ผู้เขียน หัวข้อ: อายุของน้ำหม้อน้ำ  (อ่าน 20239 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mik

• Newbie
  • *
อายุของน้ำหม้อน้ำ
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:03:29 »
สวัสดีครับพอดีผมอยากจะถามเรื่องเกี่ยวกับอายุของน้ำหม้อน้ำครับ พอดีผมมีน้ำหม้อน้ำเก็บไว้อยู่ที่บ้านผมก็เลยกะจะเปลี่ยนน้ำหม้อน้ำใหม่แต่ปัญหาคือน้ำหม้อน้ำที่ผมเก็บไว้มันดันหมดอายุไปเมื่อตุลาคมปีที่แล้ว ผมควรจะซื้อใหม่มาเปลี่ยนหรือเปลี่ยนอันนี้ไปก็ได้ครับผมยังไม่ได้แกะอะไรเลยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
Re: อายุของน้ำหม้อน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:12:01 »
หมายถึงน้ำหล่อเย็นที่แบบผสมแล้ว พร้อมใช้ใช่ไหมครับ :)อันนี้แล้วแต่ยี่ห้อและสารที่ผสมอยู่ในนั้น
ยี่ห้อที่ผมใช้อยู่มีอายุการเก็บห้าปีถ้าไม่เกะซีลและเก็บอย่างถูกวิธีครับ ถ้าผมเป็น จขกท.ผมจะซื้อใหม่เพราะคุณสมบัติต่างๆคงลดลงไปพอสมควร :)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:12:25 »
น้ำยาหล่อเย็น ถ้าหมดอายุแล้วก็ซื้อใหม่ครับ ไม่ได้แพงอะไรมากมายครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:19:01 »
มันมีกำหนดวันหมดอายุ แล้ว เลยไปแล้ว ก็ไม่ควรใช้นะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:20:17 »
เป็น 10ปีครับถ้าเก็บไว้อย่างดี
ในคู่มือรถผม มันบอกว่าเปลี่ยนครั้งแรก 10ปี หรือ200000กิโล หลังจากนั้น5ปีแสนกิโล
ผมว่าอยู่ในขวดน่าจะนานขึ้น
แต่ถ้าไม่สบายใจก็ซื้อใหม่ครับ ไม่ได้แพงอะไร

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:46:21 »
สอบถามต่อเลยละกันครับ ถ้าใช้น้ำเปล่าเติม จะมีผลยังไงบ้างครับ
ผมเห็นตามศูนย์หรืออู่ชอบใช้น้ำก๊อกเติมเข้าไป
ส่วนตัวผมก็เคยใช้น้ำเปล่าเติม แล้วตอนนั้นหม้อน้ำรั่วที่ฝาบน อายุการใช้งานประมาณ 8 ปี ก็ไม่มีคราบสนิมอะไรจากที่ดูภายนอกหรือว่าเพราะเติมน้ำเปล่าเลยทำให้หม้อน้ำรั่วครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 16:52:55 »
ถ้าแบบเข้มเข้น (ต้องผสมน้ำ) เคยเจอ stock เก่าๆที่บ้าน เอามาเปิดใช้ก็ปกตินะครับ ถ้าฝายังไม่เคยเปิด shelf life 5-6 ปี สบายๆ ครับ
แต่ถ้าแบบ pre-mixed (ผสมเสร็จ แกลลอนใหญ่ๆ) อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 17:06:45 »
น้ำยาหม้อน้ำ หมดอายุแล้ว
ซื้อใหม่ดีกว่า ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 17:24:48 »
สอบถามต่อเลยละกันครับ ถ้าใช้น้ำเปล่าเติม จะมีผลยังไงบ้างครับ
ผมเห็นตามศูนย์หรืออู่ชอบใช้น้ำก๊อกเติมเข้าไป
ส่วนตัวผมก็เคยใช้น้ำเปล่าเติม แล้วตอนนั้นหม้อน้ำรั่วที่ฝาบน อายุการใช้งานประมาณ 8 ปี ก็ไม่มีคราบสนิมอะไรจากที่ดูภายนอกหรือว่าเพราะเติมน้ำเปล่าเลยทำให้หม้อน้ำรั่วครับ
แบ่งเป็นสองข้อนะครับ เท่าที่ผมทราบ
1.น้ำเปล่าเติมเพิ่มให้ถึงขีด กรณีที่มีน้ำยาหม้อน้ำอยู่แล้ว คิดแบบสบายใจถ้าน้ำสะอาด น้ำกลั่น ไม่เป็นไรครับ ใช้ได้ปกติ
2.น้ำสะอาดเติมเลยไม่ใช้น้ำยาหม้อน้ำ อันนี้อยู่ที่วัดกันที่ระยะเวลาเท่าไร ถ้าแป๊บๆฉุกเฉินละถ่ายออกไม่เป็นไร ถ้าเติมเลยปีสองปี มีสนิมมาเยือนแน่ๆ
และเกิดการกัดกร่อน นานมากๆหม้อน้ำก็รั่ว
ผมชอบขับวิบากเอนดุโร่เข้าป่า บางครั้งพวกบางคันหม้อน้ำเดือดน้ำหาย หาน้ำไม่ได้เอาน้ำคลองในป่าเติมเข้าไปเลยก็มีครับ ไม่งั้นออกป่าไม่ได้
ปล.น้ำยาหม้อน้ำมีหน้าที่หลักๆสองอย่าง คือ ลดการกัดกร่อน แล้วก็เพิ่มจุดเดือดของน้ำในหม้อน้ำครับ :)

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 17:42:43 »
มีวันหยดอายุด้วยรึนี้ แล้วอยู่ในรถตั้งนานมันไม่หมดเร็วกว่ารึ

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 03:01:32 »
ผมดูที่สี ถ้าสีเปลี่ยนก็ซื้อใหม่เถอะครับ