ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเบรค Mobil กับ บางจาก ตัวไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 3113 ครั้ง)

ออฟไลน์ kim.poramin

• Newbie
  • *
มีพี่ๆคนไหนเคยใช้ น้ำมันเบรค Mobil / บางจาก dot 4 ไหมครับ อยากทราบว่ามันดีหรือปล่าว

ที่ร้านที่ทำผมกำลังจะไปเปลี่ยนชุดเบรคมันมีน้ำมันเบรคแค่ 2ยี่ห้อนี้ 
เลยอยากรู้ว่ามันดีหรือเปล่าครับ 

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: น้ำมันเบรค Mobil กับ บางจาก ตัวไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 22:42:09 »
เคยใช้Mobil, PTT, Shell เป็นDot3 ขับไม่เร็ว ขึ้นลงดอยเหนือ ผมเบรก ย้ำๆยกๆเท้า ส่วนตัวไม่ชอบใช้เกียร์ต่ำช่วยเบรก ถนอมเกียร์ไว้ เพราะเกียร์แพง
ก็OK ไม่มีปัญหา เบรกไม่ไหม้ ไม่เฟดครับ
ควรพิจารณาส่วนควบอื่นๆ สำคัญที่ผ้าเบรกคุณมีค่าความฝึดFriction ,การทนความร้อนรองรับการใช้งานของคุณหรือไม่?
ระบบเบรก รถใช้งานมานานหลายปี หรือทุก100,000km. ควรถอดลูกสูบเบรกทำความสะอาด จารบีหล่อลื่นลูกสูบ ตรวจสอบยางหุ้มลูกสูบด้วยครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: น้ำมันเบรค Mobil กับ บางจาก ตัวไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 13:57:14 »
ใช้ mobil dot4 อยู่ครับ ใช้ตัวเดียวเลยไม่รู้ว่าแตกจ่างจากตัวอื่นยังไง ตัวก่อนเป็น dot 3 แล้วเปลี้ยนทั้งผ้าเบรคและน้ำมันเบรคเป็น dot 4 เลยแยกความแตกต่างเฉพาะน้ำมันเบรคไม่ออกครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 14:59:45 »
ผมว่า ไม่ต่างหรอกครับ ตามสะดวกเลย

ถ้าอยากต่าง ต้องไปพวก ATE SL.6 / TYP200 หรือ ข้ามไป DOT5.1 พวกนี้ต่างแน่ๆ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 23:35:52 »
น้ำมันเบรคเกรดธรรมดา สำหรับการใช้งานธรรมดา แทบจะไม่เห็นความแตกต่างครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13