ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับคำว่า Eco Car  (อ่าน 6198 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
Re: คิดยังไงกับคำว่า Eco Car
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 13:34:08 »
สาระล้วนๆเลยกะทู้นี้!!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 14:40:46 »
เรื่องนิยามที่แท้จริงมีตอบไปไม่กี่ท่านแล้ว แต่ถ้าถามว่าคิดยังไง ผมว่ามัน fake ecology เพราะตั้งใจทำขาย ซื้อกันเยอะๆก็ยังทำลายสิ่งแวดล้อมอยู่ดี

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 15:17:30 »
ผมว่าหลายท่านทราบความหมาย หรือคำจำกัดความของ Eco car ดีนะครับ
แต่ จขกท. ถามถึงทรรศนะ หรือมุมมองที่มีต่อคำว่า Eco car ความเห็นเลยต่างออกไปบ้างจากความหมาย
ซึ่งสำหรับผมไม่ใช่เรื่องผิดอะไร รักษ์โลกเป็นสิ่งที่ดี แต่ทั้งนี้ต้องไม่ถลุงเงินในกระเป๋าผู้ซื้อด้วย :)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 16:02:03 »
ศัพท์ แล้วแต่คนจะมอง เหมือน PPVs/SUVs

สำหรับผม มันคือรถที่รัฐบาล ต้องการให้คนทั่วไปเข้าถึงไป เป็นปล่อยมลพิษน้อยกว่า
ตอนรุ่นแรก ๆ ผมเคยขับ March เพื่อ ผมก็ไม่ค่อย OK กับคุณภาพการประกอบ วัสดุ อุปกรณ์พื้นฐาน

สิ่งที่ผมเห็นความเปลี่ยนแปลง คือ เมื่อเทียบกับ Gen แรก กับ Gen นี้ ตัวรถมีการพัฒนาขึ้น ทั้งการขับขี่ อุปกรณ์ติดรถ

ถ้าจะเถียงกันเอง City, Almera, Mazda 2 ผมว่ามันก็คือ B-segment หมด

ส่วนตัวเองผม ที่บ้านก็มี Mazda 2 ตัว My2020
เอาออกสัปดาห์ละครั้ง ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่าขับแล้วมันจะรู้สึกแย่อะไร
ไม่ได้รู้สึกว่ารถตัวเองด้อยกว่าคนอืน

แต่ยังไงมัน ภาพรวมก็ยังต่างกับ Segment ที่สูงกว่า ซึ่งจริง ๆ ก็ตามราคารถที่จ่าย

ผมว่าทุกอย่างมันอยู่ที่มุมมองของเราที่มีต่อตัวเอง แต่มุมมองของเราที่คิดว่าคนอื่นจะรู้สึกต่อเรายังไง
ผมเอง ไม่ได้สนใจว่าคนอื่นจะมองว่าผมรวย หรือผมจน ผมแค่รู้ตัว ๆ เองก็พอ
รถ ผมขอแค่คันที่ถูกใจ ผมขับได้หมดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 16:05:11 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 16:15:12 »
ศัพท์ แล้วแต่คนจะมอง เหมือน PPVs/SUVs

สำหรับผม มันคือรถที่รัฐบาล ต้องการให้คนทั่วไปเข้าถึงไป เป็นปล่อยมลพิษน้อยกว่า
ตอนรุ่นแรก ๆ ผมเคยขับ March เพื่อ ผมก็ไม่ค่อย OK กับคุณภาพการประกอบ วัสดุ อุปกรณ์พื้นฐาน

สิ่งที่ผมเห็นความเปลี่ยนแปลง คือ เมื่อเทียบกับ Gen แรก กับ Gen นี้ ตัวรถมีการพัฒนาขึ้น ทั้งการขับขี่ อุปกรณ์ติดรถ

ถ้าจะเถียงกันเอง City, Almera, Mazda 2 ผมว่ามันก็คือ B-segment หมด

ส่วนตัวเองผม ที่บ้านก็มี Mazda 2 ตัว My2020
เอาออกสัปดาห์ละครั้ง ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่าขับแล้วมันจะรู้สึกแย่อะไร
ไม่ได้รู้สึกว่ารถตัวเองด้อยกว่าคนอืน

แต่ยังไงมัน ภาพรวมก็ยังต่างกับ Segment ที่สูงกว่า ซึ่งจริง ๆ ก็ตามราคารถที่จ่าย

ผมว่าทุกอย่างมันอยู่ที่มุมมองของเราที่มีต่อตัวเอง แต่มุมมองของเราที่คิดว่าคนอื่นจะรู้สึกต่อเรายังไง
ผมเอง ไม่ได้สนใจว่าคนอื่นจะมองว่าผมรวย หรือผมจน ผมแค่รู้ตัว ๆ เองก็พอ
รถ ผมขอแค่คันที่ถูกใจ ผมขับได้หมดครับ
  ใช่เลยครับ     ภาพรวมมันต่างกับรถ segment  ที่สูงกว่า   
ผมก็ไม่ได้คิดว่าผมขับรถพวกนี้แล้วมันรู้สึกแย่หรือด้อยค่าอะไร  รถแต่ละรุ่นมันทำตาม segment  ของมัน มีกลุ่มราคาและกลุ่มลูกค้าชัดเจน   

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 19:19:29 »
Ecology Car
รถรักสิ่งแวดล้อมครับ

- มลพิษต่ำ
- ประหยัดน้ำมัน
- ความจุเครื่องยนต์น้อย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 09:36:56 »
ผมไม่ยึดติดอะไรกับคำพวกนี้เลย