ผู้เขียน หัวข้อ: จุดเล็กๆที่ Civic ทำไมไม่มีให้ (เรื่องเล่าขำขันครับ)  (อ่าน 11005 ครั้ง)

ออนไลน์ apinui

• Hero Member
บ่ายๆวันนี้ มีเพื่อนผมคนนึงที่พึ่งถอย civic 1.8EL มาขับได้ไม่ถึง 2 เดือน ...
ทักลายมาหาพร้อมกับส่งรูปนี้มาให้ และถามว่า ตัวนี้ใส่แล้วมีประโยชน์ยังไง

เพื่อน - เฮ่ยตัวนี้ใส่แล้วดีป่าววะ
ผม - ตัวไหนวะ
เพื่อน - นี่ไง พลาสติกดำๆเนี่ย เซลมันโทรมาขายว่าสนใจใส่ไหม คู่ละพัน
ผม - มันไม่ได้มีอยู่แล้วแต่แรกหรอวะ
เพื่อน - จำไม่ได้ว่ะ แต่ตอนนี้เปิดดูมันไม่มี มีเป็นเหล็กเพียวๆเลย
ผม - เฮ่ย .. รถมึงมันตัว TOP แล้วราคาขนาดนี้ไม่มีไอ้พลาสติกครอบแบบนี้ได้ไง ... เซลมันถอดไปขายป่าว
เพื่อน - เออว่ะ กรูก็พึ่งสังเกตุว่ามันไม่มี แต่ก็ไม่เคยเห็นของคนอื่นด้วยสิ ..

ผมจึงบอกให้เพื่อนผมรอแป็บ เดียวเช็คกับพรรคพวกที่ฮอนด้าให้ ..... ผลสรุปคือ ไม่มีเจ้าฝาครอบนี้ใส่มาให้จากโรงงาน มีรุ่นเดียวที่ใส่มาให้คือตัว RS เท่านั้น ...

สุดท้ายผมก็ลายไปบอกเพื่อนตามนี้ ว่ามันไม่มีจากโรงงานแต่แรก แต่ถ้าอยากได้แนะนำให้ไปซื้อตัว RS ถึงจะมี ... แล้วมันก็ส่งสติ๊กเกอร์ตายแพร๊บมาให้ เป็นอันจบบทสนทนา

เรื่องเล่าก็มีเท่านี้ล่ะครับ อาจจะไม่มีสาระอะไรสำคัญ แต่เพียงอยากเล่าให้อ่านกันว่า ผมเองก็คาดไม่ถึงว่า แค่พลาสติกปิดเสาฝากระโปรงหลังเนี่ยมันจะสักกี่บาทกัน ถึงไม่ใส่มาให้ในรถที่มีราคาเกือบล้าน

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
Re: จุดเล็กๆที่ Civic ทำไมไม่มีให้ (เรื่องเล่าขำขันครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 22:19:13 »
-อัลติส ไม่เคยมีให้เลยซักรุ่น แม้กระทั่ง HV High อันนี้โกรธแรง!!!

-คัมรี่ ตัว ACV50 ก่อน MC ก็เหล็กเปลือยเหมือนกัน MC แล้วถึงมีให้

-ซีวิค FD/FB 1.8 มีให้นะ พอเป็น FC สงสัยคงแปรรูปเป็นคานกันชนหลังแล้วมั้ง

แต่อะไรก็ไม่น่าขายหน้าเท่าเทียน่า L33 2.5 XV Navi ไม่ม่ให้เลย เฮ้ย 1.6 ล้านเลยนะลวกเพ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 22:23:21 โดย Kendow »
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Nott1959

Re: จุดเล็กๆที่ Civic ทำไมไม่มีให้ (เรื่องเล่าขำขันครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 22:25:51 »
คู่ล่ะพันเลยนะ ราคาเอาเรื่องสำหรับผมมีก็ดี ไม่มีก็ได้ครับฮ่าๆๆๆ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ jason

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 22:34:26 »
bm f10 ยังไม่มีเลยครับ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 23:22:17 »
รุ่นเก่าc class w202 ใส่มาให้1ข้าง งงทำไมใส่มาให้ข้างเดียว ;D

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
พลาสติกปิดเสาฝากระโปรง? คือตรงไหนคับ ในภาพผมก้เห็นเสาฝากระโปรงปกตินะคับ ต้องมีพลาสติกปิดด้วยเหรอคับ  :-\พอดีรถผมเป็นช๊อคอัพ ก้เลยไม่คุ้นกับแบบนี้น่ะคับ

ออฟไลน์ AkE

ไม่แปลกหรอกครับ เป็นเรื่องปกติ RS กับ EL ห่าง 2 แสนกว่าบาทก้ปกติครับ Honda ต้องซื้อ Accord อะ

ครับจะมีให้ตลอดแต่ G10 ตอนเอารถมาโชว์ก่อนเปิดตัวก้ไม่มีนะครับ แต่พอรถออกมามีมาให้ทุกคันครับ

ออฟไลน์ Stp

คู่ละพันนี่ราคากับบางคนถือว่าใช้ได้เลยนะ ลองคูณกับยอดขายแต่ละเดือนก็หลายเงิน แถมถ้าติดตั้งมากับตัวรถก็จะถูกคิดภาษีไปกับราคาต้นทุนของรถ ทำแยกมาให้ซื้อเพิ่มบางทีอาจจะถูกกว่าแบบเพื่อนบ้านที่ชอบแยกชุดแต่งมาติดตั้งข้างนอกนั่นแหละ

เพื่อนบ้านที่แยกชุดแต่งออกมาติดตั้งนอกโรงงานนั่นเลี่ยงต้นทุนภาษีแสบกว่าอีก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

พลาสติกปิดเสาฝากระโปรง? คือตรงไหนคับ ในภาพผมก้เห็นเสาฝากระโปรงปกตินะคับ ต้องมีพลาสติกปิดด้วยเหรอคับ  :-\พอดีรถผมเป็นช๊อคอัพ ก้เลยไม่คุ้นกับแบบนี้น่ะคับ

ถ้าไม่มี มันจะเป็นแบบนี้อะครับ ....

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เปลี่ยนใส่โช้คดีกว่าครับ​ ตัวนี้ทำฝห้ใส่ของข้างหลังได้ไม่เต็มความจุเลย​

มาสด้า​2หน้ายิ้มมีโช้ค​ ตัวสกายไม่มีโช้คแฮะ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ถ้าไม่มี มันจะเป็นแบบนี้อะครับ ....

ขี้เหร่มาก ควรมีพลาสติกมาปิดไว้จริง ๆ ครับ

ว่าแต่คู่ละพันกว่าบาทนี่แพงเกินไปนะ อิอิ

ออฟไลน์ urangutang

สงสัยแอบลดตุ้นทุนในจุดที่เรามักจะไม่สังเกตุเปล่าครับ

ออฟไลน์ vee.p

• Jr. Member
  • **
เบิกใส่ได้ครับ ที่ 0 มีขาย รู้สึกว่าจะชิ้นละร้อยกว่าบาทมั๊ง ผมก็จำไม่ค่อยได้ เบิกใส่มานานแล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เบิกศูนย์ใส่ ไม่ได้แพงอะไร

รถที่แพงกว่านั้น ไม่มีก็หลายคัน และ รถราคาไกล้เคียงกัน ก็ใช่ว่าจะมี (หลังๆ อาจจะเริ่มมีแล้ว)

ผมไม่ได้ซีเรียสเลย

ออฟไลน์ basterias

พลาสติกชิ้นเล็กแค่นี้พันบาทเลยหรอครับ  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Newhang

civic fd 1.8 มี

ออฟไลน์ Stp

ลองถามราคา Volvo ดูสิครับ อาจจะอึ้งกว่า

พลาสติกชิ้นเล็กแค่นี้พันบาทเลยหรอครับ  :'(
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ vee.p

• Jr. Member
  • **
เบิกใส่ได้ครับ ที่ 0 มีขาย รู้สึกว่าจะชิ้นละร้อยกว่าบาทมั๊ง ผมก็จำไม่ค่อยได้ เบิกใส่มานานแล้ว
  พอดีเจอ เลยส่งให้ดู เผื่อว่าจะมีประโยชน์ สำหรับสมาชิก ที่ผมเบิกมาใส่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2020, 12:49:36 โดย vee.p »

ออฟไลน์ tsubasa

นี่ขนาดจุดที่มองเห็นด้วยตาป่าวได้นะ ยังลด cost ซะขนาดนี้

แต่ที่ผมไม่ชอบใจ honda คือ ไม่ใส่ sensor หน้า-หลัง มาให้ด้วย มันควรจะมีนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Civic FD มีมาตั้งแต่รุ่นถูกสุดนะ (เพราะผมใช้รุ่นถูกสุด) รวมถึง พลาสติค ปิดด้านข้าง ในห้องเครื่องด้วย

มารุ่นหลังๆ พวกตัดเรียบบบ

ออฟไลน์ Joii

พลาสติกนี้ Turbo ไม่ rs ก็มีนะครับ แต่ตัวหน่วงเกะหน้ารถ ไม่แน่ใจว่าให้มาเฉพาะ rs รึเปล่า แต่ fd ได้ทุกคัน

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

พอดีเจอ เลยส่งให้ดู เผื่อว่าจะมีประโยชน์ สำหรับสมาชิก ที่ผมเบิกมาใส่

ทำไมชื่อพาร์ท มันไม่เห็นตรงกับ อุปกรณ์จริงเลยครับ   สิ่งนี้เรียกเเผ่นรอง ป้ายทะเบียนหรอครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
คานกันชนหน้าหลังของไทยก็ไม่มีนะครับ  :P

ออฟไลน์ Newhang

คานกันชนหน้าหลังของไทยก็ไม่มีนะครับ  :P
fcคานด้านหลังมีนะครับ ผมเคยดูตอนเปิดตัวถ้ายังไม่ตัดออกนะ

สมัยนั้นผมยังดูว่า honda ใจดีขึ้นนะ แต่ที่ไหนได้ เพราะ altis ตอนนั้นมันมีน่ะสิ

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
เป็นธรรมดาครับ ลดต้นทุน
แต่ก็ซื้อใส่เพิ่ม ได้ ต้องเจาะรูด้วยมั้ง

เหมือนสมัยก่อน ก็ไม่มีแผ่นผ้า สักหลาด
ปิดฝากระโปรงหลังนั่นแหล่ะ

มีบ้างลดบ้าง คละๆกันไป

ออฟไลน์ NoBiReacto

คู่ล่ะพันเลยนะ ราคาเอาเรื่องสำหรับผมมีก็ดี ไม่มีก็ได้ครับฮ่าๆๆๆ

ตัวละ 124 บาท 2 ตัวรวม vat 256 บาทเองครับ

ออฟไลน์ mongolias

ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปเบิกมาใส่รถภรรยาซะเลย

ตัวละ 124 บาท 2 ตัวรวม vat 256 บาทเองครับ

ราคาแค่นี้ ทำไมไม่ใส่มาให้แต่แรก ..ไม่เข้าใจ ...

ส่วนเรื่องทำไม Honda ถึงไม่มีเซ็นเซอร์ถอยมาให้จากโรงงาน ... พรรคพวกผมบอก ถ้ามีมาให้แล้วเซลมันจะเอาอะไรไปแถมอะ...
เพราะมันไม่มี แล้วให้เซลไปแถมแล้วเขียนเป็นของแถมไป มันไปอยู่ในมาจิ้นการขายแทน ไม่ไปเพิ่มต้นทุนของตัวรถ ...

พอเข้าใจการตลาดแบบฮอนด้ากันไหมครับ .... แล้วลูกค้าก็ได้เซ็นเซอร์ถอยหลังจากจีน ที่เซลแถมให้ต้นทุน 2 จุด 900บาท ... 4 จุด 1400 บาท ไปใช้กัน ...

ออฟไลน์ SM.

ไม่เคยสังเกตุเลย แต่ราคาพันนึง ผมว่าแพงมากๆครับ

ออฟไลน์ madboy

ดีนะถามเพื่อนก่อน ไม่งั้นหัวแตกครับ  ;D