โพลล์

เซ็นเซอร์ถอยหลัง
23 (60.5%)
กล้องมองหลัง (อยู่ที่กระจกมองหลัง เพราะไม่มีจอ)
15 (39.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 37

ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างเซ็นเซอร์ถอยหลังกับกล้องมองหลังอยู่ที่กระจกมองหลัง อยากได้อะไรมากกว่ากัน  (อ่าน 35503 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ภาพของกล้องมองหลังที่กระจกมองหลังครับ

ถ้าต้องเลือกระหว่าง สองอย่างที่ถาม ทุกท่านอยากได้แบบไหนกันครับ

ส่วนตัวผม ถ้าสมมุติว่าซื้อรถรุ่นล่างหรือกลาง ที่ไม่มี option พวกนี้
ถ้าเลือกได้ คือ ซื้อเป็น option เสริม ผมอยากได้กล้องมองหลังที่
กระจกมองหลัง มากกว่าครับ เพราะถึงมันจะเล็กแต่มันก็เห็นข้างหลังจริงๆ

ส่วนมาก เซ็นเซอร์จะช้าและไม่ค่อยแม่นยำเท่าไหร่ครับ

อีกอย่าง คือ กันชน มันมีโอกาสชนเฉี่ยวง่ายมากครับ โอกาสที่เซ็นเซอร์จะเสียมีโอกาสมากครับ
ดังนั้นถ้าต้องใส่ Sensor ช่วยทำปุ่มปิดมาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2020, 22:45:59 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สำหรับผม​  ถ้ารถมุมอับเยอะผมชอบกล้อง​  แต่พวกรถเก๋งชอบเซน​เซอร์​

กล้องมันหลอกตาบ้างเพราะมันใส่เลนส์ก​ว้าง​

ผมมีมิราจมีเซนเซอร์​ กับแจ็สมีกล้อง​ ผมถอยมิราจได้แม่นกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2020, 22:50:12 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
กล้องสิครับ

สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ขาดกล้องไม่ได้แล้วครับ ไปถอยคันไม่มีกล้องนี่กะระยะไม่ถูกแล้ว  ;D

ออฟไลน์ GizzY

ถ้าเลือกสองตัวนี้
ขอเซนเซอร์ละกัน กล้องที่กระจกมันเล็กไป

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าเป็นกล้องบนกระจกมองหลัง ผมเลือกเซนเซอร์ถอยหลังดีกว่าครับ

แต่ถ้าเป็นกล้องที่จอวิทยุ อันนี้ผมเลือกกล้องครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Auto

เซนเซอร์จากโรงงาน    แล้วไปติดกล้องเล็ก  ๆ  เพิ่มเอาทีหลังมีเพียบ

ออฟไลน์ Fly to dream

เซ็นเซอร์​ที่มีไกด์​โชว์​ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

รถเก๋งเซ็นเซอร์ดีๆเหลือๆครับ จับได้แม้กระทั้งหญ้าที่สูง 1 ศอกครับ ไม่มีพลาดไม่มีชน
ส่วนกระบะ PPV กล้องจะดีกว่า มุมอับเยอะ ยิ่งตอนถอยออกนี้บังมิดเลย
ขับมาทั้งหมด ใช้จริงทั้งหมด

แต่เอาให้ชัวร์ให้ศูนย์ติดกล้อง
แล้วเราจ่ายตังซื้อเซ็นเซอร์ของแท้ศูนย์ติดเพิ่มดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Newhang

เซนเซอร์ครับ สามารถบอกระยะได้แม่น ไม่มีหลุด ผมไว้ใจมากกว่าอาจจะเพราะผมชอบจอดชิดด้วยแหละ

เซนเซอร์ช้า หรือ เซนเซอร์เสียผมไม่เคยเจอนะ ใช้มาเป็น10ปีของโรงงานก็ไม่เคยมีคันไหนเสีย หรือช้าเลย

แต่พื้นฐานตอนนี้ถ้าต้องซื้อรถคันไหนไม่มีทั้ง2อย่างผมไม่ซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2020, 07:24:17 โดย Newhang »

ออฟไลน์ Stp

ก่อนออกรถตรวจสอบว่ายี่ห้อนั้นต่อภาพจากกล้องที่กระจกมองหลังมาที่จอใหญ่ของเครื่องเล่นได้ไหม ถ้าต่อสายออกจอเครื่องเล่นได้ออกรถมาแล้วรีบทำเลยแบบนี้เลือกกล้อง แต่ถ้ารุ่นนั้นทำไม่ได้หรือยุ่งยากคงต้องจำใจเลือกเซ็นเซอร์ถอยแล้วมาติดกล้องเองข้างนอก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ flybigbear

กล้องไปขึ้นที่จอเครื่องเสียง

ออฟไลน์ rotaryman

กล้องที่กระจกเล็กไป ผมเอาเซ็นเซอร์ครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ตอนนี้มีแต่กล้องผมก็อยากได้เซนเซอร์เพิ่มด้วยโดยเแพาะเซนเซอร์ด้านหน้า
เหมือนรถสมัยนี้มองฝากระโปรงไม่เห็นเลยข้างหน้าบางทีก็กะลำบาก

ออฟไลน์ D Water Law

กล้องสิครับ  เห็นด้วยตายังงัยก็ชัดเจนกว่าเสียงครับ

ถึงจอจะเล็ก แต่ก็แค่เอาไว้ดูว่าจะชนหรือยังแค่นั้น   บางทียังเหลือระยะอีกตั้ง 10 cm แต่เซนเซอร์มันแดงเถือกล่ะ

ออฟไลน์ Bunyarit344

ตอนเพิ่งได้ Civic FB 2.0 มามีแต่กล้อง  ไม่มี  เซ็นเซอร์  ขับวันแรก  ถอยไม่ได้เลยตอนมองกล้อง  แม่ง ไม่สบายใจ ลังเล  ต้องหาไรมาปิดจอNavi อะ  มันคาใจ
มองกระจกเอาเอง เปิดประตูถอย  ละคอนโซนหน้าเบี้ยวๆอีก   สุดท้ายอีกวัน ไปติดเซ็นเซอร์ถอย จบๆ   ;D

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ตอนเพิ่งได้ Civic FB 2.0 มามีแต่กล้อง  ไม่มี  เซ็นเซอร์  ขับวันแรก  ถอยไม่ได้เลยตอนมองกล้อง  แม่ง ไม่สบายใจ ลังเล  ต้องหาไรมาปิดจอNavi อะ  มันคาใจ
มองกระจกเอาเอง เปิดประตูถอย  ละคอนโซนหน้าเบี้ยวๆอีก   สุดท้ายอีกวัน ไปติดเซ็นเซอร์ถอย จบๆ   ;D

ใช่ครับ คนที่เคยถอยเอง แล้วมาดูจอจะไม่ค่อยมั่นใจเพราะมุมมองมันต่างไปจากความเคยชินครับ กล้องมันกะระยะได้ประชิดมากกว่า แต่ความเคยชินมันบอกว่าแค่นี้พอแล้ว บางทีมันเลยระแวงว่ากลัวจะชนครับ

สำหรับผมกล้องเอาไว้ดูสิ่งกีดขว้างเท่านั้นครับ ไม่ได้เอาไว้กะระยะถอยจอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2020, 10:57:08 โดย FF »

ออฟไลน์ akewizard

อยากได้ทั้งสองอย่างครับ
แต่ถ้าเลือกได้แค่อย่างเดียว... ขอเลือกเป็นเซนเซอร์ถอยหลังก่อน เพราะการมองหลังยังพอใช้กระจกมองหลังกับกระจกข้างได้อยู่

จริงๆกล้องมองหลังก็ใช้ประโยชน์ได้มากกว่าที่คิดเหมือนกัน เช่นตอนถอยออกจากซองที่จอดรถ มุมกล้องด้านหลังมันช่วยมองรถที่มาจากซ้าย-ขวาได้ดีเลยล่ะ

ออฟไลน์ Tien.W

เซนเซอร์ ไม่ชอบเลย หนวกหู รำคาญ ยิ่งบ้านที่ กทม. ถ้ารถใหญ่หน่อย ต้องจอดแบบห่างจากกำแพง ไม่เกิน 10 ซ.ม. ยังไงก็ร้องยาวครับ (เอาแท่งเหล็กวางรองล้อเอา)

สำหรับผม กล้องดูจะมีประโยชน์กว่า อย่างรถที่ทัศนวิสัยไม่ดี อย่าง pulsar ก็ได้ กล้องนี่แหละ คอยช่วย ส่วนคัน CRV มันแก่กว่า เลยไม่มีอะไรสักอย่าง แต่ถอยจอดง่ายกว่าเยอะ เพราะรถสูง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เซ็นเซอร์จากโรงงานมั้ยครับ ถ้าใช่ผมเอาเซ็นเซอร์ แล้วเอาไปติดกล้องหลัง+จอคุณภาพดีๆเพิ่มเอง

ออฟไลน์ tsubasa

ตอบ ไม่เอา  honda lance watch ครับ  :)

ถ้าตามโจทย์ ขอเลือก sensor ครับ เพราะกล้องที่ภาพออกกระจกมองหลังเล็กๆแบบนั้น ไม่มีประโยชน์ มองยาก

ออฟไลน์ HHHsung

แปลกดีภาพสู้เสียงไม่ได้  คิดว่า ที่ไม่ใช้กันมาจากความเคยชิน คนเราไม่ชอบการเปลี่ยนแปลง ถึงต่อต้านกัน

ปรับตัวซักพัก บอกเลยขาดกล้องเมื่อไหร่จะรู้สึก คนที่บ้านตั้งโจทย์เลยไม่มีกล้องหลัง ไม่ขับ......

ปล. แต่ถ้าติดที่กระจกมองหลัง ผมว่ามันเล็กเกินไป ขึ้นที่จอ โอเคกว่าเยอะ

ออฟไลน์ mongolias

ผมเลือกทั้งสองอย่าง 555
รถผมมีเซนเซอร์รอบคัน + กล้อง ตอนถอยหรือกลับรถค่อนข้างง่าย
รถภรรยา มีแต่กล้อง รู้สึกลำบากกว่าหน่อยครับ
นี่ก็กำลังเล็งๆจะเอารถภรรยาไปติดเซนเซอร์ถอยหลังเพิ่มครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเลือกได้ เอาทั้ง 2 อย่างครับ

ปล.จอแสดงภาพอยู่บนกระจกแบบนี้ บอกเลยดูโค-ตะ-ระ ยากเลย ภาพทั้งเล็ก ทั้งไม่ชัด ขนาดรถผมจอกลาง 9-10 นิ้ว บางทียังดูยากเลย

ออฟไลน์ hisoman999

• **
เอาเรื่องชนไม่ชน เซนเซอร์ถอยไม่เคยชน เพราะติ๊ดยาวววว คือหยุด แต่อีกคันมีกล้องกล้อง ไม่ได้ดูจ้า มัวแต่มองกระจกหลัง ถอย City ชนแจ๊สในบ้านตัวเอง

เอาเรื่องชิดไม่ชิด ถ้าดูกล้อง ถอยได้ชิด 5cm เพราะมองกล้อง แต่เซ็นเซอร์ ดังยาวตั้งแต่ระยะ50cm ก็ไม่กล้าถอยเพิ่ม

ออฟไลน์ Nutty eiei

ชอบเซ็นเซอร์นะครับ ฟังแต่เสียงอย่างเดียวเคยขับรถเพื่อนวีออสใส่เซนเซอร์ฟังเสียงอย่างเดียวเลย สบายมาก แต่รถตัวเองติดกล้องที่เครื่องเสียงยังต้องระวังเพราะมีแต่เส้นให้ดูครับ

ออฟไลน์ น้ำเขียว

ขอ2อย่างเลยทุกวันนี้มีกล้องยังชินกับการฟังเสียงอยู่ไม่ค่อยดูเวลาถอย อายุเยอะขึ้นถอยเอียงต้องเปิดประตูมาดูเวลาถอยด้วยว่าตรงเส้นหรือเปล่าเวลาจอดในห้าง ใช้มัน3ทางเลย ฟังเสียง เปิดประตูข้างดูเส้น กล้องนี่ดูตอนสุดท้ายเอา

ออฟไลน์ lexus

ถ้ารถเล็กcity car สำหรับผมsensorก็พอ
แต่เจอppv ขอทั้ง2เลย ปาเจโร่กล้อง360+sensorรอบคันคือโคตรมีประโยชน์ ชีวิตง่ายขึ้นเยอะมาก

ออฟไลน์ boatkiss

• **

ออฟไลน์ SRY

กล้องครับ ได้เห็นทุกอย่าง เซนเซอร์บางทีก็ง่อยครับ