุปแล้ว ไม่น่าซื้อ เอารถใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 09:40:07 »
คนที่ซื้อหรือต่อรองราคารถป้ายแดงได้สุดๆ เอาจริงผมว่ามีไม่มากนักนะ

พอเห็นราคารถผู้บริหาร มันเลยรู้สึกว่ามันถูกกว่ากันเยอะด้วย หลงเหลี่ยมเซลส์แหละ

บางคนอาจมองว่า ได้ซื้อรถมือสอง แต่เรทดอกมือหนึ่ง บางรุ่นเซลส์คำนวนแล้วบอกว่าเซฟได้ 3 แสน ไว้เติมน้ำมันได้หลายปีไรงี้

คุ้มไม่คุ้ม มันก้อมองได้หลายมุมจริงๆ แล้วแต่คน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 09:46:56 »
ในมุมรถผู้บริหารนะครับ ถ้าคนขับไม่เป็นมืออาชีพที่ขับดีตลอดเวลา พอนายไม่ได้นั่งด้วยก็ขับกันเลอะเทอะเหมือนกันนะครับ ช่วงล่างอะไรไม่ค่อยแคร์ เพราะรถใหม่ไม่ค่อยเสียในช่วง bsi ถ้าไม่ขับโหดจริงๆนะครับ ส่วนมาก 5ปีก็เปลี่ยนรถใหม่แล้ว ผมว่ารถแนวนี้ รถ test drive ยังน่าใช้กว่านะครับ เพราะตอนทดลองขับคงไม่ได้ลุยเหมือยรถกระบะหรือรถแนวลุยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 10:33:46 »
เหมือนกันอะครับ เผลอๆบางทีแย่กว่า รสเทสก็มาเหมารวมแคมเปญ

คือด้วยความที่รถมันเป็นคลาส premium เอะอะ ก็ผู้บริหารใช้ไว้ก่อนเพราะว่าแพง

เอาจริงๆ ส่วนนึงก็เป็นรสเทส และอีกส่วนที่น่ากลัวคือ เจ้าของโชว์รูมเอาไปใช้เอง

ซึ่งหนักกว่าเทสตรงคนใช้ไม่สนใจ ชนก็ชน พังก็พัง ซ่อมเอามาขายมือสองได้อยู่แล้ว ลดเพิ่มนิดเดียวคุ้มรึเปล่า อันนี้ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ส่วนใหญ่เจ้าของเอาไปใช้เค้ามีรถหลายคันมันก็จะไมล์น้อยหน่อย

ค่ายน้องบีส่วนลดเยอะอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้ดั๊มราคาจนน่าตกใจจริงๆ ผ่านดีกว่าครับ มันเป็นแค่คำโฆษณา แทนคำว่า "รถมือสอง" ที่ได้ดอกมืกเหมือนมือ 1

ออฟไลน์ urangutang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 12:29:55 »
ถ้ารถผู้บริหาร คงไม่ใช่แค่ปีเดียวมั้งครับ อย่างน้อยน่าจะ 4-5 ปี

และต่อให้เป็นรถผู้บริหารจริง ส่วนใหญ่ที่ผมเจอคือ ขับกันไม่บันยะบันยังเลยนะครับ เพราะไม่ใช่รถที่ตัวเองซื้อและไม่เกิน5ปี ก็เปลี่ยนคันใหม่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 12:57:20 »
ก็คือ used car เหมือนกันแหละครับ อย่าไปสนใจคำนิยามอะไรมาก ถ้าสนใจจะซื้อ ก็ดูตามสภาพกันไปครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 13:32:34 »
ของบาง dealer เอามาให้ผู้บริหารใช้ปั่นไมล์จริงๆ ครับ พอถึงเวลา ก็เอามาขายมือ 2 แต่จะเป็นกับทุก dealer ไหม อันนี้ไม่แน่ใจครับ ส่วนรถเทส ผมว่ามันช้ำกว่าแน่นอน เพราะบางคนขับเหยียบมิด ลากรอบ ทั้งๆ ที่ยังไม่พ้น run in ผมเคยเทสยี่ห้อนึงเซลพาขึ้นโทเว และยุให้ผมขับ 200 ซึ่งเลขไมล์รถตอนนั้นคือ วิ่งมาแค่ร้อยกว่ากิโลเอง

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 15:40:42 »
เคยเทียบรถใหม่ได้ส่วนลด ต่างกันนิดเดียว

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 10:03:43 »
ถูกกว่ากันแค่ 10-20% เท่าที่เคยหาอยู่ครับ คิดไปคิดมาป้ายแดงคุ้มกว่า เพราะbsi รันไปแล้วด้วยแม้ว่าจะมีหลักเกณฑ์เทสได้แค่หลักพันโลถึงโล๊ะได้ ก็ไม่คุ้มที่จะเสี่ยง เพราะบางทีมันก็แปลงไปเป็นรถใช้ระหว่างซ่อมของลูกค้าบางคน
ปล.รถเทสเจอบางคนเท้าหนักๆ ก็แย่นะครับ ไหนจะล้วงแคะแกะเกาไปทั่ว อย่างผมเองตอนลองกดตอนยูเทรินรถสะบัด ล้อลั่นเลย แรงบิดสูงๆเจอแบบนี้บ่อยๆไม่ค่อยดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 10:08:19 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 15:32:28 »
ต่างกันครับ

รถผู้บริการเปลี่ยนมือมาอย่างมากก็ 2-3 มือ แต่สภาพถือว่าดี สภาพใช้งาน บางคนป้ายแดง บางคันจดทะเบียนป้ายขาวแล้ว(ส่วนมากจะป้ายขาว) อายุใช้งาน 2-4 ปี ไมล์ หลายหมื่นกิโลเมตร(มีกรอไมล์ ทำเลขไมล์ตอนขายด้วย)

รถ test drive มันเหมือน คันที่เจอลูกค้ามาทดสอบขับหนักๆ ก็เล่นซะ(ไม่ใช่รถตัวเอง จะขับยังไงก็ได้ เซลล์ยุเสริมอีกต่างหาก) บางคันก็เอาไปทดสอบตามรายการสารพัดจะรูปแบบ บางคันก็เอาไปทดสอบในงาน driving experience บางคันก็ให้สื่อมวลชลทดสอบสอบ แต่รถ test drive ส่วนมากจะป้ายแดง อายุไม่กี่เดือนหรือ 1 ปีถึงปีกว่าๆ ไมล์น้อย หลักพัน ไม่เกินหมื่นกิโลเมตร

ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกรถ Test Drive นะ เอาความคุ้ม BSI เหลือเยอะ (เหมือนเขาจะนับ BSI ตอนรับรถ เขาจะนับใหม่เลย ไม่แน่ใจ) ปีจดทะเบียน เป็นมือหนึ่งที่เรา เจ็บตอนขายน้อยกว่า แต่ก็ต้องดูสภาพโดยรอบ ดูรายละเอียดต่างๆ เลือกคันที่พอใจ

สุดท้าย คำว่ารถ ผู้บริหาร ต้องตามก่อนว่า ใช่จริงหรือป่าว ไม่ใช่รถ test drive แล้วมาบอกว่า รถผู้บริหาร ซะละ