ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับการเคลมประกันภัยและศูนย์บริการครับ  (อ่าน 2158 ครั้ง)

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเกี่ยวกับการเคลมประกันภัยและศูนย์บริการหลายข้อครับ ดังนี้

1. สารเหลว พวกน้ำยาหม้อน้ำ โดยปกติต้องจ่ายเองทั้งหมดใช่หรือไม่ครับ ประกันให้เครมบ้างไหม

2. ถ้ารถชนต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ในห้องเครื่องหลายอย่าง แต่ไม่ถึงขั้นเครมช่วงล่าง ศูนย์บริการจะตั้งศูนย์ล้อให้ก่อนรับรถไหมครับ
ของผมตอนแรก SA บอกจะตั้งศูนย์ก่อนรับรถ พอรับรถลองขับในศูนย์พวงมาลัยกินขวา(ก่อนชนตรงเด๊ะ) ตอนแรกหัวหน้าช่างปฎิเสธความรับผิดชอบอ้างว่าไม่ได้เครมช่วงล่างเลยไม่ตั้งให้ สุดท้าย ช่างเอาไปตั้งมาให้ 1 รอบแบบรีบๆ(เพราะศูนย์จะปิด) ศูนย์ล้อก็ยังไม่ตรง
 จนยอมเขียนว่าจะให้นำรถมาแก้อีกครั้ง

3. หลังจากซ่อมกลับมา พวงมาลัยเบา+คืนตัวช้าผิดปกติ เกิดจากสาเหตุใดครับ แก้ไขอย่างไรครับ

4. ปกติประกันไม่อนุมัติรายการซ่อมที่ศูนย์เสนอขอเยอะไหมครับ ของผมเห็นศูนย์เสนอประกันขอพัดลมหม้อน้ำไป 2 รอบถูกปฎิเสธหมด
ถ้าพัดลมหม้อน้ำมีปัญหาจะสังเกตยังไงครับ(รถผมไม่มีเกจบอกความร้อนเครื่องยนตร์)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2020, 14:59:50 โดย Y2k »

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
"พวงมาลับ เบา คืนตัวช้า"

ไม่รู้ว่าเป็นไฟฟ้า หรือน้ำมัน แต่ถ้าหากเช็คแล้วไม่มีอะไรเสียหาย

มุมล้อ ลมยาง ก็มีผลบ้างครับ ลองไปตั้งศูนย์ดูก่อน ไม่หายค่อยไล่ ดูครับ

"พัดลมเสีย สังเกตุยังงัย"
ภายนอก - พัดลมไม่หมุน เมื่อความร้อนถึง หรือคอมแอร์ทำงาน

ภายใน - จอดรถ รถติด แอร์ไม่เย็น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2020, 15:26:37 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
"พวงมาลับ เบา คืนตัวช้า"

ไม่รู้ว่าเป็นไฟฟ้า หรือน้ำมัน แต่ถ้าหากเช็คแล้วไม่มีอะไรเสียหาย

มุมล้อ ลมยาง ก็มีผลบ้างครับ ลองไปตั้งศูนย์ดูก่อน ไม่หายค่อยไล่ ดูครับ

"พัดลมเสีย สังเกตุยังงัย"
ภายนอก - พัดลมไม่หมุน เมื่อความร้อนถึง หรือคอมแอร์ทำงาน

ภายใน - จอดรถ รถติด แอร์ไม่เย็น ครับ

พวงมาลัยไฟฟ้าครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
1.สารเหลวประกันไม่รับผิดชอบจริงครับไม่ว่าเราจะเป็นฝ่ายถูกหรือว่าผิด

2.หากเป็นการชนภายนอกทั่วไปศูนย์ล้อคงไม่เกี่ยว แต่หากมีการดัดชัชซีหรือมีการซ่อมล้อแม๊กศูนย์ล้ออาจเคลื่อนไปต้องมีการปรับตั้งศูนย์ล้อก่อนปิดงาน

3.เช็คลมยางให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐานแล้วรึยังครับ มีการเปลี่ยนอะไหล่ชุดแร๊คบ้างรึเปล่าถ้ามีรูปตอนชนก็พอช่วยดูให้ได้ครับ

4.หากประกันดูแล้วไม่เกี่ยวเนื่องกับการชนหรือว่าชนแล้วไม่น่าจะถึงพัดลมก็จะปฏิเสธการเปลี่ยนอะไหล่ครับ
กรณีหากเป็นรถกระบะที่พัดลมหน้าแปลนบิดเบี้ยวเวลาหมุนจะแกว่งพอสังเกตุได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
1. ของเหลว สารหล่อลื่น ไม่มีบริษัทไหนให้เคลมอยู่แล้วครับ

2. ไม่ได้ทำอะไรเกี่ยวกับช่วงล่าง ดังนั้น ไม่มีการตั้งศูนย์อยู่แล้วครับ

3. ไม่มีข้อมูลว่า รถอะไร ชนหนักแค่ไหน เปลี่ยนอะไหล่อะไรบ้าง ตอบยากครับ

4. ศูนย์ ชอบตีเผื่อไว้เยอะๆ อันไหนไม่พังก็ตีเปลี่ยน ประกันหลายบริษัทรู้ทัน ก็ไม่อนุมัติ ยิ่งถ้ารถชนหนัก ประกันมาดูถึงตัวรถ แล้วทดสอบไล่ทีละชิ้นเลย ถ้าไม่พัง เค้าก็ไม่ให้เปลี่ยนครับ

พัดลม ถ้าพัง ก็ใบแตก เสียงดัง หรือไม่หมุน ครับ ถ้าคุณรับมา แล้วมันหมุนปกติ นั่นคือ ปกติครับ และก็แปลว่า ศูนย์ตีตอนแรก จะฟันประกันไงครับ !!