ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2020  (อ่าน 33499 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/2586733141435887/?type=3&av=183837595058799&eav=AfYmmkN-JDHPUOqdMrI9_cUtXju6gQNkJ_YNCjkAp4DPmnR9Izt848Kd4vqOP6l8Ge0&theater

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 12:56:37 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
รถที่ทาง HLM ได้รับจากผู้ขายเพื่อทำการทดสอบ เขาได้ติดฟิล์มมาให้ไหมครับ

ถ้าไม่ได้ติดฟิล์มมา การขับในช่วงกลางวันน่าจะแสบผิวมาก

แก้ปัญหานี้ด้วยวิธีใดครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kittylovemic

• Newbie
  • *
GLE300d เครื่องดีเซลเบนซ์มีปัญหาจุกจิกเหมือนรุ่นเสียบปลั๊กไหมครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
รถ vw passt จานเบรคบางและคด ที่นี้จะต้องเปลี่ยนจานเบรคใหม่ อยากถามพี่จิมว่าควรใช้จานเบรคราคาประมาณไหนดีครับแล้วคุณภาพมันต่างกันแค่ไหน จาน oem ราคา3-4พัน จาน ebc ราคาประมาณหมื่นกว่าบาท หรือมีจานยี่ห้ออื่นแนะนำมั้ยครับ ปกติขับในกรุงเทพมีออกต่างจังหวัดบ้าง ขับประมาณ 120-160 ไม่ขับจี้ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Hideo

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ Bmw530e elite ครับ เห็นมีคนบอกกันว่าช่วงล่างไม่ค่อยดีเวลาขับเร็วๆแล้วเปลี่ยนเลน อยากทราบว่าพอดีเป็นคนขับรถเร็วไม่เกิน 140 และไม่ใช่คนที่เล่นโค้งอะไรเท่าไหร่ มันจะพอขับได้ไหมครับพอดีชอบรถนุ่มๆแต่ก็กลัวเรื่องอุบัติเหตุ แล้วเทียบกับแคมรี่ตัวปัจจุบันเป็นไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 13:17:59 โดย Hideo »

ออฟไลน์ theandy

• Newbie
  • *
พี่จิม หรือทีมงาน เคยขับ เครื่อง E-power ที่ญี่ปุ่นมั้ยครับ
ผมหาอ่านจากเว็บเมืองนอกหลายสำนัก อัตราสิ้นเปลือง ค่อนข้างแกว่งมากๆ ยังหาตัวเลขที่แน่นอนไม่เจอ (กะ Avg. ประมาน18+ km/l แต่บางที่ก็บอกได้ถึง 35 แล้วแต่อุณหภูมิกับการขับขี่)

เห็นตัวของ kick จาก spec ใช้เครื่องแบบ note e-power  เลย แต่ใช้แบตลูกใหญ่กว่า คันใหญ่กว่า น้ำหนักมากกว่า แบบนี้อนุมานได้มั้ยว่าน่าจะประหยัดน้อยกว่า ?

ตัวเลขการสิ้นเปลืองจะประมาน 20+ km/l ไหวมั้ยคับ ผมชอบรถประหยัดๆ แอบหวังว่าอยากให้เกือบ 25+++ แต่ไม่อยากมโนเยอะ เดี๋ยวผิดหวัง 55555

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
จากกรณีที่ Chevrolet ประการยกเลิกการทำตลาดในไทยอย่างถาวร แล้วมีการขายโรงงานให้กับ Great Wall Motors นั้น

พนักงานที่ทำงานในโรงงาน จะยังต้องทำการผลิตจนกว่าอะไหล่และชิ้นส่วนในการผลิตในโรงงานจะหมดลง หรือครบตามยอดจองรถจากทางโชว์รูมทั่วประเทศ หรือการผลิตจะยังมีอยู่เรื่อย ๆ จนกว่า Great Wall Motor จะเข้ามาควบคุมโรงงานโดยสมบูรณ์ ถึงจะถูกให้ออกจากโรงงาน

แล้วพนักงานดังกล่าว สามารถเข้าทำงานกับโรงงานรถทั้งของ Great Wall Motor และยี่ห้ออื่นได้อยู่ไหม แล้วหากยังมีอะไหล่ที่เหลืออยู่ในโรงงาน ทางบริษัทจะจัดการยังไงต่อครับ

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
VW scirocco จะมี model change หรือว่าพัฒนาต่อมั๊ยครับ(เครื่องยนต์สันดาป 2.0) หรือจะเปลี่ยน sciroccoเป็นรถไฟฟ้าในgenหน้าเลยครับ และ GOLF(GTI) ต่อจากmk8 จะผลิตเครื่องยนต์สันดาปต่ออีกมั๊ยครับ หรือจะเปลี่ยนเป็น EV เหมือนกันหมด

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอสอบถามการใช้แก๊ส LPG หน่อยครับ ว่าควรเปิดใช้ตลอดเวลาไหมครับ หรือว่าต้องสลับไปใช้น้ำมันบ้างครับ แล้วถ้าใช้ให้หมดถังแล้วค่อยเติมกับขับไปเติมไปอย่างไหนเหมาะสมกว่ากันครับ และขอคำแนะนำในการดูแลรถแก๊ส LPG หน่อยครับผม ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ lorenzo

ความเปนไปได้ของ revo gr racing กับ triton absolute จะทำตลาดกระบะตัวแรงลงตลาดเป็นไปได้มั้ยครับ

รวมถึง isuzu และnissan ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Level Zero

บริษัทรถยนต์เวลานำ apple carplay / android auto มาใส่ ต้องจ่ายเงินให้ apple กับ Google ยังไงครับ
อย่าง V60 ใส่แค่ใน Inscription แต่ Momentum ไม่ใส่มา เลยสงสัยว่าคิดค่าใช้จ่ายเป็นรายคันเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ WJ

• Newbie
  • *
จากคำถามคราวที่แล้ว ตัดสินใจใช้รถคันเดิมต่อไป

เลยมองหายางใหม่สำหรับ มาร์ช VL แมกซ์เดิม ๆ
ปัจจุบันใช้ Dunlop EC300+ 185/60R15
อายุยางประมาณ 30,000 กม.
ส่งเสียงโหยหวน ทั้งในตอนเลี้ยวและกลับรถ

จะเปลี่ยนเป็นยี่ห้อไหน รุ่นไหนดี
เน้นให้นุ่มและเงียบกว่าตัวเดิม
งบอยู่ในช่วง 10,000-12,000 บาทครับ

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
ยาง toyo r1r ใช้ในชีวิตประจำวันเหมาะไหม

ออฟไลน์ ChotLife

ถามต่อเนื่องรอบที่แล้ว เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ Mazda
อัพเดตล่าสุด ตอนนี้ศูนย์ที่เคยไม่ต้องเซ็นที่คนเคยไปเปลี่ยนมา ตอนนี้ต้องเซ็นหมดทุกศูนย์แล้ว จะทำยังไงได้บ้างครับ อยากเปลี่ยนตามที่พี่จิมมี่บอก กลัวเกียร์พัง แต่รถยังอยู่ในประกัน กลัวมีปัญหาเรื่องการเคลม อยากให้พี่จิมมี่คุยกับทาง MazdaThailand ให้หน่อย ว่าข้อสรุปยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 14:09:01 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

พอดีเห็นว่าราคามือสองพอๆกัน เลยอยากทราบว่า
Audi TT mk2 กับ BRZ/86 ฟิลลิ่งการขับขี่ต่างกันมากไหมครับ แบบว่านั่ง TT จะอารมณ์ยุโรปจ๋า หรือนั่ง 86 ก็อารมณ์แบบรถญี่ปุ่นดิบๆ ขนาดนั้นเลยรึเปล่าครับ
แล้วเบาะ 2 +2 ด้านหลังนี่ในความเป็นจริงนั่งได้ไหม หรือว่าเอาไว้ใส่สัมภาระเฉยๆ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
ยางรถยนต์เราควรเปลี่ยนทุกกี่กิโลเมตรหรือกี่ปีครับ หรือให้ดูสภาพยางและดอกยางเอาครับ

ออฟไลน์ urangutang

ถ้าต้องการรถที่ประหยัดน้ำมันไว้ขับไปทำงาน ชลบุรี-ระยอง ไปกลับ จ-ศ รวมระยะทางวันละ 180 กม.

ขอคำแนะนำหน่อยครับโดยในรถที่ราคาเอื้อมถึง เช่น altis hybrid, civic turbo, accord turbo, mazda2, mazda3, camry 2.0, subaru forestor

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr_boii

• Newbie
  • *
MG HS รุ่นย่อย X (รุ่นท๊อปสุด) ออกช่วงนี้ (มีนา-เมษา) ตัวรถยังมีปัญหาอยู่มั้ยหรือยังน่าสนใจมั้ยคับ
แล้วตัว HS phev sinv eHS มีโอกาสเข้าไทยมั้ยครับ
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Pattarapon

HRV ที่บ้านซื้อมา 3 ปีกว่า ใช้ไปแค่ 10,500 กิโลเมตร เวลาเปิดแอร์มีกลิ่นเหม็นอับๆเปรี้ยวมากๆ จนมึนหัว โดยเฉพาะเวลาอากาศเย็น อาการแบบนี้น่าจะเกิดปัญหาที่จุดไหนครับ

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• **
  • ไปเรื่อยๆ
พี่ๆว่าถ้าสถานการณ์ Covid19 ไม่ดีในขึ้นภายใน 3 เดือน จะผลกับอุตสาหกรรมรถยนต์ และบริษัทรถยนต์ในไทยมากขนาดไหนครับ จะถึงกับทำให้ถอนโรงงานผลิตเลยไหมครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) ได้ปรับลดลมยาง Almera ใหม่ตามที่คุณ jimmy แนะนำว่าจะดีขึ้น
ของเดิมศูนย์เติมมาให้ 40-42 ทั้งหน้าหลัง
ผมเลยลองปรับ หน้า 32 หลัง 30 รู้สึกดีขึ้นเยอะเลยครับ
พวงมาลัยตอนความเร็วต่ำ
ไม่เบาหวิวเหมือนเดิม กำลังเบาพอดี และพอควรมเร็ว ขึ้นประมาณ
70-80 พวงมาลัยหนักหนึบขึ้นกำลังดีเลยครับ และ ความกระด้าง
และการซับแรงสะเทือนก็ดีขึ้นครับ แฟนนั่งหน้าบอกดีขึ้นชัดเจน
ลูกชายวัย 18 นั่งหลังก็บอกดีขึ้นชัดครับ แค่ปรับลมยางเท่านั้น ดีใจมาก ชีวิตเปลี่ยนเลย
 :) ขอบคุณน้องเติ้งมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 14:27:58 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ PiyawatW

• Newbie
  • *
อยากทราบความเคลื่อนไหวของ Nissan Kicks ePower เรื่อง Spec และราคาครับ

ออฟไลน์ GSteel

• Newbie
  • *
nissan Terra minor change จะมาเมื่อไรหรอครับ

suzuki Jimmy ใกล้จะมีประกอบอินโดรึยังครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
วันก่อนเห็นในเฟซบุคเค้าเถียงกันเรื่องน้ำมัน e10 e20 e85 อยากทราบว่าแต่ละตัวมีกีต่างกันยังไงบ้างครับ ผมไปนั่งอ่านวิจัยเหมือนเค้าบอกว่าe10ให้efficiencyมากที่สุด แล้วทำไมรถแข่งบางคันใช้e85ครับ

ออฟไลน์ John Cena

ในฐานะที่พี่จิมที่อยู่ในวงการรถมานาน อยากถามว่า
ภาพรวม over all พี่ชอบค่ายรถแบรนด์ไหนที่สุด ตอบมุมไหนก็ได้ เช่น การออกแบบภายนอกภายใน เครื่องยนต์ การบริหาร การบริการ ขอเหตุผลสั้นๆ ด้วยนะครับ :D

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kawhi Leonard

• Newbie
  • *
รถยนต์ 320D CKB นั้นมีการปล่อยมลพิษเยอะเหมือนรถกระบะไหมครับ แล้วการบำรุงรักษาแพงกว่าตัว 330i ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
1. Nissan march ตัวนี้ จะลากขายไปอีกกี่ปีครับ ? ทำไม march ไหม่ ถึงยังไม่มาไทยซักที และเพราะอะไร Nissan ถึงเอา Note มาแทน (ส่วนตัวชอบหน้าตา march มากกว่า Note)

2. Suzuki ภายในปีนี้ ถึง ปีหน้า จะมีรถไหม่ เปิดตัวบ้างไหมครับ และ Swift ถ้าไมเน่อเชจแล้ว จะมีโอกาสได้หน้าตาเหมือน swift sport ของญี่ปุ่นไหมครับ ?

ปล. สงสารคนที่ซื้อ chevloret ไปก่อนนหน้าที่มันจะลด มากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 14:37:43 โดย This is my city »

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
กำลังหารถเก๋งครอบครัว งบไม่เกิน 4 ล้าน ตอนนี้ดู 530e m sport ไว้ครับแต่กลัวว่า lci จะออกปลายปีนี้ เลยจะไปดู audi เพราะเห็นจะมีเปิดตัวรถใหม่หลายรุ่นใน motorshow มีตัวไหนน่าสนใจไหมครับ
หรือถ้าไม่มีแนะนำรุ่นไหนดีครับ

ปล. เป็นคนชอบแต่งรถและขับรถเร็วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 15:23:09 โดย Pattiphong »
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยค่ะ พอดีจะเปลี่ยน ยาง ตัวเก่าใช่ Primacy 3ST  215 60 16 ตอนนี้เล็งตัว otani KC2000 ดีไหมค่ะ เน้น นุ่มเงียบ ค่ะ

ออฟไลน์ eaksuchart

เครื่อง 1.0t ใน City มีโอกาสมาลงใน Mobi หรือ Brv มั้ยครับ