ผู้เขียน หัวข้อ: ท่อ Eisenmann หรือ Armytrix ดีครับ  (อ่าน 3743 ครั้ง)

ออฟไลน์ whitebear

• Newbie
  • *
ท่อ Eisenmann หรือ Armytrix ดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 21:39:36 »
มีปัจจัยในการตัดสินใจอยู่ 2 ข้อครับ

1. ต้องไม่ดังเกินไป คือถ้ามีผู้หลักผู้ใหญ่หรือลูกค้าที่เป็นรุ่นผู้ใหญ่มานั่งรถ เสียงท่อต้องไม่ทำให้เค้ารู้สึกว่าเป็นรถแต่งซิ่ง หรือรู้สึกรำคาญ

2. เวลาขับรอบสูงหน่อยต้องได้ยินเสียงท่อชัดเจน ได้อารมณ์ในการขับขี่ (เคยขับ M4 โหมด Sport แล้วชอบเสียงประมาณนั้นมากๆ)

ไม่เคยฟังเสียงของจริงทั้งคู่ เคยฟังแต่ใน YouTube ครับ

ใจชอบเสียง eisenmann มากกว่าหน่อย รู้สึกว่าเสียงทุ้มลึกดูผู้ดีกว่า แต่ก็ไม่รู้ว่าระดับเสียงมันดังแค่ไหน กลัวว่าอาจจะดังไปไม่ตอบโจทย์ข้อ 1 หรือไม่ก็เบาไปไม่ตอบโจทย์ข้อ 2
ในขณะที่ Armytrix มีวาล์วเปิดปิดเสียงดังเบาได้ จากคลิปมั่นใจว่าความดังน่าจะตอบโจทย์ในข้อ 2 แต่ก็สามารถปิดวาล์วได้เพื่อตอบโจทย์ข้อ 1 แต่โทนเสียงดูแผดๆ แสบๆ ไปนิด

ก็เลยสองจิดสองใจว่าหรือจะไป Armytrix ดี

เพื่อนๆ ที่เคยมีประสบการณ์คิดเห็นว่ายังไงครับ

หมายเหตุ ใส่ 430i
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 21:49:49 โดย whitebear »

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
Re: ท่อ Eisenmann หรือ Armytrix ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 22:56:43 »
คหสต นะครับ ผมใส่ remus แต่เป็น 420i N20 แค่อยากจะบอกว่า
ไอเซิ่นแมนนี่อาจจะค้องลองฟัง ตัวrace ว่าไหวไหม มีแอบลั่นบ้าง
แต่ถ้าสายนุ่มทุ้มผู้ดี ไม่มีเสียงโดรนมาremusค่ะ 55

เหมือนกลุ่มคนใช้ serie4 น่าจะมีหลายsound ให้เลือกฟัง ลองหานในเฟซกลุ่มครับ
The love of automobile will be never cease

• Newbie
  • *
Re: ท่อ Eisenmann หรือ Armytrix ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 00:00:40 »
คหสต นะครับ ผมใส่ remus แต่เป็น 420i N20 แค่อยากจะบอกว่า
ไอเซิ่นแมนนี่อาจจะค้องลองฟัง ตัวrace ว่าไหวไหม มีแอบลั่นบ้าง
แต่ถ้าสายนุ่มทุ้มผู้ดี ไม่มีเสียงโดรนมาremusค่ะ 55

เหมือนกลุ่มคนใช้ serie4 น่าจะมีหลายsound ให้เลือกฟัง ลองหานในเฟซกลุ่มครับ

โอ้ ฟังโทนเสียงแล้วชอบเลยครับ  :-*

ความดังนี่ดังมากไหมครับ สตาร์ทรถ, ขับโหมด Comfort, ขับโหมด Sport ดังมากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 07:37:37 »
ใช้ eisenmann อยู่กับ E46 นะครับ

catback จะเป็นท่อที่ทำจากหลังแคทไปถึงหม้อพักปลาย เท่าที่ผมเคยทำมาในโปรแกรมจูนสเต๊ปเดียวกันนะครับ ได้แรงม้า มาน้อยมากครับ ไม่ค่อยคุ้มกับเงินที่เสียไป จะมาเริ่มเห็นผลกันก็ต้องมาทำกันที่แคทด้วย จะแคทลูกเล็กลง หรือ เลือกแบบที่รูแคทน้อยๆ ก็ตามงบประมาณกันละครับ ถ้ามาพวกนี้ด้วย แรงม้า ถึงจะเริ่มเห็นเป็นเนื้อเป็นหนังหน่อยครับ

เดี๋ยวนี้รู้สึกหม้อพักปลายของ eisenmann จะราคาแรงมาก ที่เห็นๆผ่านตามาสำหรับ F30 จะมี 5-6 หมื่น สำหรับหม้อพักปลาย ส่วนตัวผม ผมว่าราคาแรงไปหน่อยสำหรับ หม้อพักปลาย ใบเดียวละครับ

ในความรู้สึกผมนะครับ งบ 5-6 หมื่น น่าจะทำได้ตั้งแต่ ที่ออกจากตูดเทอร์โบยาวจนถึงหม้อพักปลายได้เลย ถ้าในตลาดคิดกันมากกว่านี้ก็ต้องขออภัยนะครับ น่าลองสอบถามพวกร้านท่อในบ้านเราดูก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 07:43:33 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 11:47:06 »
รถเยอรมัน ใส่ eisenmann หรือ Supersprint ครับ คุยกับพี่ๆสายลึกมา2ยี่ห้อนี้คือเดอะเบส armytrix (ไต้หวัน)ตอนแรกเพื่อนจะลองแต่เค้าห้ามไว้ แล้วก็เป้นอย่างที่เค้าเตือนจริงๆ มีรถคันนึงใส่ขอไม่เอ่ยชื่อรุ่น จูนมาเรียบรอยแล้ว ม้าเท่ากับรถเดิมที่ใส่แค่กรองแผ่น BMC ครับ แสนกว่าบาทได้แค่เสียงจริงๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 13:17:04 »
จริงๆ ไม่ได้ซีเรียสเรื่องสมถนะมากเท่าไรครับ เข้าใจว่าใส่แค่ Catback คงไม่ส่งผลมาก แค่ไม่แย่ลงก็พอแล้ว

แต่ซีเรียสเรื่องเสียง กลัวว่าจะดังหรือเบาเกินกว่าที่อยากได้ครับ

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 16:57:16 »
Armytrix sport mode ตอนเปิด valve นี้ลั่นโคตรๆ เลยนะครับ. แต่ปิ valve พอได้อยู่ ดังกว่าเดิมๆ sport exhaust นิดนึง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 09:20:20 »
เสียง eisenmann เขาจะมีให้เลิอกด้วยนะครับ จะมี sport กับ race มั้งถ้าผมจำไม่ผิด

กับอีกอย่าง หม้อพักกลาง ในชุด catback นี่ผมไม่รู้ว่าเขาเป็นอย่างไร ไม่รู้จะเหมือนกับของ e46 หรือเปล่า ถ้าของรุ่นผม พอหลังแคทมา เขาไม่มีหม้อพักกลางเลย เป็น H pipe มาแล้วท่อเพียวๆยาวมาโผล่หม้อพักปลายเลย แบบนี้จะดังครับ

ถ้าในชุด catback เขามีหม้อพักกลางมาให้ด้วย ก็น่าจะพอไหวอยู่ครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 09:54:13 »
ไปลองดูในเวปเขามาครับ ยังมีให้เลือกอยู่ครับ แต่เขาไม่มีภาพในดูเลยต้องโหลดภาพมาครับ