ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกหมากกันโคลง จำเป็นต้องใช้ของแท้ไหม ?  (อ่าน 16235 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
พอดี Civic FB ผมมีเสียงช่วงล่างด้านหน้าเวลาขึ้นเนินอะครับ พอให้อู่เช็คช่วงล่างมา เห็นบอกว่าต้องเปลี่ยนลูกหมากกันโคลง กับ ยางกันโคลง

อยากทราบว่า ลูกหมากกันโคลง กับ ยางกันโคลง จำเป็นต้องใช้ของแท้ไหมครับ หรือใช้ของยี่ห้ออื่นข้างนอกก็ได้ และประสิทธิภาพต่างกันไหม

ออฟไลน์ akewizard

Re: ลูกหมากกันโคลง จำเป็นต้องใช้ของแท้ไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 01:32:05 »
ของเทียบบางยี่ห้อก็คุณภาพดีคับเช่น 555 (ตองห้า) TRW สองตัวนี้เข้าใจว่าเป็นวัสดุแบบเดียวกับของ OEM

กับอีกกลุ่มจะเป็นเกรดโพลียูรีเทน ก็จะแบ่งอีกเป็นแบบอ่อนกับแบบแข็ง
ถ้าเอาคุณภาพดีๆหน่อยก็จะมีของเช่น StrongFlex ถ้ารถบ้านแนะนำใช้เป็นเกรดอ่อนทดแทนของเดิมเอา

ส่วนยูรีเทนในบ้านเราส่วนใหญ่ผมไม่แนะนำครับ เคยเห็นคนใส่แล้วเจอปัญหาเยอะเช่น มันแข็งไปทำให้ช่วงล่างขาดความยืดหยุ่น
ถ้าใส่กับพวกปีกนกบางทีมันทำให้ slot อัดบุชปีกนกเสียไปเลยก็มี

ออฟไลน์ tom46

Re: ลูกหมากกันโคลง จำเป็นต้องใช้ของแท้ไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 06:45:05 »
ของเทียบใช้ได้ครับ แต่ปัญหามันจะอยู่ที่ของเทียบ มันก็มีของปลอมด้วยนี่ละสิครับ ฝั่ง japan ตอง5 ปลอม ฝั่งยูโร ตรานก ปลอม ต้องลองๆถามตามกลุ่มรถที่ใช้อยู่ดูว่าเขาซื้ออะไหล่กันร้านไหนที่เชื่อถือได้ครับ

อีกอย่างถ้าจะเอาของแท้จริงๆ แนะนำเบิกห้างเองเลยครับ หลายอู่มักใช้คำว่า ของแท้ มาเป็นจุดขายให้เข้าใจผิดว่าเป็น ของแท้เบิกห้าง แล้วก็มาคิดราคาเกือบเท่าของเบิกห้าง ทั้งๆที่เอาของเทียบที่ซื้อเอาตามร้านอะไหล่มา
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 07:10:09 »
จุดแตกต่างน่าจะเป็นความคงทน
ความยืดหยุ่น และความแม่นยำของอะไหล่ครับ
อย่าง trw กับตรานก ราคาก็ต่างกันพอควร

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 07:12:33 »
ซื้ออะไหล่เข้าศูนย์ แพงแต่สบายใจ
ไปร้านอะไหล่ร้านใหญ่ ยี่ห้อทดแทน 555 TRW
ถ้าสะดวกและมีเวลาควรซื้ออะไหล่เองครับ จะได้ราคาจริง
เคยให้อู่เพื่อนกันซื้อให้ โดนบวกไปชิ้นละ100
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 08:41:02 »
ไม่รู้ซินะ ตอนใช้รถคันเก่าโตต้าคัมรี่ ไปเข้าAXX ให้เปลี่ยนลูกหมากกันโครง เค้าก็เอาอะไหล่เทียบ ตองห้ามาเปลี่ยนให้

ผมว่ามันไม่ทนเท่าของศูนย์นะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 08:44:04 »
ถ้าราคาต่างกันไม่มากใช้ของแท้ทนทานดีกว่า ถ้าเตรียมจะขายรถใช้ของเทียบก็ได้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 09:09:35 »
ของแท้ยังไงก็ทนกว่า แต่ราคามันแล้วแต่ยี่ห้อ
รถญี่ปุ่นของแท้ราคาไม่แรงมากก็น่าใช้ของแท้
รถยุโรปบางชิ้นแท้แพงกว่าเทียบ 3 เท่า อันนี้แล้วแล้วสะดวก ไม่อยากเชียร์ฝั่งไหน

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 09:48:21 »
อะไหล่แท้ 0 มาตรฐานเดิม มันชัวร์สุดแล้ว ของเทียบถ้าทำมามาตรฐาน ก้อต่างที่อายุใช้งาน ส่วนพวกที่เคลมว่าเกรด racing วัสดุเทพ ที่ดีก้อมีแต่ไม่ถูกกว่าแท้แน่ ไม่นับพวกเทพเทียมอันนี้หนักสุด แถมอู่ไม่ดีชอบแบบนี้ที่สุด เพราะบวกได้หนักครับ

ก่อนจะจัดอะไหล่เอง แนะนำว่าคุยถามอู่ด้วยก้อดีนะครับ ว่ารับทำมั้ย ค่าแรงเปนไง

อู่หลายที่ จัดของแท้ให้เราแล้วบวกนิดหน่อย ค่าแรงมาตรฐานถูกกว่า 0 แบบนี้ผมรับได้ ซื้อใจกัน

ไม่มีอู่ไหนอยู่ได้ด้วยค่าแรงอย่างเดียว ใจเขาใจเรา

แต่พวกบวกหนัก แจ้งราคาแท้ แต่ซิกแซก แบบนี้รวมๆเราแย่ต้องหนีให้ไกล

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 09:53:46 »
อะไหล่แท้ของศูนย์ บางชิ้นที่หาซื้อได้จากนอกศูนย์ เป็นตัวเดียวกันกับของศูนย์ ก็มีนะ แต่ราคาถูกกว่าคนละเรื่องเลย พิจารณาให้ดีครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 10:04:05 »
ถ้ามาตั้งกระทู้ถาม แสดงว่าอยากประหยัด

เพราะฉะนั้น ใช้ของเทียบก็ได้ครับ

และถ้าตอนนี้ใส่โช๊คโหลดเตี้ยที่แข็งกว่าเดิมอยู่

ลูกหมากกันโคลงก็ต้องเป็นของซิ่งด้วยครับ ให้แข็งตาม ๆ กันไป

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 11:33:27 »
ผม civic fd เปลี่ยนใช้ของเทียบ โชว์จุ่ง มันก็ใข้งานได้นะครับ แข็งกว่าเดิมหน่อย ผมเปลี่ยนยกชุดพวกลูกหมากปีกนกด้วย ถ้าแค่กันโคลง อาจจะไม่รู้สึกครับ

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 12:39:22 »
ลองไปถามราคาของแท้ดูก่อนสิครับ
อาจไม่แพงอย่างที่คิดเปลี่ยนที่ศูนย์มีการรับประกันให้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 15:01:52 »
ของ CRV G3 ลูกหมากกันโคลงหน้า ข้างละ 1.8 พัน แต่ถ้าของเทียม "คู่"ละ 1.8 พัน ครับ

ของแท้ มันได้เรื่องความทนทาน ถ้าคิดจะใช้รถต่ออีกยาวๆ ก็เบิกแท้ไป ได้ระดับแสนกว่ากม.อยู่แล้ว แต่ถ้าของเทียม ก็ต้องลุ้นกันหน่อย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 15:28:37 »
ลองเทียบราคาของแท้กับของเทียบแท้OEM ราคาไม่ต่างกันมาก ไปของแท้เลย
ของแท้ ได้เรื่องความทนทาน
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2020, 19:50:58 »
ยางกันโคลง ไม่กี่ร้อย แนะนำเบิกแท้ครับ
ส่วนลูกหมากกันโคลงแล้วแต่งบประมาณ ถ้าใกล้จะขายรถก็ใส่เทียบ แต่ถ้าจะใช้ยาวๆก็แท้ครับ ตามอายุ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 09:13:56 »
ถ้าเขาฟันธงว่าปัญหาเกิดจากจุดนี้ใช้ของแท้ไปเลยครับ (พิสูจน์กันเลย)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 09:39:19 »
ของเทียบอย่าง trwหรือตรานกแท้  ทนมากครับ. ดีไม่ดีทนกว่าของศูนย์พอสมควร.

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 16:17:46 »
บางยี่ห้อ ใช้กับรถบางรุ่น ดีพอๆ กับของแท้

แต่บางยี่ห้อ ใส่กับยี่ห้อตลาด ของแท้ดีกว่า ใช้งานยาวกว่าเยอะเลย เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย