ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำระหว่าง xpander มือสอง กับ ertiga มือ1 ครับ  (อ่าน 3412 ครั้ง)

ออฟไลน์ hero4270

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามสมาชิกครับ พอดีว่าผมสนใจรถยนต์ 7 ที่นั่งขนาดเล็ก(ปัจจุบันใช้ mobilio)
 มีตัวเลือกอยู่ 2 คัน
1.รถ x pander ปี 2019 ตัวtpo ไมล์ 15,000 กม. ราคา 660,000 บาท รถไม่เคยชน
2.รถ ซูซูกิ ertiga GL ตัวท๊อป ป้ายแดง ราคา 695,000 บาท มีส่วนลดเงินสด 50,000 บาท แถมประกัน+ฟิลม์และอื่นๆอีกรวมประมาณ 10,000 บาท

อยากสอบถามความเห็นว่าจะไปทางไหนดี ช่วยแนะนำข้อดีข้อเสียหน่อยครับ
รูปทรงผมชอบ xpander
อัตราเร่งผมชอบ ertiga
ก็เลยตัดสินใจไม่ถูก

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำระหว่าง xpander มือสอง กับ ertiga มือ1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 13:47:36 »
เพื่อนใช้Ertigaวิ่งงานท่องเที่ยว เจอปัญหาเพลาขับรั่ว หลังหมดประกันซ่อมเอง อะไหล่แท้Suzuki หลักหมื่นบาท  ของเทียบหลักพันบาทครับ
ลองศึกษาข้อมูลในคลัปรถก่อนตัดสินใจครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: รบกวนแนะนำระหว่าง xpander มือสอง กับ ertiga มือ1 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 14:55:10 »
มือ 1 สิครับ  8)

ออฟไลน์ JinHo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 15:26:10 »
รบกวนสอบถามสมาชิกครับ พอดีว่าผมสนใจรถยนต์ 7 ที่นั่งขนาดเล็ก(ปัจจุบันใช้ mobilio)
 มีตัวเลือกอยู่ 2 คัน
1.รถ x pander ปี 2019 ตัวtpo ไมล์ 15,000 กม. ราคา 660,000 บาท รถไม่เคยชน
2.รถ ซูซูกิ ertiga GL ตัวท๊อป ป้ายแดง ราคา 695,000 บาท มีส่วนลดเงินสด 50,000 บาท แถมประกัน+ฟิลม์และอื่นๆอีกรวมประมาณ 10,000 บาท

อยากสอบถามความเห็นว่าจะไปทางไหนดี ช่วยแนะนำข้อดีข้อเสียหน่อยครับ
รูปทรงผมชอบ xpander
อัตราเร่งผมชอบ ertiga
ก็เลยตัดสินใจไม่ถูก

ertiga GL ตัวลองท๊อปน่ะ ตัวท๊อป GX
ตอนนี้กำลังจะมีตัว MC นะครับ ตัวเก่าเลยลดเยอะและเริ่มหายาก
ปัญหาตัวรถที่ดูๆในคลับแทบไม่มีเลยครับ ที่เห็นๆวิ่งเยอะสุดประมาณ 5 หมื่นโล

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 15:34:43 »
ซื้อเพิ่มหรือเปลี่นรถครับ ถ้าซื้อเพิ่มมแนะนำมือหนึ่งดีกว่าครับราคามือสองตัวนี้จังเลย ถ้าเปลี่ยนรถโมบิไม่ตอบโจทย์เหรอครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 15:59:55 »
ผมเลือกรถใหม่แฮะ ใช้มือหนึ่งสบายใจครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:31:34 »
ปัญหาคือ ถ้าเอามือสอง ไปดูยอดจัดไฟแนนซ์ก่อนดีกว่าครับ
ถ้าเอาราคาเป็นตัวตั้ง ซื้อรถแบบผ่อนไฟแนนซ์ รถใหม่จะดอกถูกกว่าบานเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:34:16 »
งงโจทย์​นิดนึง​

ส่วนตัวคือโมบี้มันก็​segmentเดียวกับertiga​ และ​expanderข้อเด่นข้อด้อยไม่ต่างกันมากหรอกครับ​ 

ถ้างั้นก็คือเปลี่ยนรถ​  ผมเอา มือหนึ่ง​  ertiga

ซื้อเพิ่มผมไป​BRV​มือสอง​ ตัวรถสูงกว่านิดนึง

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 18:52:03 »
ถ้าตามตัวเลือกของท่านเจ้าของกระทู้ ถ้าเป็นผมผมเลือกเออร์ติก้านะครับ เพราะเป็นรถใหม่ป้ายแดง แต่ถ้ากลัวหลังจากหมดประกันและอะไหล่หายาก

แนะนำเปลี่ยนเป็น mobi ตัวท็อป ตอนนี้น่าจะมีส่วนลดเยอะอยู่ครับ อัตราเร่งดีที่สุดในกลุ่ม ประหยัดน้ำมัน และเติม E 85 ได้ครับ แถมอีกอย่างประกอบในประเทศไทย อะไหล่หาง่าย หลายๆชิ้นก็ใช้ กับหลายรุ่นของ Honda ได้ครับ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 20:16:23 »
เพื่อนใช้Ertigaวิ่งงานท่องเที่ยว เจอปัญหาเพลาขับรั่ว หลังหมดประกันซ่อมเอง อะไหล่แท้Suzuki หลักหมื่นบาท  ของเทียบหลักพันบาทครับ
ลองศึกษาข้อมูลในคลัปรถก่อนตัดสินใจครับ

" ปัญหาเพลาขับรั่ว " .. หมายถึงอะไรครับ ??  ..

หมายถึง ยางหุ้มเพลาขับมันฉีก อะเหรอครับ ??

ออฟไลน์ hero4270

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 21:47:41 »
ขอบคุณมากครับทุกคำตอบ พอดี mobi ผมใช้งานมาเยอะพอสมควร และเป็นตัวโฉมแรก อีกอย่างนึงคืออยากได้รถที่พับเบาะแถวสามแบบเรียบได้ เลยสนใจ 2 ตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 01:08:10 »

ปัญหานี้เคยได้ยิน น่าจะเป็นปัญหา Ertiga gen แรก ไม่ใช่ gen นี้

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 09:00:56 »
ถ้าเป็นผมก็มือ 1 ครับ ใช้แบบสบายใจยาวๆ ไป